Ni saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu asubuhi Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Ruben Lukumbuka, habari asubuhi hapo ulipo, karibu na tuanze na muktasari wa habari. Nchi kumi na mbili ikiwemo Rwanda zalaani kundi la waasi la M23 kwa kuunda utawala mbadala mashariki mwa DRC. mwenyekiti wa ECOWAS Bola Tinubu akiri kuwa jumuiya hiyo ya ECOWAS inayumba kutokana na matatizo ya kiusalama na siasa za ndani nayo na mahakama ya biashara huko Marekani yazuia ushuru wa Trump. Ni Alhamis ya Mei 29 mwaka wa elfu mbili na 25, msikilizaji. Nchi 12 na ikiwemo Rwanda hapo jana zimelaani kundi la waasi wa M23 kwa kutengeneza utawala mbadala mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Minzileti Ijai na maelezo zaidi hatua hii ya Kigali kuikosoa M23 inayodaiwa kuwaunga mkono kijeshi inakuja wakati huu kundi hilo likitumiwa kwa kukiuka haki za binadamu katika eneo la Mashariki mwa DRC ambapo imeteka maeneo makubwa tangu mwezi Januari. Katika taarifa ya pamoja, nchi hizo kumi na mbili zimesema zinalaani hatua ya waasi wa AFC M23 kuendelea kudhibiti maeneo zaidi na kuweka utawala mbadala. Aidha, taarifa hiyo iliyosainiwa hapo jana jijini Entebbe, Uganda, inatoa wito kwa kundi mengine ya kigeni yenye silaha mashariki mwa DRC yakiwemo FDLR na ADF kusambaratishwa na kuweka chini silaha zao bila masharti. Umoja wa Mataifa umelaani M23 kwa mauaji ya watu wakiwemo watoto, shirika la haki za binadamu la Amnesty International siku ya Jumanne nalo likituumu kundi hilo kwa kuwaua na kuwatesa raia wanaowashikilia kinyume cha sheria. Wataalam wawili wameiambia shirika la habari la AFP kwamba Rwanda imeanza kuhoji msaada wake kwa kundi la M23 kutokana na gharama za kifedha na kidiplomasia. Nam minslet aya anajiri wakati Rais wa Uganda Yoweri Museveni hapo jana aliongoza mkutano wa nchi za ukanda wa eneo la maziwa makuu katika ikulu ya Entebe kujadili changamoto za mashariki mwa DRC na amesema suluhu lipo mikononi mwa viongozi wa nchi hiyo na kikanda ili kusaidia kupata suluhu. Hapo Uganda tumewahi kuwa na tatizo kama hili la DRC. Kulikuwa na wakati kulikuwa na ubaguzi wa dini, lakini pia swala kubwa la ubaguzi wa kikabila, lakini tukajikita kwenye kujenga uchumi badala ya ubaguzi. Sisi ndiyo tunaelewa matatizo yetu katika ukanda huu kuhusu shida za DRC, Rwanda na hata Burundi. Ili kupata suluhu lazima tuwe na utashi wa kisiasa, lakini tuwaambie watu wa nje waache kuingilia masuala yetu kwa sababu wapo upande wa wale wanaoharibu, na hili ndilo tatizo ambalo naloliona. Sauti yake rais wa Uganda Yoweri Museveni. Rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila, ambaye hivi karibuni washirika wake wa karibu na pamoja na waasi wa M23 walithibitisha kuwa yuko huko mjini Goma, jana alizindua mfululizo wa mashauriano ya kiraia kusaka njia itakayosaidia kumaliza mgogoro katika eneo hilo lililoharibiwa na vita. Mwandishi mashuhuri wa vitabu kutoka nchini Kenya na eneo la Afrika Mashariki, Ngugi wa Thiong'o amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 87. Hilari Ngati na maelezo zaidi binti yake Wanjiko wa Ngugi kupitia chapisho kwenye ukurasa wake wa Facebook amethibitisha kifo cha mwandishi huyo nguli ambaye alipatwa na umauti siku ya Jumatano asubuhi. Ngugi wa Thiongo alikimbilia uhamishoni mwaka elfu moja themanini na mbili baada ya Kenya kupiga marufuku michezo ya kuigiza iliyokuwa inatumiwa kuikosoa wa serikali wakati huo. Alishi nchini Uingereza na baadaye Marekani, ambako amekuwa akiishi maisha yake yote, ambapo mwaka elfu moja mia tisa sabini na saba alifungwa jela bila hatia baada ya kuandika igizo kwa jina la Ngahika Ndenda, yenye maana ni taua ni kitaka, mchezo ulioonekana kuikosoa serikali ya Kenya baada ya kumalizika kwa ukoloni na kuachiwa mwaka mmoja baadaye kutokana na shinikizo. Mwandishi huyo mkongwe alianza kupata umaarufu mwaka wa elfu moja mia tisa themanini na sita, baada ya kuandika kitabu maarufu Decolonizing the Mind au kuikomboa fikra za kikoloni alikozungumzia namna Afrika wanavyoweza kutumia lugha zao za kiasili kuimarisha tamaduni