ni saa moja na nusu za asubuhi jijini bujumbura nchini burundi jijini nairobi nchini kenya ni saa mbili na nusu na hii ni rfi kiswahili ali bilali karibu katika matangazo yetu ya leo jumanne mei 20 mwaka 2025 ikiwa ni awamu ya pili tunaanza kwa muhtasarini Kamati maalum ya bunge la seneti nchini DRC imeomba kikao na rais wa zamani Joseph Kabila. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa kuzuru nchini Marekani juma hili, wakati huu uhusiano na taifa hilo ukionekana kutetereka. Na Uingereza na Umoja wa Ulaya hapo jana zimefikia makubaliano ya kihistoria kuhusu ushirikiano wa kibiashara na usalama. Habari kamili tuanzie huko nchini DRC ambako kamati maalum ya bunge la senate nchini DRC imeomba kikao na rais wa zamani Joseph Kabila kuhusiana mchakato unaoendelea wa kutaka kuondolewa kinga, kufunguliwa mashtaka kwa rais huyo wa zamani. Benson Wakoli. Spika wa bunge hilo Jean Sama Lukonde amemwalika rais Kabila kwa kikao Jumane hii kujadili mapendekezo ya kuondolewa kwa kinga dhidi yake ya kufunguliwa mashtaka, kabla ya kamati maalum inayoshughulikia kuondolewa kwa kinga hiyo kuandika ripoti na kuiwasilisha bungeni. Rais Kabila, ambaye baada ya kustaafu sasa ni seneta wa maisha, anatuhumiwa kwa kuhusika na vitendo ambavyo vimetajwa kuwa ni sawa na harakati za uasi kwa kufanya mawasiliano na kundi la waasi la M23, kosa ambalo ni hatia kwa mujibu wa sheria ya kijeshi ya 130. Nchini DRC Joseph Kabila sasa atafahamu hatima yake ya iwapo atafunguliwa mashtaka au la kufikia mwishoni mwa juma hili baada ya bunge kuidhinisha au kukataa mapendekezo ya kufunguliwa mashtaka dhidi yake. Kwa mujibu wa Ajun Byun ambaye ni msemaji wa shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi ulimwenguni UNHCR imewarejesha takriban wenye Rwanda elfu moja na mia moja katika nchi walikotoka, ndani ya siku mbili. Operesheni iliyozinduliwa Jumamosi iliyopita na kuendelea hadi Jumatatu Mei 19. Rais wa Rwanda, Paul Kagame, amesema wakati umefika kwa bara la Afrika kujitegemea katika masuala ya ulinzi na usalama, akisisitiza umuhimu wa bara hilo kuwa na mikakati binafsi kukabili changamoto za usalama. For far. Kwa muda mrefu usalama wetu umechukuliwa kuwa mzigo ambao umekuwa ukishughulikiwa na watu wengine bila ya kutuhusisha, na mara nyingi hatufaidiki wala hawatafuti kupata ushauri wetu. Mwelekeo huu haujafanikiwa. Kinachoonekana hapa ni mpango wa maksudi wa kubadilisha mtazamo na mwelekeo wa namna bara Afrika linajihusisha na suala zima, mjadala kuhusu usalama wa dunia. Kagame ametoa kauli hiyo wakati wa kongamano la kimataifa kuhusu usalama barani Afrika linalofanyika mjini Kigali nchini Rwanda. Uchunguzi nchini Ufaransa dhidi ya Agath Habjarimana, mjane wa rais wa zamani wa Rwanda Juvenal Habjarimana, sasa umefungwa bila kufunguliwa mashtaka yoyote, uamuzi uliofanywa Ijumaa Mei 16 mwaka huu Kulingana na vyanzo vilivyo karibu na kesi hiyo, majaji walihitimisha kuwa ushahidi unaomtia hatiani kwa nafasi yake katika mauaji ya halaiki ya mwaka 1994 ulikuwa unakinzana na hata kuwa wa uongo. Wanaharakati wa haki za binadamu nchini Kenya sasa wanapanga kwenda mahakamani kuishitaki serikali ya Tanzania kwa kileo wanachosema imekiuka haki za binadamu kufuatia kuwakamata na kuwafukuza nchini humo wanaharakati waliotaka kuhudhuria kesi ya mwanasiasa wa upinzani Tundu Lisu. Undani wa taarifa hii na Emmanuel Makundi. Akizungumza baada ya kurudishwa nyumbani mkurugenzi wa shirika la Voko Africa Khalid Hassan akiwa sambamba na jaji mkuu wa zamani wa Kenya Willy Mutunga na mwanaharakati Hanifa Adan amesema wanatafuta ushauri wa kisheria. Tuna nia ya kuweza kufikisha swala hili mahakamani ili kusonga mbele, kuhakikisha udhalimu kama huu ulioonekana leo hii na jana pia na ma, na Martha Karua usiweze kurudia tena katika kanda hii ya Afrika Mashariki. Kufukuzwa kwa wanaharakati hao kulikuja siku moja kupita tangu idara za usalama kwenye uwanja wa ndege wa Julius Nyerere zimkamate waziri wa zamani wa sheria wa Kenya Martha Karua pamoja na wanasheria wengine wawili na kuwafukuza. Haya ya kijiri, Rais Samia Suluhu Hasan ametoa onyokali kwa wanaharakati wa kigeni aliyodai wanajaribu kutatiza utulivu wa nchi yake, akiapa kuwashughulikia