Saa moja na nusu jijini, jijini Lubumbashi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msikilizaji ani matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli, awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi hii, baadhi ya taarifa itakazosikia ni pamoja na kwamba chama tawala nchini Burundi CNDD-FDD kimenyakua ushindi wa viti vyote vya ubunge, mafuriko yamesababisha vifo vya watu hamsini wa nchini Afrika Kusini, Rais Trump naye akisema kwamba wafanyakazi wake wa ubalozi wa Iraq wameagizwa kuondoka. Ni kukaribisha sana kwa awamu ya pili ya matangazo yetu msikilizaji, asubuhi hii, ikiwa leo ni mwezi wa 6 tarehe 12 mwaka ni elfu mbili na ishirini na tano. Wajumbe kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda wanatarajiwa kukutana tena jijini Washington, Marekani wiki hii katika awamu nyingine ya mazungumuzo yanayolenga kupata amani kati ya nchi hizo mbili. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka na maelezo zaidi maandishi yaliyoonewa na RFI yanaenda mbali zaidi kuliko tamko lililotolewa na kusainiwa mwezi Aprili mjini Washington kati ya mawaziri wa mambo ya nje wa DRC na Rwanda. Rasimu ya makubaliano ya amani ambayo inatarajiwa kutiwa saini mjini Washington juma hili inatoa masharti kwa Rwanda kuwaondoa wanajeshi wake bila ya kupoteza muda katika ardhi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na hii ni pamoja na silaha pia vifaa vilivyopelekwa huko baada ya kuidhinishwa na serikali ya kigali sharti la pili ni kuondolewa kwa hali ya dharura na kuzingirwa kwa mikoa ya kivu kaskazini na ituri iliyotangazwa tangu mwaka wa 2021 hata hivyo makubaliano na rwanda yanaweza tu kusainiwa baada ya kukamilika kwa mazungumzo ya ana kwa ana mjini doha qatar kati ya serikali ya kinshasa na waasi wa m23 afc ambapo wanajadili pia juu ya swala la kusimamisha vita. Mswada huo pia unazungumzia swala la waasi wa FDLR, nchi hizo mbili zikikubaliana kuratibu kwa nia njema mpango wa kutambua, kutathmini na kutafuta njia ya kuwatokomeza waasi hao wa FDLR. Chama tawala nchini Burundi, CNDD-FDD, kimeshinda viti vyote kwa asilimia 96.15 ya kura zilizopigwa katika uchaguzi wa ubunge uliofanyika tarehe tano. Hii ni kwa mujibu wa matokeo yaliyotangazwa jana na rais wa tume uchaguzi ya Burundi Seni Prosper Dahoruamie kupitia televisheni inayomilikiwa na, na serikali. Vyama vya upinzani vinasema uchaguzi ulikubikwa na kasoro nyingi na wapinzani wa kupewa nafasi kwa niam. Kwa upande wake chama cha Aprona kinasema demokrasia imekufa nchini Burundi, kama anavyoeleza katibu mkuu Olivier Ngurunzinza. Ona, tuwe la demokrasi wameua demokrasia Burundi. Nchini Burundi tulisusia uchaguzi huu sababu tulijua kwamba tunaenda kupata matokeo kama haya ya aibu. Utaona kwamba kuna maeneo ambayo asilimia mia moja ya kura ndiyo yanatangazwa, jambo ambalo halijawahi kutokea nchini mwetu. Mwezi huu unashuhudia utashi wa chama tawala wa kutokukubali demokrasia na kutaka kulazimisha kwa nguvu mfumo wa chama kimoja kama walivyosema tangu zamani. Hatukujua kwamba tungeweza kupitia uwizi mkubwa wa kura kama hivi. Sauti yake Olivier Ngurunzinza, katibu mkuu wa chama cha Pruna nchini Burundi. Mawaziri wa fedha katika mataifa ya Afrika Mashariki, a msikilizaji, baadaye leo wanatarajiwa kusoma makadirio ya bajeti ya serikali zao ya mwaka wa kifedha 2025/2026 . Nchini Uganda, Robert Chagulanyi maarufu Bobi Wine amechaguliwa tena bila ya kupingwa kuongoza chama chake cha UNP kwa miaka tano, kiongozi huyo akitazamiwa kuchuana tena na Rais Yoweri Museveni kwenye uchaguzi wa mwaka ujao. Baada ya ushindi huo, Bobi Wine alikuwa na kauli hii: I pray that you constantly remember, naomba kwamba mtakumbuka kuwa hiki mmepata leo ni silaha, si taji about. Tuende kazi, tuna uchaguzi mkubwa mbele yetu na nyakati ngumu, tuzikabili kwa ujasiri na kwa neema ya Mungu tutashinda, na wasihi zote tuende tukatangamane. Uganda itashiriki uchaguzi wa urais Januari mwaka ujao. Rais wa Kenya William Ruto amelaani mauaji mwana blogo Albert Ojwang akiwa kizuizini kwenye kituo cha kati jijini Nairobi wiki iliyopita, kitendo ambacho nchini humo kimeendelea kuzua taharuki. Kauli ya Ruto inakuja baada ya uchunguzi wa wataalamu wa afya kubaini kwamba Ojwang aliuawa. Mambo ya usalama ya Kenya ni haki ya wananchi usalama ya mali yao, maisha