Na msikilizaji, hivi sasa ni saa moja na nusu Bujumbura, Burundi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli, matangazo ya msikilizaji. Kumbuka kwamba yanakuja mbashara. Baadhi ya taarifa utakazosikia ni pamoja na kwamba polisi nchini Kenya amekamatwa akihusisha na mauaji ya mwanablog Albert Ojuang. Asimi Goita kuendelea kusalia madarakani nchini Mali, wakati Israeli ikishambulia Iran. Tuanze na taarifa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kwamba miezi tano baada ya waasi wa M23 wanaungwa mkono na Rwanda kuteka mji wa mkoa wa Kivu kaskazini wa Goma, hatimaye mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa nchini DRC MONUSCO Bintu Keita amewasili katika mji huo kutathmini hali ilivyo katika eneo hilo. Undani wa taarifa hii na mwandishi wetu Ruben Kakule Lukumbuka. Ziara hii ya mjumbe maalum wake katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, MONUSCO, Bintu Keita, inajiri baada ya miezi kadhaa ya mvutano kati ya ujumbe wa Umoja wa Mataifa MONUSCO na vuguvugu la waasi AFCM23 ambao tangu mwezi Januari mwaka huu waliuteka mji huo wa Goma mji huu bado unadhibitiwa na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda, na muda ama wakati unaotarajiwa zaidi katika ziara hii ni ule mkutano kati ya Bintu Keita na mkuu Corney Nanga, ambapo kwa pamoja watatathmini hali inayoendelea tangu waasi waingie kwenye mji huo mwezi Aprili. Kundi la waasi la M23 AFC lilishutumu jeshi la serikali FRDC, MONUSCO na kikosi cha SADEC kwa kuushambulia mji wa Goma kavumba na maeneo mengine katika eneo hilo, taarifa ambayo hata hivyo Umoja wa Mataifa ulikanusha. MONUSCO iliwahifadhi wanajeshi wa serikali FARDC waliohangaika baada ya viongozi wao majenerali wakuu kuutoroka mji huo na kusaidia katika juhudi za kurejesha hali ya utulivu pale waasi wa, wa M23 walipouteka mji huo wa Goma, kwamba wanajeshi wa Afrika Kusini waliokuwa wanalinda amani nchini humo wameanza kuondoka nchini humo, kikosi cha kwanza tayari kimewasili Ijumaa hii nchini Afrika Kusini. Mwezi Machi, Afrika Kusini ilikuwa imetangaza kwamba itaondoa wanajeshi wake nchini DRC baada ya wanajeshi wake wapatao kumi na saba kuuawa. Kuuawa zaidi ya watu 32 wamefariki pale pale nchini DRC baada ya boti kuzama ndani ya ziwa Tumba katika jimbo la Ekwata, mamlaka zikisema boti hiyo ilikuwa na abiria mia moja na ilizama kutokana na kubeba uzani kupita kiasi. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch linasema maafisa wa serikali nchini Burundi na makundi ya vijana yanaoungwa mkono na serikali waliwatisha na kuangaisha wapiga kura kabla na wakati uh, uchaguzi wa wabunge uliofanyika tarehe ama mapema mwezi huu wa Juni. Ripoti hii ya uh, Human Rights Watch inakuja baada ya matokeo awali kuonyesha kwamba chama tawala CNDD FDD kimeshinda viti vyote vya ubunge na kupata asilimia 96 ya kura. Clementine msikilizaji ni mtafiti wa Human Rights Watch: Tulitambua kupitia mawasiliano tuliyofanya na watu walioshiriki uchaguzi, wanahabari, pamoja na wanaharakati katika nchi yote kwamba hapa kuwepo na ushindani wa kweli wa kisiasa wakati wa chaguzi hizi. Warundi wengi wanaishi katika hali ya wasiwasi mkubwa. Uchumi umeporomoka sana, na hali hiyo inaathiri maisha ya wananchi wa Burundi. Uhaba wa mafuta ambao na wenyewe unaathiri usafiri kote nchini. Kuna shida ya ukiukaji wa haki za binadamu tangu zamani, pia upinzani unanyanyaswa kuna mauaji, mashirika ya kiraia na vyombo vya habari vinanyamazishwa na serikali ambayo haitaki kukubali ukosoaji, uwe wa kweli ama wa kimaoni. Vyama vya upinzani nchini Burundi tayari vimelaani namna uchaguzi huo wa bunge ulivyofanyika. Nchini Kenya, afisa wa polisi James Mhwana amekamatwa na kuzuiliwa akihusishwa na kifo cha mwalimu na mwanablog Albert Ojuang aliyeuawa katika kituo cha polisi cha kati jijini Nairobi wiki iliyopita. Mauaji ya Ojwang, msikilizaji, yamezua hasira nchini Kenya na kusababisha maandamano makubwa hapo jana kushinikiza kujiuzulu kwa naibu inspekta jenerali wa polisi Eliud Lagat anayehusishwa na mauaji hayo. Katika hatua nyingine, mamlaka ya IPOA inayoshughulikia utendakazi wa polisi imesema kwamba watu ishirini wameuawa wakiwa kizuizini katika kituo cha polisi kwa kipindi cha miezi nne iliyopita. Isak Hassan ni