Saa mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Caroline Corl kwenye awamu ya pili, waasi wa M23 washutumiwa kwa mauaji ya takriban raia 21 nchini DRC tangu mwezi Februari. Nchi ya Kamerun yatajwa kuwa taifa lenye mzozo mkubwa zaidi uliosaulika. Umoja wa Mataifa wa laani mauaji ya raia wa Palestina waliokuwa wakigombea chakula eneo la Gaza. Hujambo na karibu. Kundi la waasi wa M23 linaloungwa mkono na Rwanda liliwaua takriban raia 21 na, na pengine wengi zaidi kwenye mji wa Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kati ya Februari 22 na 23 mwaka huu, imesema ripoti ya shirika la Human Rights Watch. Undani wa taarifa hii na Hilary Ingati. Ripoti ya Human Rights Watch imeangazia matukio ya tarehe 22 hadi 23 mwezi Februari mwaka huu katika mji wa Goma ikitoa taswira ya vitendo vya kihalifu vilivyofanywa na waasi wa M23. Miongoni mwa watu 21 waliouawa, wanajumuisha wanaume sita na mwanamke mmoja ambao waliuawa kwa kupigwa risasi kichwani karibu na kambi ya kijeshi ya Kitindo mjini Goma tarehe 22 ya mwezi huo wa Februari. Human Rights Watch imetoa wito kwa mamlaka kuwajibisha makamanda wa M23 makamanda wawi za kutekelezwa kwa mauaji hayo tangu waasi hao waanzishe tena uasi dhidi ya serikali ya Kinshasa. Maelfu ya watu wameripotiwa kuuawa katika mapigano yanaendelea mashariki mwa DRC, huku mamia wengine wakipoteza makazi na kukimbia kwa hofu ya kushambuliwa au hata kuuawa. Vyombo vya habari nchini DRC sasa vimepigwa marufuku kuripoti chochote au kupeperusha habari kumuhusu aliyekuwa rais wa zamani Joseph Kabila na chama chake cha PPRD, limesema baraza la kudhibiti mawasiliano ambalo linasema si ukiukaji wa haki za uhuru wa vyombo vya habari ila ni hatua ya tahadhari dhidi ya hujuma kwa serikali. Muungano wa mashirika ya kutetea haki za binadamu ya ndani na nje ya ukanda wa Afrika Mashariki Anaitaka jumuia ya kimataifa kuweka shinikizo kwa serikali ya Tanzania kuwachunguza polisi wanaotuhumiwa kuwadhalilisha kingono na kuwatesa wanaharakati wa Kenya na Uganda mwezi uliopita. Juma hili mwanaharakati Bonface Mwangi na Agatha Atuhaire walisimulia namna walivyoteswa na idara za usalama za Tanzania wakitaka haki itendeke kwa wahusika. Eric Mokaya ni mkurugenzi wa tume ya kimataifa ya wanasheria nchini Kenya ICE. Tunawataka wabunge wa Kenya na Uganda kuwawaita mawaziri wao wa mambo ya nje kuwajibika kwa vitendo vilivyofanywa dhidi ya raia wao na kutangaza hatua zilizochukuliwa kuhakikisha haki inapatikana pamoja na fidia ya madhila walioyapitia. Tunaguswa kwa sababu inaonekana kuna ushirikiano kati ya serikali hizi tatu kuwanyamazisha wakosoaji kwa, kwa kila namna. Kama mnavyojua, hata sasa nchini Kenya kuna sheria zinazotumika vibaya na pia kuna mswada mpya wa sheria kuhusu mawasiliano. Ni sauti yake Eric Mukaya, mkurugenzi wa tume ya kimataifa ya wanasheria nchini Kenya, ICJ. Mwanaharakati wa Kenya Rose Njeri ameachiliwa kwa dhamana ya shilingi laki moja baada ya kushtakiwa kwa kukwamisha mtandao wa bunge kwa kusababisha shughuli za kamati ya bunge kuhusu fedha kutatizika. Alipofikishwa mahakamani Jumanne, Njeri anadaiwa kuunda programu iliyotuma barua pepe nyingi kuhusu kuhusu mswada wa fedha na kusababisha msongamano mkubwa. Majaji katika mahakama ya kimataifa ya ICC mwezi Septemba mwaka huu wataanza kusikiliza kesi inayomkabili mbabe wa kivita nchini Uganda Joseph Konyi, bila ya yeye mwenyewe kuwepo mahakamani, wakitupilia mbali rufaa iliyokatwa na upande wa utetezi. Mwanahabari wetu Emmanuel Makundi anatufahamisha zaidi. Uamuzi huu wa majaji wa rufaa ulikuwa ni wa kwanza katika historia ya mahakama hiyo ambapo sasa Septemba 9 mwaka huu wataketi kuamua ikiwa kuna ushahidi wa kutosha kuthibitisha mashtaka dhidi ya Koni. Koni anashtakiwa kwa makosa 39 ya uhalifu wa kivita na dhuluma dhidi ya binadamu, vitendo anavyodaiwa kuvitekeleza kati ya mwezi Julai mwaka 2002 na Disemba 2005 kaskazini mwa nchi ya Uganda. Koni ambaye alikuwa kijana wa kanisa na baadaye kujiita nabii, aliunda na kuongoza kundi hatari zaidi la waasi lililofahamika kama Lords Resistance Army kwenye miaka ya elfu moja mia tisa na themanini. Kundi lake lilikuwa linapigana na wanajeshi wa serikali ya rais Yoweri Museveni ambapo watu laki moja waliuawa na watoto zaidi ya elfu sitini walitekwa nyara na kutumikishwa kama wapiganaji wa kundi hilo. Makosa mengine ambayo