Na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale, Victor Moturi, tuliokuandalia kwenye ami ya pili. Zaidi ya Warundi milioni sita hii leo Juni tano kushiriki uchaguzi wa ubunge. Tume ya uchaguzi nchini Ivory Coast imewafungia nje ya wagombea wanne wa upinzani kwenye uchaguzi wa urais wa Oktoba, na Marekani yazuia upitishwaji azimio la usitishwaji mapigano eneo la Gaza. Hujambo na karibu. Zaidi ya Warundi milioni sita leo Juni tano wanaamkia katika vituo zaidi ya elfu kumi na vi, vine vya kupiga kura ili kuwachagua wabunge wao na madiwani wa manispaa katika hali mbaya ya mazingira ya nchi iliyokumbwa pakubwa na mgogoro wa kiuchumi pamoja na uhaba bidhaa mbalimbali huku ikionekana tayari mshindi anafahamika mwenzangu, Hilari Ngati amefuatilia kwa karibu, kufahamu zaidi kinachoendelea. Baada ya wiki tatu za kampeni zilizotawaliwa na chama tawala cha CNDD-FDD ambacho kimetawala nchi hiyo kwa mkono wa chuma tangu mwaka 2005, hii leo sasa ndio siku yenyewe ya upigaji kura. Huu ni uchaguzi wa kwanza wa wabunge na viongozi wa manispaa kutofanyika kwa wakati mmoja, tofauti na uchaguzi wa urais, kwa mujibu wa katiba mpya ya Burundi iliyopitishwa mwaka 2018, ambayo iliongeza muda wa uongozi wa mkuu wa nchi hadi miaka saba, huku ule wa wabunge na madiwani wa manispaa ukibakia miaka mitano. Jambo lingine jipya ni kwamba idadi ya majimbo ya uchaguzi wa wabunge imepunguzwa kutoka 18 hadi matano, bado kwa mujibu wa katiba mpya ya nchi, wakati idadi ya wabunge waliochaguliwa haikubadilishwa. Wapiga kura lazima wachagui wabunge mia moja, asilimia 60 kati yao wakiwa Wahutu walio wengi, na asilimia 40 kutoka kwa watuti walio wachache, na takriban asilimia 30 ya wanawake. Kwa uchaguzi wa manispa, idadi ya manispa kupunguzwa kutoka mia moja kumi na tisa hadi arobaini na mbili lakini hakuna tena mgao wa kikabila uliowekwa kwa vyama vya siasa kama zamani. Leo Warundi walio katika umri wa kupiga kura watalazimika kuchagua kati ya wagombea kutoka chama cha CNDD-FDD ambacho kimekuwa madarakani kwa miaka ishirini na vyama vidogo. Pia kutakuwa na wagombea wachache wa kujitegemea bila ya kiongozi mkuu wa upinzani Agathon Rwasa na wafuasi wake ambao wamezuiwa kushiriki katika uchaguzi huo kwa hila zilizopangwa na serikali, madai ambayo serikali inakanusha. Aliyekuwa kamishna mkuu wa mamlaka ya mapato ya Rwanda, Mary Baine, ameteuliwa kwa katibu mtendaji mpya wa shirika la kusimamia ushuru wa Afrika, akichukua nafasi ya Logan Wot ambaye ameshikilia wadhifa huo tangu lipoanzishwa mwaka elfu mbili na tisa. Mashirika ya kiraia nchini DRC ikiwemo chama cha haki za binadamu cha Afrika ASADO kimepinga vikali uamuzi wa, wa baraza kuu la mawasiliano ya sauti na video nchini DRC sasak kwa kuzuia vyombo vya habari kutangaza taarifa yote inayohusu chama tawala za, cha zamani cha PPRD na mwenyekiti wake rais wa zamani Joseph Kabila kwa siku tisini. Marufuku hii inatumika kwa vyombo vyote vya habari nchini humo, iwe vya umma au vya kibinafsi, pamoja na majukwaa ya kidijitali na mitandao ya kijamii. Asadu imeshutumu uamuzi huo, ambapo inasema umechukuliwa kama ulipizaji kisasi kisiasa. Jean Claude Katende ni rais wa asado. Azado inachukulia uamuzi huo kuwa kinyume cha sheria na ni ulipizaji kisasa dhidi ya chama cha kisiasa PPRD. Ni chama kilichosimamishwa, lakini hakijafutwa. Wafuasi wake wana haki ya kuongelea shughuli za kisiasa za nchi, na wanahabari wanayo haki ya kutoa nafasi kwa kila mtu kutoa maoni yake ili kuweka usawa. Uamuzi uliochukuliwa na Sesa ni hatari sana, na unaonyesha wazi uingiliaji wa Baraza la Mawasiliano wa sauti na video katika maswala ya siasa wakati ambapo ni taasisi ya kuunga mkono demokrasia. Tuna laani vikali sana na tunamwomba mwenyekiti wa SESA kufuta kabisa uamuzi huo uliochukuliwa kinyume cha sheria. Uamuzi umechukuliwa katika kipindi hiki rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila akiwa mjini Goma na ndaneza kukutana na makundi mbalimbali mbali ya kijamii kujadili mstakabali wa mzozo unaoikumba taifa baada ya kuondolewa kinga ya kutoshtakiwa. Idadi kubwa ya wananchi wa Sudan wanaendelea kutabika ikiwa ni miezi 25 tangu kuanza kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe. Katika