Ni saa moja na nusu Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msikilizaji ani matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli tumekuandalia mengi tu baada ya taarifa, utakazosikia ni pamoja na kwamba gavana wa jimbo la Kivu Kusini kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo arejea katika muji wa Uvira, rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa kutana na mwenyeji wake rais wa Marekani Donald Trump na Uingereza asitisha mazungumzo kuhusu biashara uria na Israel. Msikilizaji, nchini DRC, gavana wa jimbo la Kivu Kusini Jean Jacques Purusi Sadiki amerejea, msikilizaji, mjini Uvira hapo jana baada ya zaidi ya miezi mitatu mjini Kinshasa, kufuatia uvamizi wa asu ishirini na tatu wanaosaidiwa na Rwanda kwenye mji wa Goma na Bukavu. Kufahamu mengi zaidi, hii hapa taarifa yake Emmanuel Makundi. Alipowasili Uvira, gavana Puruse likashifu uuzwaji wa nyumba na mali za serikali katika mji wa Bukavu, ambao kwa sasa uko chini ya waasi hao, akigusia uwezekano wa vita kukoma hivi karibuni. Tunakuya kukambia kama vita iko nyuma. Ndio mesaji ya shef delita ilimuresiste tumupersevere. Hii vita inakuwa nyuma. Gavana Puruse amerejea kukiwa na ripoti za mapambano ya mara kwa mara katika maeneo ya Fizi na Uvira, kati ya jeshi la Kongo linalosaidiwa na, na wapiganaji Maimai wa Zalendo na jeshi la Burundi dhidi ya makundi yenye silaha twirahneho gumi makundi tiifu kwa AFC M23, lakini je, wakazi wa Uvira wanatarajia nini kutoka kwake? Tunamusii kuunganisha tena muji wa Uvira na Bukavu ili sisi raia wapato ndogo tugali angalau jisi ya kuishi. Hatutegemee kitu aliojela mwa ile mambo yenye anasema mara mingi, lakini haipati masuluhisho. Biamungu Shamba ni msimamizi wa shirika jipya la raia la huko Uvira na Fizi. Yeye amekuwa na haya, tumefurahi na sisi tunamuoma aweze kufanya iliwezekanalo ili e, wapambanaji jeshi wazalendo waweze kuwa katika umoja ili wapiganishe adui. Gavana Purusi alionya dhidi ya kile amekitaja kuwa usaliti na ukabila, akidai hivi karibuni kila mtu atawajibika na matendo yake chini ya sheria. Kamati ya kimataifa, shirika la msalaba mwekundu ICRC imesema zaidi ya wanajeshi wapatao 1359 na polisi wa DRC pamoja na familia zao wamerejea jijini Kinshasa kutoka mji wa Goma kati ya april 30 na hadi Mei 15 baada ya waasi wa M23 kuchukua udhibiti wa mji wa Goma. Waziri mkuu wa zamani wa DRC Augustin Matataponyo hapo jana amehukumiwa kifungo cha miaka kumi jela pamoja na kufanya kazi ngumu, baada ya kukutwa na hatia ya makosa ya rushwa kutokana na ubadhirifu wa dola karibu milioni 247. Matata mara zote amesitiza kesi yake ilichochewa kisiasa, mashtaka yaliyotokana na kashfa mradi wa kilimo wa Bangolo, Bakangolozo. Msikilizaji, Lore Oyembe ni wakili wake. Kulikuwa na kila kitu isipokuwa sheria. Ni muunganisho wa ukweli uliojitenga wa sheria. Uamuzi huo umetenganishwa na ukweli na unabadilisha uaminifu wote wa taswira ya mfumo wetu wa haki. Tutaanzisha ikiwa wateja wetu watakubali ombi la kuonyesha hukumu hiyo imepingana na katiba. Tuna uhakika kwamba hii ni kesi ya kisiasa. Uamuzi huu hautuzuii mashtaka ya msikilizaji yalitokana na kashfa ya mradi wa kilimo wa Bukangalozu. Mahakama pia ilimkuta na hatia Uh, mfanya biashara wa Afrika Kusini ambaye ni Douglas Mtumbo ambapo alihukumiwa kifungo cha miaka tano jela ambapo pia hataruhusiwa kushika nafasi ya umma kwa miaka tano. Kundi la kigaidi la Al-Shabaab nchini Somalia limekiri kuhusika na mashambulio mawili yaliyotekelezwa chini ya saa 48 Somalia katika mji wa Mogadishu na kusababisha vifo vya watu kumi na watatu. Wanachama za baraza la shirika la afya duniani WHO hapo jana na kwa kauli moja wameridhia mpango wa kidunia kuhusu namna bora kukabiliana na magonjwa ya, ya mlipuko ambapo hata hivyo, kutokuwepo kwa Marekani kunatia shaka ufanisi wa itifaki iliyotiwa saini. Mkurugenzi wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema shirika hilo, licha ya ukabiliwa na upungufu wa bajeti, linachukua hatua za kubana matumizi na kupunguza wafanyikazi uh, bila kuathiri operesheni zake. "Vast sums protecting themselves against." Nchi zinatumia kiasi kikubwa cha rasilimali kujilinda dhidi ya mashambulio kutoka kwa nchi nyingine, lakini kimsingi wakitumia rasilimali kidogo tu kujilinda dhidi ya adui asiyoonekana na ambaye anaweza kusababisha madhara zaidi. Kama tunafikiri dola bilioni 4.2 ni