Ni saa moja na nusu Bujumbura, Burundi msikilizaji, ni matangazo ya Idhaa Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli. Na msikilizaji, awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi hii, pamoja na taarifa utakazosikia ni kwamba naibu inspekta jenerali wa polisi nchini Kenya Eliud Lagat apokea shinikizo za kujiuzulu kufuatia kifo cha mwanablogu Albert Juang. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ametangaza kufanyika kwa mazungumzo ya kitaifa, wakati hatua ya kutotembea nje kwenye baadhi ya maeneo ya mji wa Los Angeles Marekani ikianza kutekelezwa mara moja. Popote ulipo msikilizaji, hujambo na karibu. Tuanza na taarifa kutoka kule Marekani, ambapo imeitaka nje ya Rwanda kuondoa wanajeshi wake katika ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kabla ya kusainiwa kwa mkataba wa amani, vyanzo vya kidiplomasia vimesema, anavyofafanua pa mwanahabari wetu Ruben Kakule Lukumbuka. Kwa mujibu wa vyanzo mbalimbali mbali ni kuwa Marekani ambayo inaendeleza mpango wa amani katika eneo la mashariki mwa DRC itahitaji Rwanda kuwaondoa wanajeshi wake katika eneo hilo kabla ya pande hizo mbili kutia saini makubaliano ya amani. Sharti hilo la Marekani huenda likaikasirisha Kigali ambayo imekuwa ikitetea uwepo wa wanajeshi wake kule Kongo kutokana na kile serikali ya Kigali inasema makundi yenye silaha nchini Kongo ni tishio la kudumu kwa usalama wake na eneo la maziwa makuu. Rasimu ya mkataba wa amani iliyopendekezwa katika mikutano ya Doha na Marekani imeonyesha kwamba sharti mojawapo lililoorodheshwa kabla ya kusainiwa kwa mkataba wa amani huko mashariki mwa DRC ni kwamba Rwanda inatakiwa kuwaondoa wanajeshi wake, silaha na vifaa vyake vyote huko Kongo. Sharti hili pia limetolewa na viongozi wakuu wa jumuiya ya nchi za Afrika ya kati ECCAS katika mkutano wao Kilele uliofanyika mwishoni mwa juma lililopita huko Malabo, Equatorial Guinea, na ambao walisisitiza kuwa lazima mipaka ya DRC iheshimiwe. Naam, msikilizaji, kwingineko ni kwamba waziri wa haki nchini DRC, Constant Mutamba, amewasuta wa mwanasheria mkuu wa serikali katika mahakama ya hakimu mkazi ambaye ni Fermin Mvunde na mwendesha mashtaka wa DRC kuhusiana na kesi ya ubadhirifu wa pesa za umma akisitiza kwamba kamwe yeye hana hatia. Nchi ya Rwanda imekiri kupokea vifaru weupe sabini kutoka Afrika Kusini ambao sasa umepelekwa katika mboga ya wa wanyama ya Akagera nchini Kenya. Naibu inspekta jenerali wa polisi Eliud Lagat anashinikizwa kujiuzulu na nafasi yake ya kufuatia kifo cha mwanablogo Albert Ojwang kilichotokea mwishoni mwa wiki iliyopita akiwa kizuizini jijini Nairobi. Lagat alidai kuwa kijana huyo mwenye umri wa miaka 31 alikuwa amechapisha tuma zinazomchafulia jina kwenye ukurasa wake wa X. Hatua hii imekuja baada ya uchunguzi wa kifo cha Ujwang uliofanyika siku ya Jumanne kubaini kwamba kifo chake kilitokana na mateso ya kupigwa na kuumiza kichwani. Bernard Mindia ni kiongozi aliyeongoza uchunguzi huo kutoka upande wa serikali. Kufuatia upasuaji wa mwili tuliofanya sisi watano, tumebaini kwamba kulikuwa na majeraha makubwa head, kichwani, dalili za kunyongwa na kufinywa kwenye shingo na majeraha mengine. Hayo ni majeraha ambayo yalisababishwa na kuumizwa kwa nje. Sasa chanzo cha kifo kama nilivyosema, source. awali kipo wazi, majeruhi ya kichwa, kwenye maeneo ya shingo na sehemu zingine za mwili zilizoashiria kuumizwa awali. Polisi walikuwa wamedai kwamba Ujwang mwenye umri wa miaka 31 alijigonga kichwani kitendo kilichosababisha kifo chake jaji mkuu wa zamani nchini Kenya, Dr Willi Mtunga na kinara wa chama cha kisiasa cha PLP ambaye pia ni Wakili Matakarua wameshtaki serikali ya Tanzania kwenye Mahakama ya Jumuia ya Afrika Mashariki ya msikilizaji kufuatia kukamatwa kwao na baadaye y kutimuliwa nchini Tanzania mwezi uliopita, katika hatua ambayo wanasema ilikiuka haki zao kama wanajumuia ya Afrika Mashariki. Shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula WFP limeonya kwamba maeneo kadhaa nchini katika mji mkuu wa Sudan kule Khartoum yamo hatarini kukumbwa na njaa kutokana na kuendelea kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini in humo. Mwanahabari wetu Ila Ringati anayeivalia njuga taarifa hii. Shirika la Umoja Mataifa la mpango wa chakula WFP limeonya kwamba maeneo kadhaa kusini mwa mji mkuu wa Sudani Khartoum yamo hatarini