Ni saa moja na nusu asubuhi maeneo ya Chimpunda huko Kivu Kusini, mashariki mwa DRC, sawa kabisa na jijini Kigali nchini Rwanda, saa mbili na nusu huko Mombasa, pwani ya Kenya. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka, Habari za asubuhi hapo ulipo. Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia ni pamoja na shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International lasema waasi wa, wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda wanawatesa na kuwaua raia mashariki mwa DRC. Mkuu wa kamandi ya marekani AFRICOM auhalalisha ukosoaji wake Ibrahim Traore wa Burkina Faso na wanajeshi wa Israeli wawafyatulia risasi uh, wa Palestina waliokuwa na njaa wakitafuta chakula huko Gaza. Jumatano ya Mei 28 mwaka wa 2025, msikilizaji. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International katika ripoti yake limeshutumu kundi la waasi la M23 wa wanaoungwa mkono na Rwanda kwa kuwaua na kuwatesa wafungwa raia wa kawaida mashariki mwa DRC. Mengi zaidi na Carol Corir. Amnesty inasema makosa haya ni pamoja na mauaji, kuwatesa na kuwashikilia baadhi ya mateka huku wakiwaweka katika mazingira yasiyostahili binadamu na kwenye maeneo ya kizuizini huko Goma na Bukavu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ripoti hiyo ya Amnesty inasema kati ya Februari na Aprili mwaka huu iliwaoji raia kumi na wanane waliokuwa wafungwa wanaume wote ambao walishikiliwa kinyume cha sheria katika maeneo ya kizuizini na M23 huko Goma na Bukavu, tisa kati yao wakiteswa na wapiganaji wa M23. M23 imeshtumiwa kwa kutumia njia fiche ya kuzingisia kuleta amani mashariki mwa DRC kuficha maovu wanayowafanyia wapinzani wao. Nam Carol. Katika hatua nyingine, waziri wa biashara za nje nchini DRC na gavana wa zamani wa mkoa wa Kivu Kaskazini, Julien Paluku Kahunja, amesema ripoti za ujio wa rais wa zamani Joseph Kabila katika jiji la Goma ni hatari na zinamuunganisha na waasi wa M23 anaodaiwa kuwaunga mkono. Ninamfahamu rais wa zamani na ninajiuliza iwapo ni yeye au ni kivuli chake, kwa sababu mtu unayemfahamu akupaswa kuishia Goma kutokana na mapambano yote ya miaka 30 ya ukosefu wa utulivu nchini DRC. Alitawala kwa miaka kumi na minane ambapo alikuwa chini ya shinikizo la Rwanda. Kama yupo Goma ina maana kwamba ni kweli anashirikiana na M23 na ni kinyume na mapambano yetu yote, anakubali kubeba jukumu lote la uchafu wa watu. Kuna mauaji ya Kishishe, Bunagana. Haiwezekani kwamba ashirikiane na Paul Kagame na apitie katika nchi yake ili kuingia katika mji wa Goma. Hili haliwezekani. Gavana wa zamani wa jimbo la Kivu Kaskazini Paluku Kahungia, ambaye leo ni waziri wa biashara za nje kule DRC na amezungumza akiwa jijini Kinshasa hapo jana. Wabunge wanaoegemea upande wa serikali nchini Kenya wanataka kukamatwa kwa naibu rais wa zamani aliyeondolewa madarakani mwaka uliopita, Rigathi Kashagwa, kufuatia matamshi ya uchochezi aliyoyatoa akionya kuwa machafuko mabaya ya baada ya uchaguzi wa mwaka 2007 yanaweza kutokea tena mwaka 2020. Gashagwa ametakiwa kufika mbele ya tume ya uwiano wa kitaifa lakini, amesema hatotii wito huo wa kwenda kujieleza. Nchini Sudan, wanamgambo wa RSF wameshambulia kituo cha mafuta na kambi ya jeshi kusini mwa nchi hiyo, wakati huu jiji kuu Khartoum likiendelea kukabiliwa na maambukizi ya kipindupindu. Maelezo zaidi na Hilary Ingati. Mashambulio hayo yametokea katika mji wa Kosti katika jimbo la White Nile na yanakuja wiki kadhaa baada ya RSF kuanza kulenga miundo mbinu nchini Sudan. RSF wameendeleza mashambulio hayo licha ya jeshi kufanikiwa kuwaondoa kabisa kwenye jiji kuu la Khartoum wiki iliyopita, hatua ambayo imesababisha wanamgambo hao sasa kugeukia kushambulia miundo mbinu ya umeme na kusababisha ukosefu wa umeme. Wakati hayo ya kijiri, wizara ya afya inayoshirikiana na jeshi imesema watu 27 wameambukizwa kipindupindu katika majimbo sita nchini humo na kusababisha vifo mia moja sabini na mbili