Imetimia saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu asubuhi Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Ruben Lukumbuka. Idi Mubarak, Idi Adha leo kwa Waislamu wote ulimwenguni pote. Karibu katika matangazo yetu asubuhi hii, na tunaanza na muktasari wa habari. Rais wa DRC Felix Chisekedi akutana na kiongozi wa upinzani Martin Fayulu. Watu wasiopungua mia moja wapotea wiki moja baada ya mafuriko katika mji mmoja kule Nigeria. Muungano kati ya rais wa Marekani Donald Trump na bilionea Elon Musk wavunjika baada ya Trump kusitisha mojawapo ya mikataba kuhusu kampuni zake. Ni Ijumaa ya Juni 6 mwaka wa 2025. Msikilizaji, tunaanzia kule DRC ambako rais Felix Tshisekedi Chilombo hapo jana alikutana na kiongozi wa upinzani Martin Fayulu katika ikulu ya Palais de la Nation, mkutano uliokuja siku chache kupita tangu Fayulu apendekeze ku, wakutane kuzungumzia yanayoendelea nchini humo. Kutoka Kinshasa, mwanahabari wetu Fredi Tendilonge ametutumia ripoti ifuatayo kukutana hii ambayo ilikuwa inasubiriwa kwa hamu imekuja siku tatu baada ya hotuba ya Martin Fayulu ambaye alielezea nia yake ya kukutana na rais Tshisekedi ili kujadili mzozo wa usalama mashariki mwa nchi. Kiongozi wa esid alitoa wito wa kufanyika kwa mazungumzo ya kitaifa kuhusu swala la uvamizi na kukaliwa kwa waasi wa AFC M23 kwa miji miwili kubwa ambazo ni Goma na Bukavu. Nchi iko katika kipindi kigumu sana shambuliwa kutoka kila mahali. Tunahitaji uwiano wa kitaifa. Nilikuja kumwambia kwamba hatuna suluhu 36. Ni lazima tuunde kambi kwa ajili ya nchi. Pamoja na machafuko haya yote tuliyo nayo, suluhu ni mazungumzo. Hatupambani ili kesho Kongo igawanywe. Fayulu aliomba pia rais Tshisekedi kukutana na viongozi wa kidini kutoka muungano wa maaskofu Senko na wale wa kanisa la kikristu mchini Kongo ssa ambao wamependekeza mapatano ya kijamii. Kulingana na Fayulu, rais Chisekedi aliahidi kujibu ombi hili kwa haraka. Haya yanajiri wakati hali mashariki mwa nchi yaendelea kuwa mbaya kutokana na kuongezeka kwa mapigano kati ya wanajeshi wa Kongo na waasi wa M 23. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Huku haya yakijiri namna hiyo, Katar imewasilisha rasimu ya mapendekezo Oh, ya amani kwa serikali ya DRC na pia waasi wa M23 ambao wanaungwa mkono na Rwanda baada ya miezi kadhaa ya upatanishi huko Doha, na sasa pande hizo mbili zitashauriana na viongozi wao kabla ya kurejelea tena a, mazungumzo ya amani. Umoja wa Afrika umeitaka nchi ya Marekani kufikiria upya uamuzi wake wa kupiga marufuku ya kuingia nchini humo kwa raia toka mataifa kumi na mbili dunia ni ikiwemo yale Afrika na Marekani. Undani wa taarifa hii na Emmanuel Makundi. Wito wa AU umekuja saa chache tangu rais Trump atangaze makataa hayo. Aliyoyasema yamechochewa na tukio la hivi karibuni ambapo raia mmoja wa Misri aliwashambulia kwa moto waandamanaji wa kiyahudi mjini Colorado. Nchi za Afrika zilizolengwa katika makataa haya mapya ni pamoja na Chad, Congo Brazaville, Equatorial Guinea, Libya, Eritrea, Somalia na Sudan. Aidha, Trump ameweka makataa ya muda ya kutoa viza kwa raia wa Burundi, Sierra Leone na Togo. Mataifa mengine yaliyoguswa na hatua hii ya Trump ni pamoja na Afghanistan, Myanmar, Haiti, Iran, Venezuela, Cuba na Yemen hata hivyo makata haya hayatawahusu wanamichezo watakaoingia nchini humo kwa ajili ya fainali za kombe la dunia la mwakani pamoja na michezo ya Olimpiki ya Los Angeles mwaka 2028. Makata haya pia hayatawahusu wanadiplomasia toka kwenye mataifa tajwa. Tayari tume ya haki za binadamu ya Umoja Mataifa pamoja na shirika la Amnesty International wamekosoa hatua hii ya Marekani, waliohitaja kuwa ya kibaguzi na kinyume cha sheria za kimataifa. Emmanuel Makundi. Wananchi wa Burundi wamepiga kura hapo jana kuwachagua wabunge katika uchaguzi ambao chama tawala cha CNDD-FDD kinatarajiwa kuibuka mshindi baada ya viongozi wakuu wa upinzani kuzuiwa. Rais wa zamani wa Zambia, Edgar Lungu, ambaye alitawala taifa hilo kwa karibu miaka saba hadi mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja amefariki dunia akipatiwa matibabu nchini Afrika Kusini akiwa na umri wa miaka sitini na minane. Chama chake na familia wamethibitisha. Maelezo zaidi na Carol Corir. Chama chake Patriotic Front kilisema