Ni saa moja na nusu za asubuhi jijini Bujumbura nchini Burundi, sawa na saa mbili na nusu za asubuhi jijini Dar es Salaam, Tanzania. Na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, nina furaha lukuki kukutana nawe tena leo Jumatatu, Mei 19 mwaka 2025, katika matangazo. Ambayo tuanze kwa mutasari Maelfu ya watu waliokimbia machafuko mashariki mwa DRC wanakabiliwa na hali ngumu katika kambi ya Musenyi nchini Burundi. Kesi ya uhaini dhidi ya Tundulisu nchini Tanzania inarejelewa tena leo jijini Dar es Salaam, Tanzania. Na waziri mkuu wa Libya anayeungwa mkono na jumuiya ya kimataifa ametoa wito kwa makundi na silaha kujihusisha na taasisi za serikali. Israel yasema itaruhusu sasa kuingizwa kwa misaada ya chakula muhimu kwenye ukanda wa Gaza. Habari kamili. Nchini Burundi, maelfu ya wakimbizi kutoka nchini DRC waliokimbia machafuko wanakabiliwa na hali ngumu katika kambi ya Musenyi kusini mwa nchi hiyo, ikiwemo upatikanaji wa chakula, maji safi na miundombinu mingine. Mashirika ya kibinadamu yanayowahudumia wakimbizi hao yanasema licha ya juhudi wanazozifanya, bado mahitaji hayatoshi kutatua changamoto zinazowakabili wakimbizi hao france bigen ni mwakilishi mkazi wa unicef nchini burundi tangu mwanzoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano tuna zaidi ya watu elfu sabini waliokimbia machafuko kutoka nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambao wameingia burundi wanaanzia kupitia katika kambi ya muda kabla ya kupelekwa katika kambi ya musenyi iliyowapokea mpaka sasa wakimbizi elfu kumi na wanane asilimia 53 ni watoto waliokimbia machafuko ni sauti yake Franc Begin, mwakilishi mkazi wa UNICEF nchini Burundi. Makardinali wa Kiafrika, wateule wa papa mpya mwenye mamlaka, hapo jana Jumapili wamemtakia Papa Leon wa 16 kila la heri katika uongozi wake. Viongozi hao wamemkaribisha kushiriki katika kukomesha migogoro inayosambaratisha baadhi ya nchi za Afrika, ikiwemo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kesi ya uhaini inayomkabili mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania Chadema Tundulisu inarejelewa tena hivi leo kwa ajili ya usikilizwaji wa awali, kesi ambayo chama chake kinadai imechochewa kisiasa. Haya yanajiri wakati hapo ya jana mamlaka nchini humo zilimkamata kwa muda na kuagiza kurejeshwa nchini mwake mwanasheria na mwanasiasa wa upinzani nchini Kenya Martha Karua ambaye alienda nchini humo kwa ajili ya kufuatilia kesi ya Lisu. Akiwa katika uwanja wa ndege wa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, Karua alikamatwa pamoja na wanasheria wengine wawili ambao nao walifukuzwa. tunataka tukwambie kwamba wanda. kama raia wa Afrika Mashariki wanda. na mimi ni mmoja wao, hatutapuuza hili. Mamlaka za CCM zina nia kukiuka sheria na zina haja kuhakikisha kwamba tundulisu anapata haki. Kwa Rais Samia Suluhu Hassan, futa mashtaka dhidi ya Tundu Lissu, koma kuangaisha uangalizi, na kama waangalizi hatuna mchango wote kwa kile kinafanyika. Mashirika ya kimataifa ikiwemo Bunge la Umoja wa Ulaya yamekosoa kesi hiyo, wakishinikiza mwanasiasa huyo kuachiliwa huru bila masharti. Profesa Mohamed Yakub Janabi kutoka nchini Tanzania amechaguliwa hapo jana kuwa mkurugenzi wa kanda ya afrika katika shirika la afya duniani WHO na kupata muhula wa miaka mitano kuanzia mwaka huu wa 2025 hadi mwaka 2030. Daktari huyo mzoefu wa magonjwa ya moyo alinyakua nafasi hiyo kwa kupata kura 32 akiwashinda wagombea wengine watatu kutoka Cote d'Ivoire, Guinea na Togo. Zaidi ya watu alfu kumi na watatu wameuawa baada ya kutokea baada ya mashambulizi ya kujitoa muhanga kulenga shughuli ya kuwasajili makurutu wa jeshi nchini Somalia. Benson Wakuli kwa mujibu wa taarifa ya Wizara ya Habari, tukio hili lilitokea katika kambi ya Zero Demayo kusini mwa jiji la Mogadishu, mlipuaji huyo akilenga vijana waliokuwa wakisajiliwa kujiunga na jeshi, japo hakuna likiri kuhusika na shambulio hilo hadi kufikia sasa. Ni kisa kinachojiri siku moja tu baada ya siku Jumamosi Kanali Abdurahman Hajlal kuuawa na wapiganaji wanaodaiwa kuwa, kuwa wakundi la kigaidi la