Ni saa moja na nusu za asubuhi jijini Bujumbura nchini Burundi, sawa na saa mbili na nusu za asubuhi jijini Nairobi nchini Kenya. Na hii ni RF Kiswahili. Ali Bilali. Asante kwa kuichagua RF Kiswahili. Karibu katika matangazo yetu ya asubuhi, awamu hii ya pili, Juni tatu mwaka 2025. Tunao mengi, lakini kwanza ni muhtasari Kampeni za uchaguzi wa bunge nchini Burundi zitatamatika jana, kabla ya uchaguzi wenyewe Juni tano. Rais wa DRC Felix Chisekedi akubali wito wa kukutana na kufanya mazungumzo na mpinzani Martin Fayulu. Waziri Mkuu wa Senegal Usman Sonko ahitimisha ziara yake nchini Guinea katika kuimarisha uhusiano na mataifa ya Afrika Magharibi. nam Kampeni za uchaguzi wa, wa bunge zimetamatishwa jana kule nchini Burundi, wakati huu taifa hilo likikabiliwa na hali mbaya kiuchumi. Raia wa Burundi, ingawa wamechoka, lakini wanajiandaa kushiriki uchaguzi wa bunge wa Juni tano ambao umepoteza mvuto baada ya kukosekana kwa washindani wa kweli. Carol Kurir anafuatilia kwa karibu zaidi. Zikiwa zimesalia siku mbili, mrengo wa upinzani umelalamikia ukosefu wa mafuta, vitisho na kushambuliwa kwa wanaharakati na chama tawala cha CNDD FDD, kama baadhi ya maswala ambayo yameathiri kampeni za mrengo huo. Patrick Ngurunzinza, rais wa muungano wa Burundi wa Bose, amesema wiki tatu za kampeni zimekuwa ngumu kwa vyama vya upinzani, tofauti na upande wa chama tawala ambacho kimeendeleza kampeni kubwa bila kupungukiwa na rasilimali. Hata hivyo, wananchi wanachojali kwa sasa ni gharama ya juu ya maisha, hali ambayo imewafanya kutochangamkia uchaguzi huo wa Alhamisi. Wanadiplomasia wameelezea wasiwasi kuwa kwa hali ilivyo inaonekana matokeo ya uchaguzi huo tayari yamefahamika. Waandishi wa habari ambao wametumwa kufuatilia uchaguzi huo hawataruhusiwa kuripoti matokeo tofauti na yale yatakayotangazwa na senii, la sivyo watakabiliwa na kifungo cha kati ya miaka mitano hadi kumi jela. Nam, tukitoka nchini Burundi tuelekee nchini DRC ambako nchi zinazofadhili mwitikio wa kibinadamu nchini humo Zinaonya zina juu ya kuzorota kwa usalama na hali ya kibinadamu katika eneo la mashariki mwa DRC. Katika taarifa ya pamoja iliyotolewa Jumatatu, Juni mbili, Marekani, Ufaransa, Ubelgiji, Umoja wa Ulaya, Uswisi, Ujerumani, Uholanzi na Norway, Sweden, Japan na Kanada pamoja na Uingereza zilisisitiza haja ya kuzingatia kikamilifu azimio nambari 2773 27, la Umoja wa Mataifa, ikiwa ni pamoja na kuondolewa kwa vikosi vya kigeni ambavyo havikualikwa saa chache tangu mwanasiasa wa upinzani nchini DRC Martin Fayulu atoe wito wa mazungumzo ya kitaifa ili kuinusuru nchi hiyo kupasuka vipande vipande, rais Felix Tshisekedi amemjibu kwa kukubali wito wake kupitia ukurasa wa kijamii wa X. Msemaji wa rais Tshisekedi, Tina Salama, amesema rais amefurahishwa na uzalendo wa Fayulu na kwamba yuko tayari kukutana naye. Awali Fayulo alionya kuhusu serikali kupuuza madai ya raia. Saa ni mbaya na mbaya sana. Bila shaka, tunaishi katika saa za giza zaidi ya hii historia yetu. Kugawanywa kwa nchi yetu ambayo tumeogopa tangu mwaka elfu moja tisamia na sitini siyo tishio tena, inaendelea. Tunapashwa kuizuia. Inazungumza na wenzetu watatu, Kornei Nanga, Joseph Kabila na Felix Chisekedi. Bwana Nangaa, na kuomba, acha kushiriki katika mauaji ya kaka na dada zetu. Bwana Kabila, hakuna sababu wala mbinu nyingine. Njia moja ni ile ya mazungumzo, na nakuonya, ondoka katika mji wa Goma. Bwana Felix Chisekedi, una uwajibu wa kutoacha kizazi chetu hiki kutoshuhudia nchi yetu ya Kongo ikigawanyika. Ni sauti yake Martin Fayulu, mwanasiasa wa upinzani nchini DRC. Polisi nchini Tanzania usiku kuamkia leo wamezingira kanisa la Ufufuo na Uzima linaloongozwa na mbunge Askofu Josephat Gwajima kwa lengo la kutaka kumkamata, saa chache baada ya kutoa taarifa kuwa serikali imefuta leseni ya kanisa lake kufuatia