amekuwa akipokea matibabu maalum nchini Afrika Kusini, taarifa iliyothibitishwa pia na binti yake Tasila Lungu Mwansa kupitia video kwenye mtandao wake wa kijamii wa X, japo hakuweka bayana habari zaidi kuhusu afya yake ambayo amesema imekuwa ikidhibitiwa kwa msaada wa wahisani na kwa usiri. Lungu aliyekuwa mwanajeshi na wakili alichaguliwa kuongoza Zambia kuanzia elfu mbili kumi na tano baada ya rais Michael Sata kufariki akiwa madarakani, na kushindwa katika uchaguzi wa elfu mbili ishirini na moja na rais wa sasa Hichilema kwa kura nyingi. Baada ya kushindwa katika uchaguzi huo, alijiondoa kwenye siasa, lakini baadaye akarejea na kuonekana kuwa na nia ya kugombea tena urais. Rais Hichilema ni miongoni mwa viongozi ambao wametuma rambirambi kufuatia kifo cha rais huyo wa sita, akisema kando na tofauti za kisiasa, wananchi wa Zambia wanahitaji kuja pamoja kumwomboleza. Ndiyo, kila siku za Ijumaa katika makala ya Habari Rafiki ni mada huru, tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyoyasikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya kwe sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 254 110 000 420. Ndiyo Habari Rafiki. Watu wasiopungua mia moja wamepoteza maisha wiki moja baada ya mafuriko kukumba mji wa mokwa nchini Nigeria. Jupita Mayaka anakamilisha taarifa hii. Idara ya majanga nchini Nigeria imesema matumaini ya kuwapata manusura zaidi yamedidimia na kuyataja mafuriko hayo kuwa mabaya zaidi kuwahi kuripotiwa nchini humo. Juhudi za uokozi aidha zimelemazwa pakubwa na kuharibiwa na miundo mbinu. Tahadhari ya kutokea kwa milipuko ya magonjwa pia ikitolewa. Umoja Mataifa nao ukisema umetuma kikosi chake kutoa huduma za dharura kwa maeneo yaliyoathirika. Raia katika maeneo yaliyoathirika, hata hivyo, wameendelea kulaumu serikali kwa kukosa kuweka mikakati ya kuzuia athari zinazotokana na mafuriko. Jupiter Mayaka. Serikali ya Ghana imesema kwamba inautazama mpango wa kujitawala wa Moroko kama msingi pekee wa kusuluhisha mzozo wa Sahara ya Magharibi, na hivyo kujiunga na nchi nyingine ambazo zinaunga mkono o msimamo wa Rabat. Hapo jana, maafisa wa polisi wa Angola walisema kwamba wamekamata zaidi ya bunduki elfu thelathini za kijeshi zilizokuwa zikimilikiwa na makampuni ya ulinzi ya kibinafsi katika operesheni inayolenga kuimarisha alama kwenye inchi hiyo. RFI Unataka kuwaona watangazaji wa kupendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara, kupitia Facebook, na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI_SW. Msikilizaji, mvutano kati ya bilionea Elon Musk na rais wa Marekani Donald Trump umechukua sura mpya, ambapo serikali ya Rais Trump imetangaza kusitisha mikataba kadhaa iliyotolewa kwa kampuni zake. Siku chache tangu atangaze kujiondoa katika serikali ya Trump, Musk alikosoa wazi bajeti mpya ya nchi hiyo akisema hailengi kubana matumizi, ukosoaji ambao haukupokelewa vizuri na Trump. Nimesikitishwa sana kwa sababu Elon, Elon alijua utendaji wa ndani wa muswada huu kuliko mtu yoyote pengine aliyeketi hapa. Alijua kila kitu kuhusu muswada huu, hakuwa na tatizo nao, lakini ghafla alianza kuwa na tatizo nao pale tu alipogundua kwamba tutalazimika kuondoa makataa ya lazima ya ununuzi wa magari ya umeme, kwa sababu ni mradi wa mabilioni ya dola na hajafanya haki kwa kweli. Sisi tunataka kuwa na magari ya aina zote, tunataka kuwa na yale ya umeme, lakini pia tunataka kuwa na yale yanayotumia mafuta ya petro Tunataka tuwe na uwezo wa kuuza kila That... kitu. Sauti yake Donald Trump, rais wa Marekani kule Marekani. Msikilizaji, serikali imewawekea vikwazo majaji wanne wa mahakama ya ICC, hatua inayokuja baada ya kutolewa hati ya kukamatwa kwa waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu, huku Marekani ikiongeza shinikizo la kuifunga mahakama hiyo. Watafiti wa Marekani wiki hii walisema kuwa kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ambaye alishuhudia kushindwa kuzinduliwa kwa meli ya kivita yenye tani elfu tano sema ajali hiyo iliharibu heshima ya nchi na kuwaahidi kuwaadhibu watakaopatikana na makosa. Msururu wa mashambulio ya anga ya jeshi la Israeli yalipiga viunga vya kusini mwa Beirut hapo jana usiku baada ya jeshi kusema lililenga uh, viwanda vya ndege zisizo na rubani.