ripoti mpya, Human Rights Watch imeorodhesha matukio kadhaa ya dhuluma za kijeshi dhidi ya wakazi wa Nyala, mji mkuu wa Darfur. Wakazi wa mji huu wa pili wa ukubwa nchini Sudan baada ya Khartoum wamelengwa na mashambulizi ya anga ya kijeshi ya utekelezo wa Februari tatu kwenye maeneo ya watu wengi. Human Rights Watch inashutumu jeshi kwa kuua raia wengi katika shambulio la Februari mwaka jana katika eneo la Nyala jini jiji hilo chini ya udhibiti wa RSF kulingana na MSF, takriban watu 32 waliuawa siku hiyo. Jean Babste Galop ni mtafiti mkuu katika shirika la Human Rights Watch. Uchunguzi wetu umejikita zaidi katika mashambulio yaliyowaua watu wengi katikati mwa Niala, katika makazi ya biashara na yenye watu wengi, Februari tatu. Tumewahoji waathiriwa, mashahidi, wauguzi na kutathmini video na picha za hasara ya mashambulio na hasa kutathmini mabaki kwenye mashambulio hayo kufahamu bomu zilizotumiwa na jeshi la Sudan. Tulipata kuwa ni zana zinarushwa bila mwelekeo na ndege zinaruka katika anga la juu zaidi, jambo ambalo linathibitisha kuwa bomu hizo zisingeliweza kulenga vituo vya kijeshi na mashambulio kiholela, hivyo ni uhalifu wa kivita. Msemaji wa jeshi, Jenerali Nabil Abdalla, amekanusha shutuma za kwa kwamba zinakinzana na ukweli na ni sehemu ya mpango wa kitaifa unaolenga Sudan. Waziri mkuu wa zamani wa Sudan, Abdalla Hamdok, hiyo jana, kwenye mahojiano adimu na shirika moja la habari, amepuzulia mbali hatua hizi za hivi karibuni za jeshi kutaka kuunda serikali mpya na kusema hatua hiyo ni suluhu ya kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa miaka miwili nchini humo, ambavyo imesababisha vifo vya makumi ya maelfu na mamilioni ya wengine kuyama makazi yao. Kwenye habari rafiki Ruben, ukumbuka, umetuandalia nini? <coughs> Mashirika ya kutetea haki za binadamu yakiongozwa kiongozwa na Amnesty International yanaitaka jumuia ya kimataifa kuishinikiza Tanzania kuchunguza na kuwachukulia hatua maafisa wa usalama waliodaiwa kuwatesa na kuwadhulumu kingono wanaharakati wawili, Boniface Mwangi kutoka Kenya na Agatha Atuhaire kutoka Uganda, waliokwenda jijini Dar es Salaam mwezi uliopita kufuatilia mwenendo wa kesi ya uhaini inayomkabili kiongozi wa upinzani Tundu Lissu. Msikilizaji, nini mtazamo wako husu shinikizo hizi kwa serikali ya Tanzania. Unazungumzieje madai ya wanaharakati hao wawili? Tutumie maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp. Anza na alama kujumlisha kisha 254110000420. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa Jumatano imetoa wito wa kufanyika kwa uchunguzi huru kuhusu kugunduliwa kwa makaburi ya halaiki katika vituo vya kuzuiliwa kwenye mji mkuu wa Libya, Tripoli, huku ofisi hiyo ikiongeza kuwa mauaji hayo ni ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Nchini Afrika Kusini, eh, Floyd shi, Shivambu ameondolewa kama katibu mkuu wa chama cha macha, Mkhonto we Sizwe. Miezi sita tu baada ya kumtembelea mchungaji mmoja mwenye utata kwa jina Bushiri kutoka mji, kutoka nchini Malawi mwenye utata mwezi Aprili. RFI. Kwa mara nyingine Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limeshindwa kupitisha azimio la usitishwaji mapigano eneo la Gaza na kuachiwa kwa mateka wanaoshikiliwa na Hamas na makundi mengine. Hii ni baada ya Marekani kupinga hoja hiyo iliyoungwa mkono na mataifa 14 wanachama kupitia kura yake ya uturufu, hii ikiwa ni mara ya pili baada ya wa Washington kuangusha hoja nyingine iliyokuwa imepigwa kura Novemba mwaka jana. Marekani, mshirika wa karibu wa Israel, ilisema usitishwaji wa mapigano uliokuwa unashinikizwa au kuwa na uhusiano wa moja kwa moja na kuachiwa kwa mateka Grolén, Rodrigues, Brickett, ni rais wa baraza hilo. Nawasilisha rasimu hii kupigiwa kura sasa. Wanaounga mkono rasimu hii s elfu mbili ishirini na tano mkwaju tatu, tano, tatu, inueni mikono, wale wanaopinga mikono juu, na wanaosusia pia. matokeo ni kama yafuatayo kura kumi na nne za ndio, kura moja ya la, na hapa kuwa na aliyesusia. Hivyo basi rasimu hii haijapitishwa kutokana na mwanachama mmoja muhimu kupinga. Hatua hii inajiri huku hali ya kibinadamu ikizidi kuwa mbaya kutokana na Israeli kuzuia kwa msaada eneo la Gaza.