sawa au dola bilioni 4.2 kununua silaha ni sawa, basi ni ama tupunguze matarajio yetu kwa kile WHO inafanya, au lazima tukusanye fedha za kutosha. Or we must raise the money. Mlipuko wa virusi vya uviko 19 na vile vya Ebola vilitikisa mifumo ya afya duniani kwa nyakati tofauti, aliyolazimu nchi kuja na mikakati ya kudhibiti kukabiliana na mlipuko mingine siku za usoni. Utawala wa kijeshi nchini Sudan umesema umefaulu kuwafurusha wapiganaji wote wa RSF kutoka jina Khartoum baada ya majuma kadhaa ya mapigano makali. Karokori, leo tutajadili nini kwenye Habari Rafiki? Kwenye habari rafiki, tunaangazia hatua ya wabunge nchini Uganda kupitisha mswada tata unaoruhusu raia wa kawaida kushtakiwa kwenye mahakama ya kijeshi, wabunge wa upinzani wakisusia kikao kilichopitisha mswada huo kwa haraka. Tumemuuliza msikilizaji kuhusu maoni yake kuhusu hatua hii ya wabunge wa Uganda na anazungumziaje madai ya wanasiasa wa upinzani kuwa mswada huo unawalenga wakosoaji wa rais Yoweri Museveni. Anaweza kushiriki kwa kutuma ujumbe wa sauti kwenda WhatsApp alama kujumlisha 254 110 000 420. Naam msikilizaji, hivi sasa ni saa 12 dakika 36 jijini Kinshasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo nchini gini, ni mwaka mmoja sasa tangu redio na televisheni za binafsi za taifa kuzimwa kabisa, wakati antena zao tayari zilikuwa zimeshambuliwa na mawimbi yao kwa muda wa miezi sita serikali ya Guinea inayotawaliwa kijeshi ikaondoa tu leseni za kituo cha redio cha fim fm na chaneli kadhaa za vikundi vya njoma na hodofu kampuni mama za vyombo habari vilifutiliwa zaidi nchini humo na niliviambia vyombo vya habari wakati vilikataa wito wangu mwezi Mei mwaka jana, wote wanaokataa kufuata mwongozo wa mabadiliko watatoweka kwa makosa yao wenyewe. Na niliwaambia waandishi wa habari, kuna nafasi ya kuchukua, lakini nafasi hiyo lazima iendane sambamba na mabadiliko ni sauti yake Baori ambaye ni waziri wa habari nchini uh, Guini. Kwengine kwa msikilizaji ni kwamba waziri mkuu wa Senegal Usman Songa amesema uchimbwaji uh, wa makaburi eneo la Tairoye umeanza ku fanyika ili kubaini idadi ya watu waliofariki baada ya jeshi la Ufaransa kumiminia risasi raia eneo hilo Disemba mosi mwaka elfu moja mia tisa na tisini na nne. Songo amesema lengo ni kubaini idadi kamili ya raia waliouawa. Afisa mkuu wa ofisi katika afisi ya masuala ya Afrika kwenye wizara ya mambo ya nje ya Marekani Troy Fitrel amesema uh, biashara kati ya Marekani na Afrika chini ya mwavuli wa GOA itahitaji manufaa zaidi kwa pande zote mbili, wakati huu mkataba huo ukionekana kusuasua kutokana na sera ya rais wa Marekani Donald Trump. Na msikilizaji, tunazidi kupata habari kutoka idhaa hii ya Arifa ya Kiswahili, ambapo waziri wa mambo ya nje ya Uingereza David Lami ametangaza nchi yake kusitisha mazungumzo kuhusu biashara huria kati yake na Israeli kutokana na taifa hilo kuendelea kuzuia misaada kwenye ukanda wa Gaza. Tangazo la waziri Lami limekuja wakati huu ambapo Israeli imeendelea kusisitiza kuwa itadhibiti eneo lote la Gaza. Serikali ya Netanyahu inapanga kuwaondoa raia wa Gaza kutoka kwenye makazi yao na kuwapeleka kwenye eneo dogo la kusini mwa Gaza. Lazima tukitaje hiki kama kilivyo: ni ubaguzi mihatari, ni hatari, ni unyanyasaji, ni ukatili na nalaani kwa nguvu zote. Netanyahu, ondoa zuio hili haraka na ruhusu misaada kuingia Nigeria Wakati mashirika ya misaada yakisema licha ya kisema, Lichia, Tel Avivu hapo jana kuruhusu malori machache kuingia Gaza, bado ya misaada hiyo haitoshi. Umoja wa Ulaya umetangaza kuondoa vikwazo dhidi ya taifa la Siria ya wiki moja baada ya Marekani pia kutangaza kufanya hivyo, mkuu wa sera za kigeni wa EU Kaj Kalas akisema wanatoa nafasi ya taifa ili kujiendeleza baada ya kuanguka kwa utawala wa Bashar al Assad. Waziri wa fedha wa Canada francois Philipe amesema na matumaini kuhusu hali ya kiuchumi ya dunia kuimarika, wakati huu Canada ikiwa mwenyeji wa mkutano wa mawaziri wa fedha wa mataifa ya G7. Umoja wa Ulaya umetangaza vikwazo vipya dhidi ya Urusi. vikwazo shawishi Urusi kusitisha uvamizi wake katika taifa la Ukraine. Ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International msikilizaji, matangazo yanakuja mbashara usawa. Pia kutufuata kwenye mtandao yetu ya kijamii, RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook, X pamoja na Instagram. Tuko pia kwenye mtandao wa Twitter.