Ni saa mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, miongoni mwa taarifa za dunia tulizokuandalia katika awamu hii: mshauri wa rais Trump afanya mazungumzo na rais Kagame na rais Tshisekedi kuhusu rasimu ya mkataba wa amani. Libya yatoa mamlaka kwa mahakama ya ICC kuchunguza madai ya uhalifu wa kivita, na waziri mkuu wa Uingereza asema Rais Putin lazima wajibike kwa kushindwa kushiriki mazungumzo ya amani nchini Uturuki. Natumai hujambo, karibu Mshauri wa rais wa Marekani Donald Trump kuhusu masuala ya Afrika Masad Bolos hapo jana ameripoti kufanya mazungumzo na rais wa Rwanda Paul Kagame na mwenzake wa DRC Felix Tshisekedi kuhusu rasimu ya mkataba wa amani, wakati huu Washington ikijaribu kuzipatanisha pande hizo. Kufahamu mengi zaidi, hii hapa taarifa yake, Hillary Ngati. Marekani kwa sasa inaendelea kusubiri majibu ya mwisho yanayotarajiwa kuwasilishwa wikendi hii kutoka Kinshasa na Kigali kuhusu makubaliano ya kuelekea kupatikana kwa amani ya kudumu kulingana na Masad. Licha ya kwamba Marekani ina matarajio makubwa kutoka kwa Kigali na Kinshasa, amekiri kwamba huenda mapendekezo yatakaowasilishwa yatahitaji kufanyiwa maboresho zaidi. Kwa sasa, Marekani inasema imeridhishwa na hatua zilizopigwa katika mazungumzo kati ya Rais Paul Kagame na Felix Chisekedi. DRC na Rwanda mapema mwezi huu ziliwasilisha rasimu ya mapendekezo yao kuhusu namna amani inaweza kupatikana mashariki mwa nchi hiyo. Baada ya eh, kila kitu kukamilika, mawaziri wa mambo ya kigeni kutoka mataifa ya Rwanda na DRC wataalikwa tena jijini Washington. Kamati ya kitaifa ya Msalaba Mwekundu ilisema jana kwamba imewahamisha zaidi ya wanajeshi na polisi 1300 wa DRC kutoka mji wa mashariki wa Goma ambao unadhibitiwa na waasi wa M23. Bunge la Seneti nchini DRC hapo jana lilianza vikao kujadili ikiwa limeondolea kinga ya kushtakiwa rais wa zamani na seneta wa maisha Joseph Kabila anayetuhumiwa kuwa na uhusiano na piganaji wa AFC M23 ambao wanasaidiwa na Rwanda. Wizara ya sheria inataka Kabila aondolewe kinga, ikidai yeye pamoja na chama chake cha PPRD wanashirikiana na waasi ili kufanya uasi mashariki mwa nchi hiyo. Hata hivyo, uongozi wa PPRD umekosoa hatua hiyo, kama anavyoeleza hapa Ferdinand Kambere, naibu katibu mkuu wa chama hicho. Yote inaingia kwa ileile ile, e, mradi wao wa kuonyesha kama rais mstaafu Joseph Kabila Kabange analeta hofu sana kwa ngambo yao, kwani yote walioinena walioipromet kwa raia kama watafanya, hakuna hata kitu moja raia hapumzike, e, mauaji liendelea, mateso inaendelea, kunyongwa inaendelea. Leo wanaongelea wao na Rwanda na M23 mali yetu hatujue tunaenda wapi, wamwondoe kinga au maimunite kwa Rais Mustafa. Sauti ya Kefad na Andika Mbere, naibu katibu mkuu wa chama cha PPRD nchini DRC. Mbuga kubwa ya kitaifa ya wanyama nchini Rwanda, Akagera, ilianza jana ama ilisema jana kwamba itapokea vifaru weupe sabini kutoka Afrika Kusini baadaye mwezi huu, ikiwa ni uhamisho mkubwa zaidi kuwahi kutokea nchini humo. Serikali ya Sudan Kusini imekanusha taarifa zinazosambaa mitandaoni kuhusu kifo cha Rais Salva Kiir. Wizara ya Mambo ya Nje ikitaja taarifa hizo kama za uongo. Mashambulio ya ndege nyuki yaliyofanywa na wapiganaji wa RSF kwenye maeneo tofauti ya mji wa Katumu nchini Sudan yamesababisha mji huo kukosa umeme. Mwanahabari wetu wa masada ya Sudan, James Shimanyula, ametutumia ripoti ifuatayo. Kiongozi wa kijeshi Jenerali Al Fateh Burhan kwa mara nyingine amewashutumu wanamgambo hao kwa kuendelea kutekeleza mauaji ya halaiki. Wanamgambo hawa wameleta maafa makubwa, wamesababisha watu kutoka makwao na kuhusika na vitendo vya ubakaji dafum, wakilenga makabila kadhaa kuwatesa watu na vitendo vya hasa katika jimbo la Darfur. Mashambulizi mengine ya Port Sudan na Omdurman na Hartum ni mabaya sana na yanafaa kukomeshwa mara moja. Naye naibu kamanda wa RSF meja jenerali Osman Mohamed anasema RSF