Ni saa mbili na nusu Afrika Mashariki, msikilizaji, yani matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli nam. Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia kwenye awamu ya matangazo ni pamoja na kwamba mahakama nchini Tanzania bado zinawazuilia wanaharakati kutoka Kenya na Uganda. Rais wa Marekani adai mauaji ya kimbari yamefanyika nchini Afrika Kusini, wakati waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu akisema yuko tayari kusitisha vita kule Gaza kwa muda. Nam msikilizaji, tuanze na taarifa kwamba bunge la seneti nchini DRC hivi leo litapiga kura kwa mwa ikiwa limwondolea kinga rais wa zamani Joseph Kabila ulaa ambaye anatuhumiwa kwa makosa ya kivita pamoja na kushirikiana na waasi wa M23 wanaosaidiwa na, na Rwanda anavyoarifu Hilary Ingati. Maseneta watajadili kwanza kuhusu pendekezo hilo la jeshi la Kongo kabla ya kupiga kura ya siri kuamua hatima ya rais Kabila, ambaye Kinshasa inasema anawafadhili waasi na kushirikiana na AFC M23. Kamati maalum yenye wanachama 40 inaongozwa na Christophe Lutundula ilikuwa imemwalika Joseph Kabila kufika mbele yake pamoja na mwakilishi wa jeshi la FRDC kujieleza. Licha ya kutakiwa kufika mbele ya kamati hiyo, Kabila alikosa kuheshimu mwaliko wao. Jeshi la Kongo linasema huyu wa zamani amevunja kifungu cha 136 na 137 ibara ya tatu ya katiba ya nchi kwa kushiriki uasi dhidi ya jamhuri ya Kongo. Tukisalia na maswala ya sheria kule DRC, ni kwamba kamati maalum ya bunge la DRC linatarajiwa kumhoji waziri wa haki Constant Mtamba kuhusiana na ubadhirifu wa pesa za umma zaidi ya dola milioni 20, kwa waathiriwa wa vita. Visa vya rushwa nchini DRC si vigeni, shirika la Transparency International likiorodhesha DRC kwa miongoni mwa mataifa fisadi zaidi duniani. Mwanaharakati mmoja wa Uganda na Kenya ambao walikamatwa na idara za usalama nchini Tanzania baada ya kusafiri nchini humo kuhudhuria kesi ya mwanasiasa wa upinzani Tundu Lissu wanaendelea kuzuiliwa na mahakama za mamlaka za nchi hizo. Chama cha wanasheria nchini humo kimedhibitisha. Taarifa ya chama hicho imesema mwanaharakati Boniface Mwangi na wakili wa Uganda Agatha Atuhaire wanazuiliwa kusikojulikana, huku wakinyimwa haki ya kuonana na mawakili wao. Onesmo Olengurumwa ni mwanaharakati na mkurugenzi wa mtandao wa watetezi wa haki za binadamu nchini Tanzania. Toka juzi tunatafuta mamlaka, tunatafuta uongozi, tunashauri hawa watu waachiwe, lakini viongozi hawataki kusikiliza, watu hawataki kupokea simu za watu. Kama haya hatawezekana nadhani, utaratibu tunaoweza kufanya ni kwenda kuomba mahakama iingilie swala kati hili swala hili kwa kufungua eh, shauri la habeas corpus, ambalo ni utaratibu wa kisheria tu pale mtu ambapo anashikiliwa bila utaratibu wake kueleweka una, ukoje na mamlaka zitaki kufuata utaratibu wa kisheria. Nadhani tabidi twende mahakamani sasa kuomba mahakama iweze E, kuita mamlaka zinazohusika na kuuliza ni e, nini hasa wanafanya na hawa watu au kutaka wawaachie au wawafikishe mahakamani kwa mujibu wa sheria. Juma hili mamlaka za Tanzania ziliwakamatwa na harakati wengine katika uwanja wa ndege wa Dar es Salaam ambapo ziliwazuia kwa muda kabla ya kuwafukuza. Rais wa nchi hiyo, Samia Suluhu Hassan amenukuliwa akijaribu kusema kwamba wanajaribu kutatiza amani utulivu wa nchi hiyo. Mwanasiasa wa Kenya Mata Karua ambaye ni mmoja wa mawakili wa kiongozi wa upinzani nchini Uganda Kizza Besigye anayekabiliwa na mashtaka uhaini baada ya kutekwa nchini Kenya ametuhumu serikali ya Kenya kwa kushirikiana na mamlaka za Uganda kumkamata Besigye hasa baada ya waziri wa mambo ya nje wa Kenya Wycliffe Musalia Mudavadi kukiri kwamba serikali ya Kenya ilishirikiana mamlaka za Uganda kumteka Besigye. Karua akisema nchi ya Kenya imeanza kuongozwa kihuni. Tume ya haki za bina, uh, tume ya kitaifa ya maridhiano na utangamano nchini Kenya NCIC, imesema inashirikiana na idara nyingine za usalama ili kuwajibisha aliyekuwa naibu rais Rigathi Gashagwa kutokana na matamshi yake aliyotoa hivi karibuni kuhusu uwezekano wa kutokea machafuko baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na saba kama ilivyokuwa mwaka elfu mbili na saba Akihojiwa hivi karibuni, Gashagwa alisema ikiwa tume ya uchaguzi itajaribu kuiba uchaguzi, basi vurugu zilizoshuhudiwa mwaka elfu mbili na saba zitakuwa mara mbili zaidi katika uchaguzi mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Samuel Kobia ni mwenyekiti wa tume hiyo tunatoa onyo lile lile kwa viongozi wengine wote waliowahi