yao, biashara zao ni majukumu yetu kama serikali. We cannot accept kwamba kuna uhalifu inaendelea, na saa zingine hata officers wetu wengine wanahusika. Siku ya Jumatano, waziri wa usalama wa ndani Kipchumba Murkomen na Inspector Jenerali wa polisi Douglas Kanja walifika mbele ya bunge la Seneti kueleza kilichojiri wakati uchunguzi ukiendelea. Wapiganaji wa RSF nchini Sudani wametangaza kuchukua udhibiti wa mji muhimu unaounganisha mataifa ya Misri na Libya siku moja baada ya utawala wa kijeshi nchini humo kutuhumu mbabe wa kivita nchini Libya Khalifa Haftar kwa kuhusika na mashambulizi katika eneo hilo la mpakani. Na bwana Douglas Omariba, leo kwenye Bara Rafiki tunajadili nini? Nam, asante. Leo Juni 12 ni siku ya kimataifa ya kupinga ajira kwa watoto. Inakadiriwa kwamba takriban watoto milioni 200 kote duniani wanatumikishwa badala ya kuwa shuleni. Tunamuuliza msikilizaji, anadhani serikali yake inafanya vya kutosha kukomesha hali hii? Anamfahamu mtoto anayefanyishwa kazi? Kushiriki, atume ujumbe wa sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 2541100000120 na msikilizaji, dakika 36 baada ya saa moja asubuhi. Wapi kule uh, Kigali Rwanda, ambapo nchini Afrika Kusini watu hamsini wakiwemo wanafunzi wa, wa shule wamepoteza maisha kutokana na mafuriko makubwa yaliyosababishwa na mvua kubwa inaendelea kunyesha kwenye mkoa wa Kepe ya Mashariki. Ila Ringati anakamilisha taarifa hii Mkuu wa mkoa huo Oscar Mabuyane amesema hali inaendelea kuwa mbaya na kuna uwezekano mkubwa wa idadi ya vifo kuongezeka. Wanafunzi wanne wa shule na dereva wao ni miongoni mwa watu waliopoteza maisha baada ya basi lao kusombwa na maji ya mafuriko Jumanne asubuhi. Mbali na maafa, mamia ya watu wameachwa bila makazi na kuwalazimu kujenga makazi ya muda kipindi hiki cha mvua kubwa. Wizara ya elimu inasema shule hamsini na nane zimeathiriwa katika mkoa wa Cape Mashariki huku zingine katika wilaya ya tisa katika mkoa wa KwaZulu Natal zikiharibiwa. Mbali na mafuriko, wakazi wa mkoa huo pia, kuanzia wiki hii, wanashuhudia wa baridi kali na upepo mkali na kuwaacha watu zaidi ya mia tano bila umeme. Na msikilizaji, mzozo na zingira mazishi ya rais wa zamani wa Zambia Edgar, edgar Lungu, familia chama chake na serikali wakitofautiana jinsi gani kiongozi huyo atakavyopewa ataka heshima za mwisho. Zaidi ya watu ishirini wameuawa nchini Nigeria juma hili pekee kutokana na mashambulio matatu katika kijiji cha Mangu nchini Nigeria, kwa mujibu wa vyanzo kadhaa vya habari. Eneo hilo hushuhudia mapigano mara kwa mara kutokana na mzozo wa ardhi unaohusisha waumini wa, wa dini ya Kiislamu na Wakristo. Nchini Togo, rais Nasingbe anakabiliwa na shinikizo kujuzulu kujiuzulu. Wakati huu polisi wakiendelea kuwakamata wandamanaji wanaopinga marekebisho ya katiba yatakayomfanya rais Nasingbe kuwa rais wa maisha RFI. Ni matangazo yanazidi kujia mbashara kutoka Nairobi, Kenya, ambapo rais wa Marekani Donald Trump amesema baadhi ya wafanyakazi wake kwenye ubalozi wake nchini Iraq wameagizwa kuondoka nchini humo lakini pia kutoka mataifa mengine ya mashariki ya kati kama vile Bahrain, Kuwait na falme za Kiarabu. Trump amesema hatua hii imechukuliwa kwa sababu ya kuendelea kushuhudia kwa utovu wa usalama kwenye ukanda huo. Wanaondolewa kwa sababu eneo hilo, uh, lina hatari. Tutaona kitakachofanyika lakini tayari tumeshawapa taarifa kwamba waondoke. Iran hatakubali iwe na uwezo wa kuwa na silaha za nuklia. Hilo hatutakubali kabisa inakuja wakati huu hali iran, wa ya wasiwasi ikiendelea kati ya marekani iran kuhusu mradi wake wa nyuklia wakati huu mazungumuzo yakionekana kugonga mwamba maandamano zaidi yameshuhudiwa katika jimbo la los angeles nchini marekani waandamanaji wakiendelea kupinga sera kali ya rais donald trump kuhusu wahamiaji hii ni licha ya jeshi la marekani kutumika kwa kudhibiti waandamanaji kwingineko msikilizaji mamlaka nchini ufaransa zimetangaza mipango ya kupinga marufuku mitandao ya kijamii kwa watoto walio na umri wa chini ya miaka 15, vilevile uuzaji wa visu kwa watoto wadogo katika mkakati wa kupunguza mauaji ya kiholela yanayotokea shuleni. Shirika la misaada linaloungwa mkono na Marekani kule Gaza, limetuhumu wapiganaji wa Hamas kwa kulenga basi lilokuwa na wafanyakazi wake, ambapo watu tano waliwawa na wengine kujuruhiwa.