RFI. Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Caroline Courier, kwenye awamu ya pili, taarifa za lipo: waziri mkuu wa zamani Matata Ponyo zaibua maswali mengi kwa wananchi. Uingereza msimamo wake kuhusu eneo la Sahara Magharibi na Ukraini. Asema ibu ndege za vita za Urusi zenye thamani kwenye mji wa Siberia. Hujambo na karibu msikilizaji. Nchini DRC, maswali yameendelea kuibuka kuhusu mahali aliko waziri mkuu wa zamani Matata Ponyo ambaye Mei 20 alihukumiwa kifungo cha miaka kumi jela pamoja na kazi nguvu na mahakama ya kikatiba baada ya kukutwa na hatia ya matumizi mabaya ya fedha za umma. Katibu mkuu wa chama chake Franklin Shemala amesema kiongozi huyo hapatikani tena kwenye simu zake alikoripotiwa kuwa jijini Kinshasa. Wiki iliyopita tulijaribu kumtafuta katika magereza ambapo pengine angeweza kuwa, hatukumpata. Tuliamua kutaarifu umma ili kuomba yeyote mwenye taarifa atuambie. Tunawasiliana na familia yake ambayo pia ina wasiwasi. Tuna hofu kubwa kwa kweli, tunataka kujua aliko. Ingekuwa vema kwetu kama mamlaka ambazo ziko katika nafasi nzuri zaidi kutuambia Matata Ponyo yuko wapi sasa hivi. Ni sauti yake Franklin Shamala, katibu mkuu wa chama cha aliyekuwa waziri mkuu wa DRC Matata Ponyo. Watu 38 wakiwemo wanawake na watoto wamewawa kati ya Mei 26 na 31 eneo la Mutanda Ruchuru, mkoa wa Kivu Kaskazini, eneo linalokaliwa na waasi wa Mventua mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Kinara wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga amesema ili waathiriwa wa vurugu za baada ya uchaguzi uliopita na wale wa maandamano ya vijana wa jensi waweze kutoa msamaha, ni lazima serikali itoe fidia kama njia ya maridhiano kulikuwa na kuomba msamaha ambayo ni hatua nzuri kuleta upatanisho, lakini kuna suala la watu waliojeruhiwa na waliofariki wakati wa maandamano. Nataka leo nisema kwamba tufanye fidia kwa familia za waliofariki na waliojeruhiwa, ili tufunge kabisa sura hii ya historia ya taifa letu. Katika hatua nyingine, akizungumza wakati wa sherehe za Madaraka, Rais William Ruto aliwataka Wakenya kuiamini serikali yake kuleta mabadiliko ya kweli. Njia ya pekee ya kuijenga Kenya tunayoitaka ni kukubali mabadiliko hata kama yanaweza kuonekana kuwa magumu mwanzoni, na kwamba ni lazima tuwe na imani binafsi na ya pamoja ili kukabiliana na majukumu yetu kwa ujasiri, kujiamini na kwa nia thabiti, ili kuleta mabadiliko mapya na bora zaidi mapema badala ya baadaye, soon rather than later. Ni sauti yake William Ruto, rais wa Kenya. Kutoka Kenya tunaelekea kule Tanzania, ambapo kesi ya tuhuma za uhaini dhidi ya mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani Chadema, Tundu Lissu, inasikilizwa tena hivi leo baada ya kuahirishwa wiki iliyopita. Wiki iliyopita wanaharakati kutoka nje ya Tanzania walizuiwa kuingia kufuatilia kesi hiyo, hivi leo polisi wakiripotiwa kuweka ulinzi mkali nje ya mahakama hiyo. Waziri mkuu mpya wa Sudan Kamil Idris amevunja serikali ya muda ya nchi hiyo siku chache tangu hapishwe kushika wadhifa huo. Shirika la habari la serikali Suna liliripoti hapo jana. Kufahamu zaidi, hii hapa taarifa yake Hillary Ingati. Licha ya tangazo hilo, haikuwekwa wazi ni lini serikali mpya itatangazwa, ikiwa ni ya kwanza tangu mapigano kati ya jeshi na wapiganaji wa RSF kuzuka. Idris aliteuliwa na mkuu wa serikali ya kijeshi Jenerali Abdel Fatah al Burhan kuhudumu katika wadhifa wa waziri mkuu. Kwa upande wake, wapiganaji wa RSF wamekuwa wakisisitiza kwamba wataunda serikali mbadala inayojumuisha washirika wake. Idris aliapishwa Jumamosi ya wikendi iliyopita akiwa waziri mkuu wa kwanza tangu mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 2021. Ameahidi kuhakisha udhabiti wa Sudan, usalama na kuijenga upya nchi yao. Tukisalia nchini Sudan, jeshi limefanya mashambulizi matatu kutumia ndege zilizo na rubani yakilenga maeneo yanayodhibitiwa na wanamigambo wa RSF eneo la Nyala kusini mwa Darfur, ambapo hoteli moja na kituo cha afya zilishambuliwa. Douglas Omariba, tukumbushe tunajadili nini kwenye habari. Rafiki nchini Kenya, baadhi ya wabunge, wa maendali, ya wabunge