Ni saa moja na nusu za asubuhi kule Lubumbashi nchini DRC, wakati jijini Nairobi nchini Kenya ni saa mbili na nusu. Na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, karibu kuungana nami katika awamu hii ya pili ya matangazo katika lugha ya Kiswahili, na ambapo kwanza tuanze kwa muhtasari Wabunge nchini DRC wamepiga kura hapo jana kuidhinisha kufunguliwa mashtaka kwa waziri wa sheria Constant Mutamba. Kundi la viongozi wa kisiasa na kiraia nchini Sudan watoa wa wito wa kuondolewa kwa mjumbe wa Umoja wa Mataifa nchini humo. Mwanasha mashtaka nchini Chad apiga marufuku uchunguzi waliotokea katika kijiji cha Mandakao na vita vya Israel na Iran vimeendelea asubuhi hii huku kukiwa na wito kutoka kwa viongozi mbalimbali mbali wa dunia kutaka kupatikana kwa mwafaka. Habari kamili. Kongo, jana, wabunge nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamepiga kura hapo jana kuidhinisha kufunguliwa mashtaka kwa waziri wa sheria Constant Mutamba kwa tuhuma za ubadhirifu wa mali ya umma. Mwanasheria mkuu wa mahakama ya juu Firmin Mvonde Juni 9, aliliomba bunge kumshtaki waziri wa sheria wa DRC Constant Mutamba. Fredi Tendilongwe, lipoje hili? Wabunge walifanya uamuzi wao katika kikao cha kipekee kisichouzuriwa kwa wabunge 363 waliopiga kura 329 walipiga kura. Wali kura ya kuunga mkono kumfungulia mashtaka waziri wa sheria Konsta Mutamba. Kibali hicho hufungua njia ya kesi yake kusikilizwa kwa siku zijazo. Waziri anayetuhumiwa anatarajiwa kujiuzulu mapema wiki hii kama inavyotakiwa na sheria. Konsta Mutamba, mwenye umri wa miaka 30 7 anatuhumiwa kwa ubadilifu wa dola milioni 19 kwa kampuni binafsi kama sehemu ya kandarasi kwa ujenzi wa gereza huko jimboni Kisangani. Mkataba wa thamani za dola milioni 29, ambao ni kama asilimia 95 ulikuwa umelipwa licha ya sheria ya ununuzi wa umma unaweka ukomo wa malipo ya sehemu ya kwanza kwa asilimia 30 tu. Mkataba huo haukuwa umeidhinishwa na waziri mkuu. Wabunge na mwende mashtaka mkuu wanahisi kuwa kiasi hiki cha fedha kingeweza kubadilishwa, ingawa kitengo cha kitaifa cha ujasusi akingezuia akaunti ya walengwa kwa wakati na kutoa taarifa. Kampuni linalozungumziwa linaelezewa kama kampuni hewa bila ofisi linalojulikana, halina wafanyakazi na hata utaalamu mdogo. Ripoti iliyoidhinishwa na wabunge yaeleza pia kuwa eneo ambalo gereza hilo lingejengwa haijulikani. Kiswahili na Mdaima na habari kutoka kule nchini DRC. Watu mia tatu kumi na wanane wameuawa kwa kupigwa risasi pamoja na mishale usiku wa Jumamosi huko Moba katika jimbo la Tanganyika. Spika wa bunge la DRC Vital Kamerhe amefahamisha bunge katika kikao cha Jumapili na kuliomba bunge kutumia muda wa dakika moja ili kuwakumbuka wahanga wa mauaji hayo. Pia nataka kusisitiza kwamba tunapaswa kufikiria wenzetu huko Moba. Nilipokea wabunge kutoka Tanganyika na hawakuzungumzia tu ukosefu wa usalama katika mji wa Kalemi, lakini pia kuhusu kiongozi mmoja wa wanamgambo huko Moba ambaye alitajwa awali wakati wa ziara ya waziri wa ulinzi eneo hilo. Kiongozi huyo alikuwa na bunduki mbili na mishale michache, ilichukua kiwango wakati raia Walijaribu, raia walijaribu kujihami. Tumeorodhesha usiku huu watu 318 waliouawa. Ni sauti yake Vital Kamerhe, spika wa bunge la kitaifa nchini DRC. Mwanamke mmoja mwenye umri wa miaka 26 amekamatwa kwa kujaribu kusafirisha grama 626 za kokain kutoka nchini Kenya. Kupitia uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta, Wendi Mbeke Muli alikamatwa na wapelelezi kutoka kitengo cha kupambana na dawa za kulevya muda mfupi kabla ya kupanda ndege. Hata hivyo, haikufahamika mahali ndege hiyo ilikokuwa inaelekea. ICC inategemea ushahidi ulioandikwa katika kesi ya Joseph Koni iliyopangwa Septemba. Disemba 12 2024, mahakama ya awali ya ICC ilipanga kesi ya Koni