ipasavyo, kauli iliyoibua ukosolewaji zaidi wa serikali yake. Kuna majaribio kadhaa, niwaombe sana vyombo vya ulinzi na usalama na nyinyi wasimamizi wa sera zetu nje, kuto kutoa nafasi kwa watovu wadabu wa nchi nyingine hapa pe, awali Tundu Lissu alipandishwa kizimbani katika mahakama ya Dar es Salaam akikabiliwa na mashtaka uhaini katika kesi ambayo hata hivyo imeahirishwa hadi Juni mbili, akiwa mahakamani akionekana mwenye furaha. Kama mnaweza mkamudisha Jaji Mkuu Willy Mutunga asije kuangalia kesi inaendaje mmekwisha <laughs> Haya ya kijiri polisi nchini humo inaendelea kumshikilia mwanaharakati mwingine wa Kenya Bonifasi Mwangi aliyekamatwa hotelini pamoja na mwanaharakati mwingine wa Uganda Agata Atuhire. Matukio ya kukamatwa na kuzuiwa kuingia nchini humo kwa wanaharakati kumezidisha ukosolewaji wa serikali ya Rais Samia inayotuhumiwa kutumia vyombo vya usalama kuwanyanyasa na kuminya uhuru wa watu kutoa maoni. Nelson Koech, mwenyekiti wa kamati ya ulinzi, mambo ya nje na ujasusi katika bunge la Kenya, ametoa pingamizi la moja kwa moja kwa senet, kwa seneta wa Marekani Jim Rich kuhusu wasiwasi juu ya uhusiano wa Kenya na China, akisema nchi hiyo inatafuta ushirikiano wala sio shinikizo. Aliyekuwa naibu wa rais wa Kenya, ambaye sasa amekuwa mkosoaji mkubwa wa serikali Rigathi Gachagua, anadai serikali ya rais William Ruto ina njama ya kumuua kwa kumpa sumu. Aidha, Rigathi anadai rais Ruto ameagiza walinzi wake binafsi wapokonywe silaha, hatua anayosema itatoa nafasi kwa wahuni kumshambulia. Maagizo ni kwamba nipewe sumu kupitia njia ya kupumua ambayo itapooza ubongo wangu kwa kipindi cha miezi tatu. Rais Ruto pia ameagiza walinzi wangu wapokonywe silaha na leseni zao, ili mimi niwachwe bila walinzi, hatua itakayoruhusu so wahuni kunishambulia na pengine kuniua. Gachagua ambaye aliondolewa madarakani kupitia bunge tayari ametangaza kuwania urais kwenye uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na saba. Kuna nini leo kwenye Habari Rafiki? Kwenye habari rafiki, wanaharakati wa haki za binadamu kutoka nchini Kenya, akiwemo jaji mkuu mstaafu Willy Mtunga na mwanasiasa wa upinzani walizuiwa kuingia nchini Tanzania, walikokwenda kusikiliza kesi ya uaini inayomkabili kiongozi mkuu wa upinzani Tundulisu. Rais Samia Suluhu Hassan amesema serikali yake haitaruhusu wanaharakati wa kigeni kuingia nchini Tanzania na kuingilia maswala ya ndani ya nchi yake. Unazungumziaje kauli ya Rais Samia? unadhani hatua hii inayumbisha demokrasia katika nchi za afrika Mashariki? Msikilizaji anaweza kututumia maoni yake kwenda WhatsApp alama kujumlisha 254 110 000 420 saa moja na dakika 38 pale Uvira ambako matangazo hayo anasikika vema kupitia redio Le Mesage du Peuple. Rais wa Afrika Kusini Siril Ramafosa juma hili anatarajiwa kuwasili Marekani katika ziara ya kikazi anayoifanya, wakati huu uhusiano kati ya mataifa hayo ukiendelea kuyumba. Kwa mujibu huo waziri mmoja, uhusiano wa kibiashara kati ya nchi hizo utakuwa ndio lengo kuu la ziara yake. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Lii Ndlela ni mchambuzi wa maswala ya afrika kusini. Afrika Kusini, ikonomi yao imesimamishwa kabisa na wazungu wenye wako huko afrika kusini, na wakitolewa A inawezekana afrika kusini labda iende kwa njia yenye Zimbabwe ilifanyiwa. Sasa ndiyo Ramaphosa anafaa akuwe mtu mwenye atajileta chini, aongee vizuri na Trump ndio waelewane, ndio ambapo kutakuwa na suluhu ya kusimamia ikonomi ya South Africa. Sauti yake Lindlela Li, mchambuzi wa maswala ya siasa za Afrika Kusini. Mahakama maalumu nchini Senegal hapo jana Jumatatu ilimshtaki waziri wa zamani wa serikali kwa, kwa ubadhirifu wa fedha za uviko 19 Salimat Diop ambaye alikuwa waziri wa wanawake chini ya rais wa zamani Macky Sall ni mmoja wa mawaziri watano wa zamani wanaokabiliwa na tuhuma za ufisadi ikiwa ni pamoja na matumizi mabaya ya fedha zilizokusudiwa kupambana na janga la uviko 19. Majaji katika mahakama kuu ya Umoja wa Mataifa wameunga mkono Ekuatorio Guine katika mzozo na nchi jirani ya Gabon kuhusu ni mkataba gani uliohusisha umiliki wa visiwa vitatu vyenye utajiri mkubwa wa mafuta ambavyo havikaliwi. Uamuzi huo sasa unakabidhi visiwa hivyo kwa Ekuatorio Guine.