wameendelea kuonesha nia ya, ya kutaka kutunga sheria ya kudhibiti mitandao ya kijamii hasa baada ya hivi karibuni kwenye nchi za Kenya na Tanzania kuitumia kuwadhalilisha baadhi ya viongozi. Matumizi mabaya ya mitandao ni suala ambalo limeendelea kuwa mjadala kwenye nchi za Afrika Mashariki. Tunamuuliza msikilizaji, anafikiri kuna haja ya kutungwa sheria za kudhibiti mitandao ya kijamii? Kushiriki atume ujumbe wa sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp alama ya kujumulisha 254 110 000 420. Serikali ya Uingereza hapo jana imesema inaunga mkono mpango wa Moroko wa kujitawala kwa Sahara Magharibi kama suluhu la eneo linalozuzaniwa na kuvunja msimamo wake wa jadi na kuungana na washirika wengine wa Ulaya waliounga mkono pendekezo la Moroko. Ali Bilali na maelezo zaidi. Sahara Magharibi, koloni la zamani la Uhispania hadi mwaka 1975, inadhibitiwa kwa kiasi kikubwa na Moroko lakini inachukuliwa kuwa eneo lisilo la kujitawala na Umoja wa Mataifa. Mzozo huko umeikutanisha Moroko na kundi la Polisario Front linaloungwa mkono na Algeria kwa miaka 50. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza David Lamy aliwaambia waandishi wa habari mjeni Rabat, pamoja na mwenzake wa Moroko na ser Burita kwamba Uingereza, ambaye ni mwanachama wa kudumu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, inalichukulia pendekezo la kujitawala lilowasilishwa na Moroko mwaka 2007 kama msingi unaoaminika zaidi. Algeria imejibu mara moja kwa kusema inasikitishwa na hatua hiyo ya uungwaji mkono wa London kwa mpango wa Moroko. Kutoka Rabat tunatua kule Cairo ambapo rais wa Misri Abdul Fatah al Sisi hapo jana amezindua mipango ya kujengwa mji wa kisasa magharibi mwa Cairo kwa jina Ajirian ambapo mto Nile utaelekezwa kupitia sehemu hiyo ambayo imekuwa ni jangwa, huu ukiwa ni mpango wa kutanua sehemu zinazotumika kwenye miradi ya kilimo cha umwagiliaji maji. Nchini Mali, vikosi vyake vimeshambuliwa mara kadhaa mwishoni mwa wiki na kundi la kij la JNIM, ambalo limekiri kushambulia kambi za kijeshi. Hata hivyo, taarifa za jeshi ikisema ilijibu mashambulizi hayo kwa mashambulizi ya anga na kuwaua baadhi ya wanajihadi. Waziri Mkuu wa Senegal Osman Sonko amewasili Guinea Conakry katika msururu wa ziara yake katika mataifa ya Afrika Magharibi akitokea Cote d'Ivoire leo hii, akitazamiwa kukutana na waziri mwenza Bo Are na baadaye rais wa mpito wagini Kunakri Mamadi Dumbuya kujadili uhusiano na maswala ya uchumi. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 15 215 kHz Radio France Internationale. Ukraine inasema ndege zake zilizo na rubani ziliharibu ndege za vita za Urusi zenye thamani ya mabilioni ya dola za Marekani kwenye mji wa Siberia, hii ikiwa ni mara ya kwanza kwa Kiev kutekeleza mashambulio kwenye mji ambao Mosco haikufikiria jeshi la Kiev linaweza kufikia. Emmanuel Makundi na maelezo zaidi. Katika taarifa yake, Ukraine imesema iliharibu ndege vita zenye thamani ya dola bilioni saba zilizokuwa zimeegeshwa katika viwanja vinne tofauti vya kijeshi. Picha za video ambazo hazijahakikiwa zikionyesha ndege zikiwaka moto. Jeshi la Ukraine linasema lilitumia makontena kusafirisha ndege zisizo na rubani ambapo alitumia rimoti kuzirusha na kulenga ndege za kivita za Urusi zaidi ya 40. Mashambulio haya ya Ukraine yamefanyika saa chache kabla ya baadaye hivi leo ujumbe wa Kiev na Moscow kukutana mjini Ankara, Uturuki, kwa mazungumzo ya kujaribu kupata suluhu ya mzozo unaoendelea, ingawa kuna matumaini finyu ya kufikia mwafaka wowote. China imepinga vikali madai ya Marekani kuwa ilikiuka makubaliano yaliyofikiwa ya ushuru, wakati huu mzozo wa kibiashara kati ya nchi hizo mbili ukionekana kuwa mkubwa. Beijing na Washington zilikubaliana mwezi uliopita kupunguza kwa awamu ushuru wa forodhani kwa siku tisini kabla ya mazungumzo ya Jeniva yaliyowahusisha maofisa wa ngazi za juu wa serikali wa pande zote. Nchini Poland, matokeo ya duru ya pili ya uchaguzi yameonyesha ushindani mkubwa kati ya mgombea wa chama cha Conservative Carol Nauroki akiwa na asilimia 50.7 huku mpinzani wake Rafael Traskoskui akiwa na asilimia 49.3.