kukumbwa na njaa kutokana na kuendelea kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Onyo hili la WFP lilitolewa hapo jana siku ya Jumanne, huku kukiwa na uhitaji mkubwa wa rasilimali nyingi, wakati huu WFP ikieleza kukumbwa na upungufu wa fedha za msaada wa chakula kwa mikoa iliyoharibiwa na vita. Katika mkutano na waandishi wa habari mjini Geneva kwa njia ya video kutoka Port Sudan, mkurugenzi wa WFP nchini Sudan Loro Bukera, amefahamisha kuwa kiwango cha njaa na ufukara vimeenea katika sehemu nyingi za nchi hiyo zilizokumbwa na vita. Bukera amesema raia wengi wamekuwa wakiishi bila ya matumaini wala matarajio ya kupata chakula, hali ambayo pia inasababisha maafa zaidi. Haya yanajiri wakati umoja mataifa umeendelea kutoa wito kwa jumuiya za kikanda kuchangia katika juhudi za upatikanaji naji wa amani kwenye nchi hiyo. Tukisalia kule Sudani, utawala wa kijeshi nchini humo umetuhumu mbaba wa kivita nchini Libya Khalifa Haftar na jeshi lake kwa kushirikiana na wapiganaji wa RSF chini ya ufadhili wa taifa la Falme za Kiarabu, msikilizaji, kutekeleza mashambulio katika maeneo ya mipaka yanayounganisha Libya Sudan na Misri. Leo, Joja Joy, tunajadili nini kwenye makala habari rafiki? Shukran sana. Juni ni mwezi wa uhamasishaji wa, wa afya ya akili kwa wanaume kulingana na utafiti uliofanywa na shirika la kupambana na dawa za kulevya nchini Kenya mwanaume mmoja kati ya kumi hupambana na mafadhaiko, msongo wa mawazo au wasiwasi wasi. Unafikiri ni kwa nini wanaume wanashindwa kutafuta ushauri wa afya ya akili? unadhani afya ya akili ya mwanaume inasahaulika? Kushiriki tume ujumbe wa sauti kwenda nambari yetu WhatsApp ukianza na alama kujumlisha 254110000420. Barabara kabisa, msikilizaji, zimekatika dakika 36 baada ya saa mbili asubuhi, Dar es Salaam, Tanzania. Rais wa Afrika Kusini Seri Ramafosa ametangaza kufanyika kwa mazungumzo ya kitaifa kuanzia Agosti tarehe 15, kujadili maswala mbalimbali yanayokumba nchi hiyo. Msikilizaji, Ramafosa kwenye hotuba yake amesema mazungumzo haya yatawapa nafasi wananchi kupitia mashirika ya kiraia kujadili changamoto ya nchi hiyo na kupendekeza suluhu Led... mazungumzo haya yataongozwa na wananchi na kumjumuisha kila mmoja kwenye jamii ili kupata na kujadili changamoto zinazotusumbua. Hii ni fursa imagine adhimu imagine kwa raia wote wa Afrika Kusini kuja pamoja na kusaidia kupanga ukurasa mpya kuhusu demokrasia yetu to come. Kupitia mazungumzo haya tutakuwa na mtazamo mmoja kama wananchi wa Afrika Kusini na kukubaliana kuhusu mambo tunayoyasimamia. Itakuwa ni fursa ya kipekee ya kuja pamoja na kupata mwafaka wa namna ya kuipeleka nchi yetu mbele. Changamoto za kiuchumi, utovu wa usalama, ajira na ubaguzi ni miongoni mwa mambo yanayoendelea kuangaisha Afrika kusini. Muungano wa Mataifa ya Sahel hatimaye umezindua wimbo wao, wanaoita ni wimbo wa Jumuiya ya Sahel, wakiuita wimbo wa Sahel Benkani, ambao tayari umechezwa katika mataifa ya Burkina Faso, Niger na Mali. Aliyekuwa mkuu wa wafanyakazi katika ikulu ya rais nchini Chad, Yusuf Boy, amepelekwa katika gereza la Koslem kutumikia kifungo cha miaka tano jela baada ya kupatikana na hatia ya kushiriki kwenye rushwa. Ni matangazo yanaendelea kuja mbashara kutoka Nairobi, Kenya. Hatua ya kutotembea nje kwenye baadhi ya maeneo ya mji wa Los Angeles Marekani imeanza kutekelezwa. Hatua hiyo imetangazwa saa chache zilizopita na meya Karen Bass ili kuzuia visa vya waandamanaji kuvunja na kuharibu mali kwenye maeneo ya biashara. Nawatangazia wenyeji wa mji huu kufahamu kuwa nimetangaza amri ya watu kutotembea nje katika maeneo ya chini ya Los Angeles ili kuzuia wizi na uharibifu wa mali. Usiku wa jana maduka ya biashara 23 zilivamiwa na kwa sasa ukiwa katika maeneo ya chini ya mji huu utaona hasara iliyojitokeza namna biashara za watu zilivyoharibiwa. Meya Karen Bass wa Los Angeles, Marekani. Mataifa ya China na Marekani wakati huo yamekubaliana kuhusu mchakato wa kuweka kando tofauti zao za kibiashara na kuondoa baadhi ya masharti kwa bidhaa za China. Israeli imemrejesha nchini Ufaransa mwanaharakati Greta Thunberg baada ya kukamatwa na wanaharakati wengine 11 wakielekea ukanda wa Gaza. Baada ya mfululizo wa kubadilishana wafungwa na Ukraini, Urusi imeendelea na mashambulizi yake makali mapema Jumatano na kuwaua wa watu wawili na kujeruhi wengine hamsini na nne kule kaki