wanaendeleza mashambulio kwa sababu ya kujilinda dhidi ya wanajeshi. Tutaendelea kukabiliana na wanajeshi wanaomtii Burhan hadi waangamizwe kabisa. Wao pia wametenda vitendo vya kikatili huko Darfur, vitendo ambavyo hawafai kusamehewa. Mapigano bado yanaendelea Darfur. Nixon Panyakor ni mchambuzi wa masuala ya Sudan. Hii isipoangaliwa, na hasa Umoja wa Mataifa, hii ni kama italeta hasara Afrika nzima, sababu nchi za Afrika Mashariki wote ni ndugu sasa ukiona ndugu moja kama ni Sudan anaumia, Kenya, Tanzania, Uganda, Rwanda, Burundi wote pia wataumia. Haya yanajiri wakati huu wataalamu wa Umoja wa Mataifa wakionya kuwa wanawake na wasichana nchini Sudan wanakabiliwa na ubakaji na mauaji mikononi mwa wanamgambo wa RSF. Chama kikuu cha upinzani nchini Ethiopia, TPLF, hapo jana kimeyataja maelekezo ya tume ya uchaguzi nchini humo kupiga marufuku shughuli zozote za kisiasa za chama hicho kama tishio kwa mchakato wa amani ya nchi hiyo. Maelezo ya kina na Carol Corir. Katika barua ambayo TPLF iliandika kwa Umoja wa Afrika, inataka serikali ya Waziri Mkuu Abi Ahmed kushinikizwa kuondoa zuio hilo mara moja. TPLF inasema uamuzi huo unakinyima chama hicho haki ya kisiasa na inatishia kusambaratisha mchakato wa amani kama ilivyokubaliwa kwenye mkataba wa Pretoria wa mwezi Novemba ishirini na mbili mkataba ambao ulimaliza mapigano ya miaka miwili kati ya serikali na wapiganaji wa Tigray yaliyosababisha vifo vya watu laki sita. Chama cha TPLF kilichokuwa na umaarufu wa miaka thelathini kiliondolewa rasmi siku ya Jumatano kwenye sajili ya vyama vya siasa kwa kushindwa kuandaa kikao cha baraza kuu. Awali chama hicho kilifungiwa kwa miezi mitatu na kupewa onyo na sasa kimebakia na chaguo chaguo la kufanya ombi la kusajiliwa tena baada ya uchaguzi mkuu wa Juni mwaka 2026. Habari ndiyo kila siku, za Ijumaa katika makala ya habari rafiki ni mada huru. Tunakupa nafasi wewe, msikilizaji wetu, kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumulisha 254 110 000 420. Ndiyo habari rafiki Wamoshi Tanzania, matangazo hayo unayapokea kupitia mita bendi ya 90.7, Redio Moshi. Serikali ya Libya imekubali kutoa mamlaka kwa mahakama ya uhalifu wa kivita ICC kuchunguza madai ya uhalifu wa kivita wakati wa uasi wa mwaka 2011 ambao ulipelekea mauaji ya dikteta wa muda mrefu Muamar Gadafi, licha ya kutokuwa sehemu ya mkataba wa Roma. Mwendesha mashtaka mkuu wa ICC Karim Khan alisema jana. Mapigano makali kusini magharibi mwa Chadi yamesababisha vifo vya watu 35, serikali ilisema jana, bila kutoa maelezo kuhusu nani alihusika huko, vyanzo vya ndani vikilaumu mzozo kati ya wafugaji na wakulima. RFI. Waziri Mkuu wa Uingereza, Keir Starmer, amesema rais wa Urusi, Vladimir Putin, lazima wajibike kwa kushindwa kushiriki mazungumzo ya amani nchini Uturuki, kauli inayotoa wakati huu Rais Donald Trump akisema amani itapatikana pale tu atakapokutana na rais Putin. Katika hatua nyingine, rais Volodymyr Zelensky amesema kitendo kilichofanywa na Putin ni dharau kwa nchi mwenyeji. Ninaamini kwamba Marekani na Uturuki kwa sasa zinahisi kutoheshimiwa na Urusi, na haya ni maoni yangu. Hakuna wakati uliowekwa wa mkutano, hakuna ajenda na hakuna uwakilishi wa viongozi wa juu. Hii ni ishara ya wazi ya kutoonyesha heshima. Sisemi kwamba Warusi hawatuheshimu kwani hili tayari ni dhahiri, lakini sisi tunaelewa. Hata hivyo, katika mazingira haya ni ukosefu wa heshima kwa Erdogan na ukosefu wa heshima kwa Trump. Npoadtrump au yanajiri wakati rais Recep Tayyip Erdogan baadaye leo akitarajiwa kukutana na ujumbe wa Moscow na Kiev mjini Ankara. Irani leo itafanya mazungumzo na Uingereza, Ufaransa na Ujerumani nchini Uturuki baada ya rais wa Marekani Donald Trump kusema makubaliano ya nyuklia na Teherani yanakaribia. Na nchini Uruguay takriban watu laki moja walijitokeza hapo jana kutoa heshima zao za mwisho kwa rais wa zamani Jose Pepe Mujica.