ya uthibitishaji wa kesi iendelee bila kuwepo. Tarehe 9 Septemba 2025, kundi la viongozi wa kisiasa na kiraia wanatoa wito wa kuondolewa mara moja kwa mjumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan, Lamtan Ramamra, wakimtuhumu kwa kushirikiana jeshi na kushindwa kuendeleza mchakato wa amani nchini humo. Georgia Joy. Viongozi hao wanaojumuisha watetezi wa haki za binadamu, waandishi wa habari na viongozi wa kisiasa walimwandikia barua katibu mkuu wa umoja wa mataifa Antonio Guterres kwa kutoa malalamiko yao dhidi ya Lamamra wakimtuhumu kwa kuhujumu juhudi za amani nchini humo. Barua hiyo ilimkosoa La mamra kwa kushawishi pande zinazopigana kuacha kutumia mzozo wa kibinadamu kwa manufaa ya kisiasa na kutoanzisha mpango wa amani wa kuaminika karibu miezi 18 ya uongozi wake. Pia ilimshutumu la Mamra kwa kuunga mkono mpango uliopendekezwa na jeshi ambao wanaamini unaweza kuhatarisha mgawanyiko wa nchi na kumkosoa kwa kuidhinisha kile walichokitaja kwa uteuzi wa mawaziri kinyume cha sheria. Guterres alimteua mwanadiplomasia huyo raia wa Algeria kama mjumbe wake binafsi nchini Sudan mwezi Oktoba mwaka 2023. Jeshi la Sudan na makundi wa shirika yenye silaha yamesema yalizima jaribio la ardhini lililofanywa tena Jumapili na wanajeshi wa RSF dhidi ya Elfasher, ngome ya mwisho ya jeshi katika eneo la Darfur. Kuna nini leo kwenye habari rafiki? Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye ametoa wito kwa upinzani kushiriki katika mazungumzo na chama chake FDD baada ya uchaguzi wa wiki iliyopita ambao ulikumbwa na upinzani mkubwa kwa ukosefu wa uwazi. Hata hivyo, upinzani haujaonyesha nia ya kushiriki mazungumzo hayo. Tunamuuliza msikilizaji, ni sahihi upinzani kujiunga na serikali na nini kifanyike kuleta uwazi katika chaguzi barani Afrika? Kushiriki atume ujumbe wake wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp: Alama kujumulisha mbili tano nne moja moja sufuri sufuri sufuri sufuri nne mbili sufuri. Nam saa moja na dakika thelathini na saba pale Uvira. Matangazo hayo unawapata vema kabisa kupitia 95.3 FM, Redio Le Messager du Peuple. Polisi wa Nigeria wamefyatua gesi za kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji katika mji wa Makurdi, huku hasira ikiongezeka kutokana na mauaji ya makumi ya watu yaliyofanywa na watu wenye silaha katika mji jirani. Namsambia dakika 38 Afrika Mashariki, wakati uh, tukiendelea kukujuza kinachojiri ulimwenguni. Vita vya Israel na Iran vimeendelea asubuhi ya leo, wakati huu wito ukitolewa kutoka kila kona ya dunia kutaka kupatikana kwa mwafaka. Maafisa wa Israel wameonya kuwa nchi hiyo itakabiliwa na siku ngumu, huku wakifanya mashambulio yasiyo na kifani dhidi ya Iran. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ameendelea kutetea uamuzi wake, e, wa kuvamia Iran. We imminent... Tulikuwa tunakabiliwa na tishio kubwa. Kwanza, hatua ya Iran kuharakisha urutubishaji wa uranium kutengeneza silaha za kiatomiki. Lengo lilikuwa kutumaliza. Pili, haraka kuongeza makombora ya masafa marefu ili kwamba kila mwaka wawe na silaha mpya 1300. Kwa miaka mitatu tani elfu kumi za silaha za kiatomiki zikirushwa kwa miji yetu. Hakuna nchi inaweza kustahimili hili, hasa nchi ndogo kama Israel. Ilibidi tuchukue hatua, wakati walala salama, kujilinda na kulinda ulimwengu. Hatuwezi kuvumilia kuona utawala ulio hatari ukiwa na silaha hatari kama hizo. Ni sauti yake Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa Israel. Viongozi wa mataifa saba tajiri duniani G7 wamekutana kuanzia jana katika mji wa Kananaskis nchini Canada kwa siku tatu kujadiliana kuhusu maswala yanayoikumba dunia. Rais wa tume ya umoja wa Ulaya Von der Leyen, wakati akihutubia kikao hicho, ametoa wito kwa viongozi kuhakikisha kuwa kuna mazungumzo ya wazi.