Ni saa mbili na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, Afrika kati ni saa moja na nusu Hii ni RFI Kiswahili. Karibu katika matangazo ya asubuhi. Ali Bilali. Miongoni mwa tuliokuandalia ni pamoja na jeshi la DRC la kanusha taarifa ya awali kwamba za vifo vya watu 318 Kundi la mamluki wa Tigray latuhumiwa kupigana pamoja na vikosi vya Sudan katika mapigano yanayoendelea, na mashambulizi na majibizano makali kati ya Israel na Iran yameendelea usiku wa kuamkia leo. Habari kamili tuanzie kule nchini DRC ambako jeshi la nchi hiyo limekanusha taarifa ya awali ya spika wa bunge Vital Kamere kuhusu mauaji ya watu 318 katika jimbo la Tanganyika, iliyodai yalitekelezwa na watu waliokuwa wamejihami eneo la Moba usiku wa kuamkia Jumapili. Msemaji wa jeshi Sylvin Ekenge amesema taarifa hizo ni za uongo na za kupotosha na hazina msingi wowote wa na kwamba hali ya usalama eneo la Moba ni ya kuridhisha. Jeshi la du DRC on pia tumesikia tu kama watu wengine habari ya mauaji ya watu wapatao 318 usiku wa Jumamosi kwa mkea Jumapili kule Moba, jimboni Tanganyika. Kwa hivyo jeshi la DRC linakanusha, na tunatoa taarifa kwa umma na jamii ya kimataifa kwamba hakuna mauaji halaiki yaliyofanyika usiku wa kwamkea Jumamosi kule Moba. Habari hiyo kuhusu vifo vya watu 318 18 iliyowekwa wazi bila uchunguzi au utafiti wowote ni ya uongo na haina msingi wowote. Taarifa de hii imekuja baada ya hapo awali Spika wa bunge Vital Kamere kutangaza mauaji ya watu hao yaliyotokea baada ya kuvamiwa na wakati wa ziara ya naibu waziri wa ulinzi katika eneo hilo, na ambapo watu walijitokeza na kuanza kutekeleza mauaji hayo ambayo sasa, kama ulivyosikia msikilizaji jeshi la DRC limekanusha kutokea kwa mauaji hayo. Takriban watu 48 wamefariki dunia baada ya boti kuzama kwenye ziwa Tumba, kaskazini magharibi mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kulingana na taarifa za serikali. Na wakati huo huo, wizara ya mambo ya ndani nchini humo imetangaza takwimu za muda za vifo vya watu 29 kufuatia mvua kubwa iliyoonyesha jijini Kinshasa usiku wa Juni 13 na 14, manispaa kadhaa katika mji mkuu ikiwa ni pamoja na Ngaliema, Masina, Lemba na Matete zikirekodi mafuriko makubwa, nyumba zikiharibiwa na barabara kubomoka. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ametia saini sheria inayoruhusu mahakama za kijeshi kuwahukumu raia bunge likisema Jumatatu, hatua ambayo viongozi wa upinzani wamesema inakiuka uamuzi wa mahakama ya juu. Kundi la mamluki wa Tigre lilijulikanalo kama ami 70 lenye uhusiano na wapiganaji wa TPLF kaskazini mwa Ethiopia sasa linatuhumiwa kupigana pamoja na vikosi vya Sudan katika mapigano yanaendelea dhidi ya RSF. Carol Korir. Vyanzo kutoka eneo hilo vinasema mamluki hao wa AMY 70 wametumwa mashariki mwa Sudan kwa msaada wa Tigray People Liberation Front, TPLF, kusaidia jeshi la Sudan katika mapambano na wanamigambo wa RSF. Inadaiwa kuwa mamluki waliotumwa kuwasaidia wanajeshi chini ya Jenerali Abdul Fatah Al Buran walikuwa wanalipwa dola 200 kila mmoja na mawakala ndani ya vikosi vya TPLF walilipwa hadi dola moja. Mpango huo wa AMI 70 ulijumuisha mipangilio ya siri kuhamishwa pesa bila mamlaka za Ethiopia kufahamu. Hii inaibua wasiwasi ya mzozo wa Sudan kuhusisha mataifa mengine zaidi. Kiongozi wa RSF, Mohamed Dagalo, amevishtumu TPLF kwa kufadhili na kuwapa mafunzo wapiganaji wanaowasaidia wanajeshi wa Sudan na kulani nchi za kigeni kuchochea mzozo wa Sudan. Umoja wa Afrika na muungano wa kimaendeleo wa Kali IGAD, bado zimesalia kimya kuhusu tuhuma hizo ila kuna shinikizo la kuchunguzwa kwa madai hayo. Kikosi cha msaada wa haraka cha Sudan RSF kimesema hapo jana Jumatatu kwamba kimeliteka eneo la kimkakati katika jimbo la Kaskazini karibu na mipaka ya Libya na Misri, hatua ambayo inaweza kusaidia kikundi hicho cha kijeshi kuunganisha njia zake