kufanya hivyo huko nyuma na wamekuwa wakitoa matamshi ya chuki na ubaguzi wakati huu tukielekea uchaguzi mkuu wa mwaka 2027 tumeanza kuona na kuwa na wasiwasi mkubwa wa dalili za mwanzo za uhamasishaji wa kisiasa kwa misingi ya kikabila hii inarudisha nyuma hatua za kidemokrasia zilizopigwa wakati wa maandalizi na baada ya uchaguzi wa mwaka wa 2022 uliokuwa uliyokuwa umejikita katika maswala na si vinginevyo. Vurugu za mara baada ya uchaguzi wa mwaka 2007 nchini Kenya zilisababisha vifo vya zaidi ya watu elfu moja. Idara ya mambo ya ndani ya Marekani imetetea uamuzi wake kwa kutuma wahamiaji wa kiasia nchini Sudan Kusini, msemaji wa idara hiyo akisema baadhi yao walikuwa wametekeleza uhalifu. Karo Koril, leo tunajadili nini kwenye bar rafiki? kwenye habari rafiki mataifa wanachama wa shirika la afya duniani yamepitisha rasmi makubaliano ya kimataifa ya kuzuia kujiandaa na kupambana na magonjwa ya milipuko kwa siku zijazo mtume memuliza msikilizaji maoni yake kuhusu hatua hii anahisi mataifa ya afrika yamefanya vya kutosha kukabiliana na majanga ya magonjwa ya milipuko anaweza kushiriki kwa kutuma mchango wake wa sauti kwenda whatsapp alama kujumlisha mbili tano nne mia moja Matangazo ya msikilizaji yanasikika jijini Kampala vizuri tu na pia hapa nchini uh, Kenya jijini Nairobi. Nchini Senegali, waziri wa zamani wa zamano, madini chini ya utawala wa Rais Macky Sall Astuo Sefani Glidima ameshtakiwa na kuwekwa kizuizini kwa tuhuma za ubadhirifu, Akiwa waziri wa tatu wa zamani chini ya utawala uliopita kushtakiwa na akiwa wa kwanza kuhukumiwa na mahakama kuu ya haki ilianza kufanya kazi mwishoni mwa mwaka huu. Mkurugenzi mwishoni mwa mwaka uliopita, msikilizaji, mkurugenzi wa shirika lisilo la kiserikali la 3D ambaye ni Maudie Sisi, amepongeza utendakazi wa taasisi hiyo ni vyema kwa sababu tuna mfumo wa haki ambao unajaribu kumweka kila mtu kwenye usawa. Ni chombo kizuri, lakini kinahitaji kufanyiwa marekebisho ili kukiweka sawa na viwango vya kimataifa vya haki za binadamu. Ni Maudai Sisi, mkurugenzi wa shirika lisilokuwa la kiserikali la TRD nchini Senegal. Mali na Niger zimesaini mkataba wa kuruhusu Niger kuuza mafuta yake ya kaskazini mwa Mali ili kukabiliana na uhaba wa mafuta eneo hilo. Mashirika ya kiraia kaskazini mwa Afrika yanataka taifa la Nigeria kuheshimu haki za, za wahamiaji na kusitisha shughuli ya kurejesha makwao wahamiaji hao, mashirika hayo yakituhumu Umoja wa Afrika na miungano ya kikanda kwa kusalia kimya badala ya, ya kukemea Algeria. Muungano wa Kiuchumi wa Mataifa ya Afrika Magharibi ya ECOWAS haujapiga hatua katika kutimiza ndoto yake ya, ya kuwa na kikosi cha kupambana na ugaidi licha ya muungano huu kupiga hatua kwenye nyanja nyingine. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Kwenye rubaha za kimataifa, waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amesema yuko tayari kwa makabiliano ya mazungumzo ya kusitisha kwa muda vita kwenye ukanda wa Gaza. Wakati huu jumuia kimataifa ikiongeza shinikizo kwa taifa hilo kutokana na mashambulio mapya yaliyoanzisha ni kwa majuma kadhaa sasa. Waziri mkuu Netanyahu alikuwa kwenye shinikizo ambalo hata hivyo halijabadili msimamo wake kuhusu vita vya Gaza. ani niko tayari kumaliza vita lakini kwa masharti ya wazi ambayo yatahakikisha usalama wa Israel. Mataka wote wanarudi nyumbani, Hamasi inakabidhi silaha zake na kuondoka madarakani, uongozi wao unafukuzwa kutoka Gaza au kile kilichosalia, Gaza kuwa huru kwa silaha na tunatekeleza mpango wa Trump. Mpango wa Trump ni mzuri na unaleta mabadiliko, na inamaanisha kitu rahisi sana, kwamba wakazi wa Gaza wanaotaka kuondoka wanaweza kuondoka. Kwa hivyo mtu yeyote anayetutaka kumaliza vita hivi kabla ya kufikia malengo haya, kwa hakika anatoa wito wa kuendelea kuwaweka Hamas madarakani. Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa Israeli. Awamu ya tano ya mazungumzo kati ya Marekani na Iran kuhusu mpango wa silaha za nyuklia wa Iran yatafanyika mwishoni mwa juma kule Roma. Raia wa Venezuela zaidi ya laki tatu waliokuwa wamekimbilia Marekani wameeleza wasiwasi wao kurejeshwa nyumbani baada ya mahakama moja nchini Marekani kuruhusu utawala wa rais Donald Trump kuondolea kinga ya kufurushwa Marekani. Mswada kwenye bunge la seneti nchini Marekani unaopendekeza Urusi kuwekewa vikwazo zaidi kutokana na uvamizi wake nchini Ukraine umepata uungwaji mkono wa maseneta 80 ila bado nasubiri tamko la Rais Donald Trump kabla ya kuwasilishwa rasmi bungeni na kujadiliwa.