mwenyekiti wa IPOA nchini Kenya. Kumekuwa na majeraha na mauaji ambayo yametokea kwenye vituo vya polisi kote nchini. Kwa kipindi cha miezi minne iliyopita watu ishirini wameuawa wakiwa kwenye vizuizi vya polisi katika kaunti za Kisumu, Nakuru, Nyeri, Kakamega, Kisii, taita Taveta, Nairobi na Bungoma. Na tumepokea taarifa hizi kutoka kwa ndugu zao, ripoti za polisi, wametuandikia barua watu wengine lakini pia mitandao ya kijamii. Isak Hasan, mwenyekiti wa mamlaka ya utendakazi wa polisi nchini Kenya. Serikali ya Tanzania nayo, msikilizaji, wakati huo imeanzisha malipo ya bima ya afya kwa wageni wote wanaozuru nchi hiyo, waziri wa fedha akisema kwamba hatua inalenga kulinda raia hao kiafya na afya wa Tanzania kwa jumla. Habari Ndiyo, kila siku za Ijumaa katika makala ya Habari Rafiki ni mada huru, tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyoyasikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya kwe sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 254 110 000 420. Ndiyo Habari Rafiki. Msikilizaji, anza kutuma maoni yako hivi sasa. Iliyosikiki ndani ya habari rafiki, nchini Mali baraza la mawaziri limepitisha mswada unaoungwa mkono kiongozi wa kijeshi Jenerali Asimi Goita kuendelea kusalia madarakani. Florence Kibuba na maelezo zaidi. Kwa mujibu wa mswada huo, inapendekezwa kuwa Jenerali Goita aendelee kuwa madarakani kwa miaka mitano ijayo, bila ya kufanyika kwa uchaguzi. Hii inamaanisha kuwa kiongozi huyo anatarajiwa kusalia madarakani hadi mwaka 2030. Hatua hii inakuja baada ya Jenerali Goita aliyeingia madarakani mwaka 2021 kuagiza kufutwa kwa vyama vya kisiasa kwenye taifa hilo la Afrika Mashariki. Haya pia yanajiri licha ya kiongozi huyo wa kijeshi mwaka uliopita kuahidi kurejesha madaraka kwa uongozi wa kiraia. Wakati hayo yakijiri, muungano wa wanahabari umechapisha ripoti kuonyesha kuwa kwa kipindi cha miaka mitatu iliyopita, wapiganaji wa Wagner kutoka Urusi waliteka na kuwateka mamia ya raia wa kawaida, huku wengine walioponea wakikimbilia nchini Mauritania mfanya biashara Mahamad Hachim aliyekuwa amehukumiwa miaka tano jela nchini Chad ameripotiwa kuondoka nchini humo kwenda kutafuta matibabu, hili likiibua hisia mseto miongoni mwa raia wa Chad. Kiongozi wa upinzani anayezuiliwa Abir Moussi nchini Tunisia ameongezewa kifungo cha miaka miwili jela baada ya kupatikana na hatia ya kukosoa tume ya uchaguzi. Idadi ya watu waliofariki kutokana na mafuriko nchini Afrika Kusini imefikia 78. Idadi hii inatarajiwa kuongezeka hata zaidi wakati huu shughuli za uokozi msikilizaji, zikiwa bado zinaendelea. Kile utakapokwenda, kile utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 1521 kilohertz Radio France Internationale. Kwenye ruba za kimataifa, jeshi la Israeli limetekeleza mashambulio ya anga dhidi ya vituo vya kijeshi vya Iran na vituo vyake vya nyuklia, ambapo mkuu wa majeshi wa Iran Mahmud Baher ameuawa kwenye mashambulio hayo ya Israeli. Victor Buso amekuwa akifuatilia taarifa hii. Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu amethibitisha mashambulio hayo na kusema yataendelea hadi pale maamuzi mengine yatakapofanyika na kuongeza kwamba awamu ya kwanza ya mashambulio hayo yamekwenda vizuri. Serikali ya Iran imetangaza kusitisha safari za ndege zinazoondoka na kutua kwenye uwanja wa kimataifa wa Tehran. Kiongozi wa kiroho wa nchi hiyo Ayatola Ali Hamenei ameonya kwamba Israeli italipia kitendo hicho, huku Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, akiomba utulivu na uvumilivu kati ya Israeli na Iran. Ripoti zinasema kwamba mashambulio ya wanajeshi wa Israeli yamelenga pia makazi ya watu kwenye jiji kuu Tehran. Mashambulio haya yanakuja muda mfupi baada ya rais wa Marekani Donald Trump kutangaza kuwaondoa baadhi ya wa wafanyakazi kwenye ubalozi wa nchi yake nchini humo, lakini pia katika nchi zingine za eneo la mashariki ya kati, na kuapa kwamba Washington haitaruhusu Tehran kutengeneza silaha za nyuklia. Umoja wa Mataifa umesema idadi ya watu waliopoteza makao kutokana na vita na mizozo duniani imefikia watu milioni 122. E, rais wa Ukraini amesema analenga kumshinikiza mwenzake wa Marekani Donald Trump kutangaza vikwazo zaidi dhidi ya Urusi watakapokutana kwenye mkutano wa G7 wikendi hii.