Alshababu, ambao sasa wanakisiwa kwamba wamejiunga bila kufahamika kwa serikali na vyombo vya usalama. Tukio kama hili. Pia liliwahi kuripotiwa mwaka 2023 ambapo zaidi ya wanajeshi 25 w waliuawa. Kundi la Al-Shabaab kwa miongo kadhaa sasa limekuwa likitekeleza mashambulio kwenye kambi za jeshi nchini Somalia na majengo ya serikali. Naam, ni watu zaidi ya kumi na watatu na sio watu alfu kumi na tatu kama nilivyoeleza hapo awali. Mashambulizi ya makombora yaliyofanywa na kundi la wanamgambo wa RSF wa Sudan yamewaua takriban watu kumi na wanne hapo jana Jumapili, katika kambi ya wa wakimbizi yanayokabiliwa na njaa katika eneo linalokumbwa na vita la Dafu, magharibi mwa nchi hiyo. Tusikilize sasa mada ya habari. Rafiki msikilizaji, viongozi wa dunia wameendelea kutoa wito wa amani kwenye nchi za Ukraine, Gaza na Sudan, ambako vita zinazoendelea zimesababisha vifo vya maelfu ya raia na wengine kuwa wakimbizi. Hata hivyo licha wito hu, ya wito huu mapigano yameendelea kuripotiwa. Tunamuuliza msikilizaji anafikiri nini zaidi kifanyike kupata suluhu na anaamini jumuiya ya kimataifa imeshindwa kuwajibika. Kushiriki, atume ujumbe wake wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama kujumulisha 254110000420 nam saa mbili dakika thelathini na sita Afrika Mashariki. Matangazo anapata pia kupitia redio Le Messager Du Peuple pale Uvira, kusini mwa mkoa wa Kivu. Waziri Mkuu wa Libya anayeungwa mkono na jumuia ya kimataifa ametoa wito kwa makundi yenye silaha kujihusisha na taasisi za serikali baada ya siku kadhaa za mapigano mjini Tripoli na maandamano ya kumtaka kujiuzulu. kujiuzulu Franc Kiua. Libya imegawanyika pande mbili ambapo kuna serikali ya waziri mkuu Abdul Hamid Deiba inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa na ile ya mashariki inayoongozwa na mbabe wa kivita Khalifa Haftar. Nchi hiyo ya Afrika kaskazini imesalia katika mzozo mkubwa tangu uwasi wa mwaka 2011 ulioungwa mkono na NATO ambao ulimwondoa na kumuua kiongozi wa muda mrefu Muammar Gaddafi. Mapigano ya hivi maajuzi yamesababisha vifo wa nane, ya takribani watu wanane, ilisema taarifa ya Umoja wa Mataifa, wakati huu mamlaka za Tripoli zikiwa bado hazijatoa idadi kamili. Licha ya shinikizo la kutakiwa kujiuzulu, waziri mkuu Deiba ameyataka makundi yanayompinga kuunga mkono serikali yake. na mwinjilisti wa televisheni wa Nigeria aliyeachiliwa kwa kosa la kuwabaka wanawake vijana kutoka kanisani kwake ameondoka nchini Afrika Kusini siku ya Jumapili ambapo serikali imesema, siku chache baada ya waendesha mashtaka kusema kwamba watafungua tena kesi dhidi yake. Nchini Guinea, serikali kuu inayotawala inaendelea kuchukua udhibiti wa sekta ya madini. Wiki iliyopita jeshi lilikuwa tayari limefuta leseni za uendeshaji wa kampuni mbili za mafuta. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwensi 15 215 kilohertz na msambiani dakika 38, jijini Nairobi nchini Kenya. Israeli imesema sasa itaruhusu kuingizwa kwa misaada ya chakula muhimu kwenye ukanda wa Ghaza, kama anavyotueleza hapa Ilari Ingati. Kulingana na taarifa kutoka ofisi ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu, hatua hiyo imechukuliwa baada ya tathmini ya wanajeshi wake ambao wameanzisha tena operesheni kwenye ukanda wa Gaza. Israeli imekuwa ikikabiliwa na shinikizo kuondoa zuio la misaada kuingia Gaza, ambapo chakula, mafuta wala dawa havikuruhusiwa kuingia kwenye eneo hilo. Mashirika ya misaada yameonya kuwa raia zaidi ya milioni mbili kwenye ukanda wa Gaza wanakabiliwa na tishio la baa la njaa kutokana na hatua ya Israeli. Naye waziri wa mambo ya kigeni wa Ufaransa Jean Noel Baro ameitaka Israeli kuhakikisha misaada inaruhusiwa kuingia Gaza bila vizuizi. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Leon wa kumi na sita ametoa wito wa umoja katika misa yake ya kuapishwa mjini Vatican iliyohudhuriwa na maelfu ya viongozi waumini na wa dunia akiwemo Volodimir Zelenski wa Ukraine. Waziri mkuu wa Uingereza Keir Starmer amewakaribisha wakuu wa Umoja wa Ulaya siku ya Jumatatu kwa mkutano wa kilele wa kihistoria uliopangwa kuleta uhusiano wa wakarib...