katika kipindi cha wiki moja iliyopita huku asilimia tisini ya maambukizo hayo yakiwa jijini Khartoum. Umoja wa Mataifa kupitia Stefan Dujarik, msemaji wa katibu mkuu Antonio Guteres, amesema vita vinavyoendelea nchini Sudani vinaendelea kusababisha hali ya kibinadamu kuwa mbaya na ongezeko la magonjwa kama kipindupindu. Hilary Ingati na Benson Wakoli, tupe mada ya Habari Rafiki. Nam, leo kwenye makala ya habari rafiki tunajadili jumuiya ya Afrika Mashariki kuwa na wanachama nani. Lengo la kuunda Jumuiya ya Afrika Mashariki ilikuwa kuwezesha raia kusafiri na kufanya biashara bila vikwazo. Tunamuuliza msikilizaji, je, binafsi yeye amefaidika kivyovyote kuwa mwanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki na anahisi nini kinastahili kufanyika ili kuboresha sera za Jumuiya ya Afrika Mashariki? Atutumie maoni yake mafupi ya sauti kwenda nambari ya mtandao wa WhatsApp 254 110 000 420. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ametetea wimbo wenye utata wa Kill the Boer ah, huku akikataa shinikizo za rais Donald Trump wa Marekani za kumtaka amkamate eh, mwanasiasa wa upinzani Julius Malema. Ramaphosa amesisitiza kuwa wimbo huo hauna uhusiano wowote na mauaji yanayoendelea nchini mwake na kwamba ni wimbo wa ukombozi. Linapokuja suala la kumkamata mtu yeyote kwa kauli mbiu yoyote, ni suala la uhuru, sio jambo ambalo tunahitaji kuambiwa na mtu uh, kwamba anaenda ukamkamate mtu fulani. Sisi ni nchi ambayo ina sheria zake na michakato yake, na tunazingatia pia kilichoamuliwa na Mahakama ya Katiba. Kwa kauli mbiu ya kill the bua kill the farmer, ni wimbo wa ukombozi, wala hautoe wito kwa yeyote kuuawa. Sauti yake Siril Ramaphosa, rais wa Afrika Kusini. Rais wa Senegal Basiru Diomaye Faye hii leo ataongoza sherehe za ufunguzi wa mazungumzo ya kitaifa jijini Dakar yanayolenga kuimarisha mshikamano wa kitaifa na pia kuleta mageuzi katika mfumo wa kisiasa wa nchi hiyo. Jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS inayofahamika katika matamshi ya Kifaransa kama, kwa jina fupi kama, e, kama CDAO leo inaadhimisha miaka hamsini tangu kuundwa kwake Mei 25, 25 Mei 28, kumradhi mwaka wa elfu mbili, mwaka wa 1975 kupitia mkataba wa Lagos. RFI. Wapalestina watatu wameuawa wa na wengine wamejeruhiwa katika mji wa Rafa kwenye ukanda wa Gaza baada ya kutokea kwa fujo, wakati maelfu ya watu walipojitokeza kupokea misaada. Wanajeshi wa Israeli waliofyaturia risasi kuwadhibiti watu hao waliofika kupokea msaada hasa wa chakula, wakati huu watu milioni zaidi ya mbili wakikabiliwa na baa la njaa. Umoja wa Mataifa umeweka neno kupitia kwa msemaji wake Dujarik, Not mpangilio tulikuwa nao haukuwa kamilifu, na hatusemi kwamba kila kitu uko Gaza ni kamilifu, lakini ni mfumo uliofanya kazi. Tuliona mfumo huu ukifanya kazi kipindi cha uhitishaji mapigano. Msaada wa kibinadamu unatakiwa kusambazwa katika njia iliyo salama, chini ya kanuni za uhuru. Tunapoendelea kama ambavyo tumekuwa tukifanya, tuliona mpango waliotupa lakini na vigezo tunavyohisi unaendana na kanuni zetu tunazotumia kila mahali kutoka Gaza, Sudan hadi Myanmar. Sauti yake Stefane Dijarich, msemaji wa kikatibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres. Mfalme wa Uingereza Charles watatu amesema nchi ya Kanada ni imara na huru, kauli aliyoitoa kwa wabunge eh, jijini Otawa. Kauli hii imekuja wakati huu Kanada ikiwa na mzozo wa kibiashara na Marekani kutokana na hatua ya Donald Trump kutangaza nyongeza ya ushuru na kutishia kuichukua nchi hiyo. Canada faces another critical moment Kanada inakabiliwa na jaribio la kisasa kuhusu demokrasia yake na uongozi wa kisheria, namna inavyojitawala na uhuru wake, tunu ambazo raia wa Kanada wanazienzi na serikali inafanya bidii ili kuzilinda. Lakini changamoto nyingi za kibiashara duniani ambazo sio imara zimeendelea kuisaidia Kanada kuimarika kwa miaka kadhaa sasa, lakini zinabadilika na ushirikiano kati ya nchi hii na