ukosoaji wake wa hivi karibuni kuhusu vitendo vya utekaji. Bilionea na mwenyekiti wa taasisi ya uongozi bora Mo Ibrahim amewataka viongozi wa Tanzania na Uganda kuacha kuwanyanyasa wanaharakati na wanasiasa wa upinzani, akiwataka viongozi wa nchi hizo kuruhusu uhuru wa maoni bila kubughudhiwa. Namuuliza Rais Samia, tafadhali kuwa na utu kidogo wakati unakabiliana na wapinzani. Sio sawa kwa kile kinawafanyikia baadhi ya wapinzani nchini Tanzania. Kwa Rais Museveni, tafadhali, kwa hali zote, nafikiri Bobi Wine yuko hapa, tafadhali zungumza naye usikie dhuluma gani wanapitia. Kwa hivyo, tunahitaji kusonga mbele pamoja. Poleni sana, kauli hii si ya kirafiki, ila ndiyo ukweli. Ni sauti yake Mo Ibrahim, ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini Marakech, Morocco. Ruben Lukumbuka, kuna nini kwenye habari rafiki? na Bilali, mada ya habari rafiki. Leo tunajikita huko DRC ambako rais mstaafu Joseph Kabila ameendelea kufanya mashauriano na wadau mbalimbali, wakiwemo viongozi wa dini, wanaharakati huko Goma. Kabila amekuwa na mashauriano baada ya kuondolewa kinga ya kutoshtakiwa na maseneta. Tunamuuliza msikilizaji, je, anafikiri mashauriano hayo yatafanikiwa kuleta amani na kama rais wa zamani ana ushawishi gani kusaidia kuleta amani ya kudumu mashariki mwa Kushiriki, msikilizaji atutumie ujumbe wa sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp akianza na alama ya kujumulisha kisha 254110000420. na saa moja na dakika thelathini na saba pale Uvira, mashariki mwa DRC, ambako unatupata vema kupitia redio Le Message du Peuple. Waziri mkuu wa Senego, Ussuman Sonko, jana alikuwa mjini Conakry nchini Guinea, ikiwa ni mwendelezi wa ziara zake katika nchi za Afrika Magharibi, akiahidi kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi baina ya nchi hizo mbili huku akikataa kuzungumzia kuhusu kutekwa kwa wanaharakati kadhaa nchini Guinea. Rais Doumbouya amethibitisha uamuzi wetu wa kuunda kamati ya kiufundi ambayo, kwa kuzingatia miongozo ambayo tumeipitisha, itafanya kazi haraka kuainisha ushirikiano huu mpya ambao unapaswa kutuweka pamoja ikiwa uhusiano wangu wa kirafiki na wa kindugu utaniruhusu. Na ikiwa ningezungumza kuhusu hili, basi ingekuwa ni kimya na kwa utulivu, lakini nisingekuja hapa kwenye mkutano na waandishi wa habari kusema kwamba nilisema hivi au nilifanya vile. Ni sauti yake Usman Sonko, waziri mkuu wa Senegal. Shambulizi la anga la jeshi kaskazini magharibi mwa Nigeria limesababisha vifo vya takriban watu ishirini kulingana na jeshi na makazi na wakazi wa eneo hilo, na kusababisha wito kutoka kwa mashirika ya kutetea haki za binadamu kwa kutaka uchunguzi ufanyike zaidi. Maafisa na mashirika ya utetezi yamesema hapo jana kwamba kundi la pili la wazungu wa Afrika Kusini wamewasili Marekani chini ya mpango wa wakimbizi uliotangazwa na utawala wa Trump. Naam, saa mbili na dakika thelathini, dakika 38, jijini Nairobi nchini Kenya. Kule Mwanza tunasikika vyema kupitia redio Inland FM 93.3 FM. Waziri Mkuu wa Uingereza Keir Starmer amesema nchi yake itawekeza zaidi bilioni 15 kijeshi, huku kukiwa na tishio toka kwa Urusi kwa ulimwengu wa sasa tulionao, mstari wa mbele wa vita upo karibu yetu. Tishio tunalokumbana nalo ni kubwa zaidi hatari na halibashiriki kuliko ilivyokuwa wakati wa vita baridi Ulaya. Tunakabiliwa na vita, tishio la nyuklia, uhalifu wa kila siku wa kimtandao na mashambulio ya Urusi katika bahari yetu. Hii inamaanisha kunahitajika mikakati mipya ya usalama na ulinzi. Tutahakikisha tunakuwa wabunifu na kuharakisha ubunifu katika kasi ya vita. Upande wake waziri wa ulinzi John Hiller amesema nchi yake inahitaji kuwa na uwezo mara kumi zaidi kujilinda dhidi ya matishio ya kiusalama. Kundi la Palestina Hamas limewasilisha jibu lake kwa pendekezo la kusitisha mapigano lungwa mkono na Marekani.