Kony anakabiliwa nayo ni pamoja na mauaji, kutesa watu, utumwa wa kingono na ubakaji. Mwaka 2021 mahakama hiyo ilitoa adhabu ya kifungo cha miaka 25 jela kwa makosa ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu kwa aliyekuwa mtoto na kamanda wa juu wa LRA Dominic Ongwen. Umoja wa Mataifa unasema watu zaidi ya milioni nne wamekimbia nchi ya Sudan tangu kuzuka kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe mwaka 2023. Maelezo zaidi na Benson Wakoli. UN imesema idadi hiyo ya watu kuondoka nchini Sudani inatishia usalama wa kikanda na dunia kwa jumla. Raia wengi wa Sudani wameripotiwa kukimbilia mataifa ya Misri, Sudan kusini na Chad, bayun akisema idadi hiyo ni ya juu zaidi kuwahi kuripotiwa. Aidha, UNHCR imesema hali inazidi kuwa mbaya zaidi kutokana na kupunguzwa kwa misaada ya dharura ambapo kwa sasa watu wanaishi katika mazingira ya kutisha. Shirika hilo pia limeongeza kuwa kuna haja ya jamii kimataifa kuingilia kati kwa kile kinachoendelea nchini Sudan na kuwaajibisha wale wanaotekeleza vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu. Na Ruben, likumbuka tukumbushe mada ya habari rafiki na Mkarol, mada ya habari rafiki leo, tunaangazia ripoti iliyochapishwa na shirika la kimataifa la Human Rights Watch ambayo inasema kwamba waasi wa M23 wamekuwa wakiwaua watu huko mashariki mwa DRC, hususan kwenye mji wa Goma, Kivu Kaskazini, ili kuwatisha wakazi wa Goma kwa lengo la kuendelea kuwadhibiti na kuonekana kukubalika kwa namna yoyote ile. Tunamuuliza msikilizaji anazungumzieje ripoti hii, na yeye kama mkazi wa Goma anajihisi kuwa salama? Atutumie maoni yake kwa ujumbe wa sauti kupitia namba yetu ya WhatsApp yakianza na alama kujumulisha 254110000420. Wakati huu ulimwengu ikikabiliwa na ongezeko la migogoro, nchi ya Kamerun sasa imeipikwa Burkina Faso kama moja ya taifa lililosaulika duniani kutokana na mzozo wa kibinadamu, imesema ripoti mpya ya Baraza la Wakimbizi la Norway. George Joey, uh, na maelezo kupitia ripoti yake ya kila mwaka baraza hilo la wakimbizi la Norway limesema hali hiyo ya kibinadamu inachangiwa na makundi ya waliojihami kushambuliana na karibu na ziwa Chad, eneo la kaskazini magharibi na kusini magharibi ambalo raia wake wanazungumza Kiingereza. Baraza hilo pia limeongeza kuwa utovu wa usalama eneo hilo pia umechangiwa pakubwa na hali ya usalama nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, ambapo mwaka uliopita pekee zaidi ya watu milioni 3.4 walihitaji misaada ya dharura na ulinzi. Licha ya hali hiyo kuwa tete nchini Kamerun, vyombo vya habari vimeripotiwa kupuuza hali waliopitia raia pamoja na jamii ya kimataifa, huku asilimia 45 pekee ya misaada ikiwafikia waathiriwa na kuonya kwamba hali huenda ikawa mbaya zaidi mwaka huu. Mataifa mengine yaliyoorodheshwa na raza kwamba yana mizozo ila yamepuuzwa ni pamoja na Uganda, Ethiopia, Burkina Faso, Msumbiji, Mali, DRC, Somalia, Iran na Honduras. Zimbabwe imetoa ruksa kuwawa kwa ndovu hamsini katika mbuga ya wanyama ambapo idadi ya ndovu hiyo imezidi mara tatu. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma amepoteza kesi iliyotaka kesi ya ufisadi dhidi yake kutupwa mahakama kuu ikisema Zuma mwenyewe alisababisha kuchelewesha kusikilizwa kwa kesi hiyo RFI. Katibu mkuu Guterres, Gaza, wa, wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amelaani mauaji ya raia wa kipalestina waliokuwa wakigombea chakula kwenye eneo la Gaza, ambapo wanajeshi wa Israel wameripotiwa kuwafyatulia risasi. Stephane Dujarric ni msemaji wa Umoja wa Mataifa. Kwa mara nyingine tena tunashuhudia upotezaji wa maisha usiofikirika huko Gaza. Katibu mkuu analaani kupoteza maisha na kujeruhiwa kwa Wapalestina waliokuwa wakitafuta msaada huko Gaza. Haikubaliki raia wanahatarisha maisha yao, na katika matukio kadhaa kupoteza maisha kwa kujaribu tu kupata chakula. Wapalestina wana haki ya kimsingi ya kupata chakula cha kutosha na kuwa huru kutokana na njaa. Katibu mkuu anaendelea kutoa wito wa uchunguzi wa haraka na huru kuhusu matukio haya na wahusika wachukuliwe Hatua. Ni sauti yake Stephane Dujarric, msemaji wa Umoja wa Mataifa. Rais mpya wa Korea Kusini Lee Jae-myung aliyechaguliwa, uh, jana baada ya nchi hiyo kushuhudia mzozo wa kisiasa uliotokana na rais Yoon Suk Yeol kutangaza matumizi ya sheria za kijeshi, ameahidi kuipa mbele mikakati ya kufufua uchumi.