Ni saa moja na nusu asubuhi jijini Goma, mashariki mwa DRC, sawa kabisa na jijini Bujumbura nchini Burundi. Wakati ni saa mbili na nusu asubuhi huko Arusha, Tanzania. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka. Natumai huna neno hapo ulipo. Karibu na tuanze, na muhtasari wa habari. Rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila afanya mazungumzo na viongozi wa dini katika mji unaodhibitiwa na waasi wa M23 kule Goma, na Sidi Ould Tah raia wa Mauritania achaguliwa kuwa rais mpya wa Benki ya Maendeleo ya Afrika. Umoja wa Mataifa wasema matumaini ya kupatikana kwa amani nchini Ukraine yanaendelea kufifia. Ni Ijumaa ya Mei 30 mwaka wa 2025. Rais wa zamani wa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo Joseph Kabila jana alionekana hadharani kwa mara ya kwanza baada ya kuwasili katika jiji la Goma, jiji linalodhibitiwa na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda. Kabila alikutana na viongozi wa dini. Mwandishi wetu Chube Ngorombi Daniel ametutumia ripoti ifuatayo julisha malalamiko yao baada ya kukutana na rais huyo wa zamani wa DRC. Kama anavyojulisha hapa, Askofu Joel Amurani, mmoja wa viongozi wa masehebu ya Kikristu mkoani Kivu Kaskazini. Rais Kabila ali, ali, alitualika sisi, tunampendekeza kumwambia kwamba yeye kama vile rais wa zamani alipigana vita na kufanya kazi kuwa ambaye tunahesifu sisi wote muda wa miaka kumi na minane, hiyo hiyo hekima hiyo hiyo ujuzi, moyo ambaye alitumikisha ili, ili amani irudi, afanya yake yote ili amani na umoja wa nchi viongozi hao wameongeza kuwa Joseph Kabila aliwajulisha kuwa ni kwa lengo la kusikiliza mahitaji ya raia ndipo aliwasili jijini Goma. Na kwa hayo baadhi ya raia wa Goma wamejulisha pia: vile vyote vyenye viko vanaeleza, siaona faida yangu me, chenye mimi natafuta mu vile vyote chenye kitatuletea amani sisi Wakongomani. Kabila ameingia mu vitu mbaya sana vyenye havifurahishe raia. Tunaomba amani, kwani vita imetutatiza, wanamke wamebakwa, wababa wameuawa, watoto vilevile vile tunaomba amani, karibu sana, tunashukuru. Na yetu ni mali ya Batu kutoka shirika la raia Kivu Kaskazini amejulisha kuwa ni mapema mno kwa Joseph Kabila kutembelea Kivu Kaskazini wakati akishutumiwa na serikali ya DRC kuunga mkono waasi. Kama seneta wa Congo kwangu, nawaza ni mapema zaidi kulipitia eh, tendo hilo, kwani tuna changamoto kubwa. Joseph Kabila ametembelea mkoa wa Kivu Kaskazini siku chache tu baada ya serikali ya Kinsha kumwondolea kinga ya kutoshtakiwa Chube Ngorombi, Goma, Erefi Kiswahili. Haya yanajiri wakati wa bunge wa bunge la taifa huko Kinshasa huko huko, JRC msikilizaji, wamemwondolea kinga ya kutoshtakiwa waziri wa sheria Constant Mutamba na sasa anahitajika kufika mbele ya mwendesha mashtaka kujibu tuhuma za ubadhirifu wa pesa kiasi cha dola za Marekani milioni 39 zilizotengwa kwa ajili ya ujenzi wa gereza jipya la Kisangani, mkoa wa Chopo. Watu zaidi ya sabini wamepoteza maisha jijini kule Sudan kwa kipindi cha siku mbili baada ya kuambukizwa na ugonjwa wa kipindupindu. Florence Kivuva anaeleza zaidi. Wizara ya afya jijini Khartum imesema hali imeendelea kuwa mbaya, ambapo maambukizi mapya 942 yameripotiwa huku vifo 25 vikiripotiwa siku ya Jumatano. Wakazi wa Khartum wanakabiliwa na kipindupindu wakati huu wakiendelea kukumbwa na vita kati ya jeshi na wanamgambo wa RSF ambao wamekuwa pigana kwa miaka miwili sasa. Khartum haina hospitali za uhakika kwa sababu ya vita ambavyo vimeharibu miundo mbinu za afya kwa asilimia 90, na kusababisha maafisa wa afya kukimbia na kuwacha wagonjwa bila msaada, huku katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres akitangaza kuanza kutolewa kwa chanjo ya kipindupindu katika wilaya ya Jebel Awila ambayo ndio yaliyoathiriwa zaidi. Ongezeko hili la kipindupindu pia linakuja wakati huu RSF za mashambulio dhidi ya miundo mbinu muhimu hasa ya umeme na kusababisha giza jijini Khartoum. Nam Florence kutoka huko Sudan. Tuelekee Sudan Kusini ambako Rais Alvakir amemfuta kazi jaji mkuu wa