na kujitambua kwa historia yao. Baadaye aliacha kuandika vitabu vyake kwa lugha ya kigeni ya Kiingereza na kuanza kutumia lugha yake ya asili ya Kikuyu na kujipatia umaarufu katika mapambano ya kutaka waafrika wajitambue. Hilari Ngati. Shirika la madaktari wasio na mipaka ya MSF hapo jana Jumatano lilionya kwamba unyanyasaji wa kimapenzi ni hatari inayowapata wanawake na wasichana katika eneo la magharibi mwa Sudan. Benson Wakoli. Tupe mada ya habari rafiki. Na msikilizaji, leo kwenye makala ya habari rafiki tunajadili hatua ya rais Museveni wa Uganda pamoja na mkewe kuomba raia wa nchi hiyo msamaha kwa mabaya yote ambayo serikali yao imetekeleza kwa miaka 39. Tunakuuliza, unafikiri kauli ya rais Museveni na mama Janet kuomba msamaha ni ya kweli au ni ya kisiasa? Unadhani ni wakati sahihi kwa viongozi hao kuomba msamaha? Tueleze kwa nini. Utume ujumbe wako mfupi wa sauti kwenda nambari yetu ya mtandao wa WhatsApp 254 110 000 420. Na msikilizaji, viongozi wa jumuia ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi ECOWAS, hapo jana walikutana katika maadhimisho ya miaka hamsini tangu kuundwa kwa jumuiya hiyo, ambapo walijadili changamoto za kiusalama za kikanda pamoja na misukosuko ama mipasuko ya ndani ya jumuia hiyo. Bola Tinubu ni mwenyekiti wa muungano wa jumuia ya ECOWAS. Tunapotazamia miaka hamsini ijayo, hacha tuendelee kuwa na ushikamano, ujasiri, uwazi na kuheshimiana. Kwa hivyo tukuze biashara zetu, na tutashinda changamoto zozote ambazo zitatukabili kama ugaidi, ujambazi na chuki. Sauti yake Bola Ahmed Tinubu, rais wa Nigeria na mwenyekiti wa ECOWAS. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema idadi ya watu waliouawa katika ghasia zilizotekelezwa na makundi ya wanajihadi na magenge ya uhalifu imefikia zaidi ya watu elfu kumi katika kipindi cha miaka miwili katikati na kaskazini mwa Nigeria. Wanajeshi kadhaa wa Niger wameuawa baada ya kushambuliwa na wanajihadi kusini magharibi mwa nchi hiyo. Ripoti zinasema shambulio hilo lilitekelezwa ama lilitokea katika kambi ya jeshi ya Eknewan karibu na mpaka wa Mali RFI. Nchini Marekani, mahakama imezuia utekelezwaji wa utozwaji wa ushuru uliotangazwa hivi karibuni na rais Donald Trump uh, na hivyo kusababisha mvutano wa kibiashara kati ya taifa hilo na nchi zingine duniani. Undani wa taarifa hii na Victor Abuso. Majaji watatu kutoka mahakama hiyo wanayoshughulikia kesi za biashara za kimataifa wamezuia utekelezwaji wa baadhi ya ushuru uliotangazwa na rais Trump aliporejea madarakani mwezi Januari. Mahakama hiyo imesema Trump alikwenda kinyume na mamlaka yake na kufanya maamuzi ya kuongeza kiwango kikubwa cha ushuru bila ya kushirikiana na bunge la Congress na hakufuata utaratibu unaotakiwa. Ikulu ya White House hata hivyo imelaani hatua hiyo ya majaji hao na kusema kwamba hawana haki ya kuingilia maamuzi ya rais Trump ambaye kupitia msemaji wake Kush Desai ameeleza kwamba uamuzi huo ulilenga kuiweka Marekani kwanza. Tangu Aprili tarehe mbili, Trump alitangaza kuanza kutekelezwa kwa nyongeza ushuru wa asilimia kumi kwa bidhaa zote zinazoingia nchini Marekani kutoka mataifa mbalimbali mbali, lakini akasitisha ongezeko la ushuru kwa bidhaa kutoka Ulaya kwa siku tisini huku akiingia kwenye mazungumzo na China baada ya kushuhudiwa kwa mvutano mkubwa wa kibiashara. Nam Victor Buso huko huko Marekani Elon Musk bilionea kule Marekani ambaye aliteuliwa na Trump Uh, kuongoza kitengo kipya cha ufanisi wa serikali ametangaza kuachia ngazi. Israeli imeutuhumu umoja imeutuhumu Umoja wa Mataifa kwenye radhi kwa uh, kuwa na njama za kuzuia ugawaji wa chakula na misaada nyingine ya kibinadamu kwenye ukanda wa Gaza ili kuilaumu uh, licha uh, kuruhusu msaada ama misaada kuanza kufika. Balozi wa Palestina kwenye Umoja wa Mataifa Riyadh Mansur ameishutumu Israeli kwa kutumia misaada ya kibinadamu kama silaha ya vita. Urusi imependekeza kuwa na mazungumzo mapya na Ukraine mjini Istanbul kule Uturuki siku ya Jumatatu ijayo ili kuwasilisha mpango wake wa suluhu la amani. Hata hivyo, Kiev imesema inahitaji kuona pendekezo hilo mapema.