za usambazaji wa silaha. Kuna nini kwenye Habari Rafiki? Nam, leo kwenye makala ya Habari Rafiki tunajadili hatua ya naibu mkuu wa polisi nchini Kenya, Eliud Lagat, ambaye ametajwa kuhusika na mauaji ya mwanablogu Albert Ojuang, kujiondoa afisini kwa muda ili kupisha uchunguzi kuhusiana na mauaji hayo. Kwa hivyo tunakuuliza, msikilizaji, unazungumziaje hatua ya Lagat na je, unahisi hatua ya Lagat itasababisha haki kutendeka kwa familia ya Ojuang? Wasiliana nasi kwa kutuma ujumbe wako mfupi wa sauti kwenda nambari yetu ya mtandao WhatsApp 254 110 000 220. Saa moja na dakika thelathini na tano pale Uvira, mashariki mwa DRC. Matangazo haya unapata vema kupitia redio Le Messager Du Peuple 93.5 FM. Muungano wa uh, jamii ya watuareg nchini Mali na Burkina Faso umewasilisha kesi katika mahakama ICC dhidi ya jeshi la mataifa hayo kuhusika kwenye uhalifu wa kivita, kama anavyotueleza hapa Hilari Ngati. Muungano huo unatuhumu jeshi la Mali na Burkina Faso kwa kuhusika na uhalifu wa kivita ikiwemo mauaji, utekaji, mateso na kupora mali ya raia, visa vilivyofanyika tangu mwaka 2022. Kadhalika, muungano huo unatuhumu utawala wa kijeshi katika mataifa hayo kwa kutafuta msaada wa mamluki wa Urusi Africa Corps, ambao pia wametajwa kuhusika katika mauaji ya raia zaidi ya 60 mwezi Aprili katika eneo la Kwala. Tayari ICC ilikuwa inaendesha uchunguzi wa uhalifu wa kivita nchini Mali uliofanyika eneo la Timbuktu 2012, ila kuondoka kwa wanajeshi wa Ufaransa nchini humo kumesababisha uchunguzi huo kusitishwa. ICC sasa inatarajiwa kutoa taarifa kuhusiana na kesi hiyo katika harakati za kuhakikisha waathiriwa wanapata haki. Takriban watu 90 wamefariki dunia katika mafuriko makubwa ya wiki iliyopita yaliyoharibu jimbo la Eastern Cape nchini Afrika Kusini, serikali eneo hilo ikisema, huku timu ya uokoaji zikiendelea kutafuta Saa mbili na dakika thelathini na saba Afrika Mashariki. Mashambulizi na majibizano makali kati ya Israel na Iran yameendelea usiku kucha, wakati huu idadi ya vifo ikiendelea kuongezeka. Rais wa Marekani Donald Trump, katika chapisho kwenye mtandao wake wa kijamii wa Truth, amesema ni vema kila mtu anapaswa kuondoka mara moja Teheran, huku akisisitiza Iran kuja na mpango mpya wa nyuklia. Wanataka mazungumzo, ila wangefanya mapema. Walikuwa na siku sitini na siku ya sitini na moja wakasema hakuna mwafaka. Ni lazima waje na mkataba. Inasikitisha kwa pande zote. Nasema Irani haishindi hivi vita, wazungumze sasa, kabla hawajachdani. Kuna zaidi ya sehemu Kauli yake inakuja baada ya maafisa wa Israel kuwashauri wa wakazi kuhama maeneo ya kaskazini mashariki mwa Teheran, wakisema kuwa inapanga kulenga miundo mbinu ya kijeshi. Afira Kunus ni mwanasiasa na mwanadiplomasia wa Israel, jijini New York. We will accomplish our two goals. Tutatimiza malengo yetu mawili, kuharibu makombora yao ya masafa marefu na mpango wa nuklia, hata kama itachukua wiki kadhaa. Well, tunaendelea vizuri hadi sasa. Uh, kwanza tunataka kuwalinda raia dhidi ya makombora na mpango wao wa silaha za nyuklia. Hii ni hatari, si tu kwa Israeli, bali kwa ulimwengu. Lazima tuwe na uhakika wa kufaulu katika mpango wetu bado and, uh, hatuna uhakika. Nadhani sure kuna zaidi ya sehemu mbili za nyuklia Naam, ni sauti yake Ofir akinusu mwanasiasa na mwanadiplomasia wa Israel ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini New York Marekani mm. Rais Donald Trump ameashiria Jumatatu kwamba mzozo unaoendelea kati ya Israel na Iran unaongezeka kwa kasi na kutangaza kuwa atarejea Washington siku moja mapema kutoka kwa mkutano wa kilele wa nchi tajiri duniani ama G7 ambao uh, unaendelea huko Canada ili kufuatilia maendeleo baada ya kutoa onyo la kutishia kwa Wairani kuondoka mara moja katika mji mkuu wao. Taarifa za chuki zimeongezeka kwenye mitandao ya Meta ikiwemo Facebook na Instagram.