muda mrefu na rais wa mahakama ya juu Chan Reek Madut pamoja na naibu wake John Gatwech Lul, na hivyo kumteua Benjamin Bak Deng kuchukua nafasi yake Madut. Bonju, ndiyo kila siku za Ijumaa katika makala Habari Rafiki ni madahuru tunakupa nafasi huye msikilizaji wetu kuchangia yale uliosikia kwenye habari zetu, ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru. Kuchangia tuma maoni yako ya kwa sauti kwenda nambari yetu wasapp, ukianza na alama ya kujumuisha 25411420 ndio Habari Rafiki. Waziri wa zamani wa fedha wa Mauritania, Sidi Uld Tah, amechaguliwa kuwa rais mpya wa Benki ya Maendeleo ya Afrika na sasa anatarajiwa kumrithi Akinyumi Desina kutoka Nigeria, ambaye amekuwa akiongoza benki hiyo tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na tano. Sidi Uld Tah amekuwa na kauli hii. pre aujourdhui... biashara ndogo ndogo na za kati zinawakilisha zaidi ya asilimia tisini ya muundo wa uchumi barani Afrika na kwa sehemu kubwa ziko katika sekta isiyo rasmi hata zile ambazo ni rasmi kuna asilimia ishirini pekee ambazo zinafadhiliwa kifedha. Matarajio yangu ni kuunda wakala wa dhamana kwa bara la Afrika na jukumu lake litakuwa ni pande mbili. Kwanza, kurahisisha ufadhili wa biashara ndogo ndogo na zakati bila kuomba dhamana au kitu kingine. Kwa hivyo nadhani vijana wa Afrika lazima wajitume. Sisi tunasaidia kuimarisha elimu na kazi ya mikono na fikiri kwamba bara hili itapata ukuaji mkubwa ambao utaunda nafasi za kazi milioni ishirini ambazo tunazihitaji na sauti yake Sidi Uld Tah ambaye yeye sasa ndiye rais mpya wa Benki ya Maendeleo ya Afrika kule Nigeria. Afisa mkuu wa kitengo cha taifa kinachoshughulikia majanga asilia na dharura, Ibrahim Hussein, amethibitisha kuwa watu wasiopungua ishirini na watano waliuawa kaskazini mwa Nigeria wakati nyumba zao zilipoharibiwa na mvua kubwa jana siku ya Alhamis. Msikilizaji, Umoja wa Mataifa umesema kwamba matumaini ya kupatikana kwa amani nchini Ukraine yameendelea kufifia kufuatia mashambulio mapya ya Urusi nchini humo, huku akionya kuhusu kuongezeka kwa vifo vya raia na hali mbaya ya kibinadamu. Nayo Marekani kupitia kaimu naibu balozi wake John Kelly imeitaka Urusi kukubali pendekezo la kusitisha vita kwa siku thelathini na hivyo akisema hakuna suluhu ya kijeshi itakayomaliza vita hivyo. Rosemary Di Carlo ni naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. So far, kwa jumla, hali ya usalama katika mwaka wa 2025 ni mbaya zaidi ikilinganishwa na kipindi sawi ya mwaka uliopita. Mashambulio makubwa ya Urusi wikendi iliyopita ni onyo kuwa mzozo huu unaweza kufikia viwango vipya vya uharibifu endapo juhudi hizo zitakwama. Tunaendelea kutoa wito wa amani kwa kuzingatia sheria ya Umoja wa Mataifa, sheria za kimataifa na maazimio husika ya Umoja wa Mataifa and relevant UN resolutions. Sauti yake Rosemary Di Carlo, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na maswala ya kisiasa, akihutubia baraza la usalama la UN. Mpango wa Marekani wa kutaka ukufutwa kwa wanafunzi raia wa China umeonekana kuikasirisha Beijing, ambayo imekashifu hatua hiyo kuwa ni ya kisiasa na ya kibaguzi. Wanafunzi raia wa China wanaoendelea na wana masomo kule Marekani sasa wamesalia na hofu huku mstakabali wao ukiwa haujulikani. Maoning ni msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa China. mefa Hatua ya Marekani kufuta visa kwa wanafunzi wa China kwa kisingizio cha itikadi na usalama wa taifa inakiuka pakubwa haki na maslahi ya wanafunzi wa China, lakini pia inaathiri uhusiano wa kitamaduni na utangamano kati ya nchi zetu. China inapinga vikali hili na tayari imewasilisha malalamishi kwa serikali ya Marekani. Hatua kama hii ya kisiasa na kibaguzi inafichua uongo wa Marekani kuwa inasimamia uhuru na uwazi na itazidi kuiharibia jina Marekani mbele ya dunia na sifa ya kitaifa. Sauti yake Maoning, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China. Ikulu ya Marekani inasema Israeli imekubali pendekezo la rais Donald Trump la sitisho la mapigano kwenye ukanda wa Gaza.