Saa mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa kiswahili ya Radio France International. Caroline Corir Kwenye awamu ya pili, wakazi wa kijiji cha Katogota nchini DRC waandaa kumbukizi ya miaka 25 ya mauaji yaliyofanywa na waasi wa RCD Goma mwaka elfu mbili. Rais wa zamani wa Mauritania Mohamed Ol Abdulazisi ahukumiwa kifungo cha miaka 15 jela. Rais wa Rusi Vladimir Putin kususia mazungumzo na Ukraine nchini Uturuki. Karibu katika awamu ya pili ya matangazo ya asubuhi hii. Nchini DRC, wakazi wa kijiji cha Katogota wamefanya kumbukumbu kumbu ya miaka 25 tangu mauaji ya watu mia tatu sabini na tano yaliyoendeshwa na wasi wa RCD ya Igoma katika kijiji chao mwaka elfu mbili. Undani wa taarifa hii na Victor Abuso mauaji hayo yalitekelezwa na waasi wa RCD Goma waliokuwa na hasira baada ya kifo cha makamanda wao wawili waliowawa na wapiganaji wa Maimai karibu na eneo la Katogota. Rumeneza ni mkazi wa eneo hilo, anakumbuka kilichotokea hakuna nyumba yenye hawakuingia kama kwenda naua watu, nilipotezaka shangazi yangu na babinamu. Kwa kawaida wakazi wa Katogota huandaa misa na ibada kwa kumbuka waliopoteza maisha na kurusha mashada maua kwenye mto Rusizi kama kumbukumbu, ila mwaka huu hilo halikuwezekana kwa sababu wengi wamekimbilia nchini Burundi na wengine katika vijiji jirani. Esperance matumaini ni miongoni mwao. tunalalamikia viongozi watujue hali, watusikilie huruma, waangalie hizi mahatima zilibakiaga na wajane, maanayake watuchukulie kwa gisi, na sisi tujikute watu kama wakaji wa wengine fasi Rafael Wakenge, mratibu wa muungano wa Wakongomani kwa ajili ya haki ya mpito anaeleza matatizo yanayowakumba katika juhudi za kutafuta haki. Sisi tunadhani kama inawezekana, kama tunakuwa na hiyo politik, kama tunakuwa na strateji ya kuweza kutia kweli ile sheria ya mpito. Familia za wahanga wa mauaji ya Katogota zinatoa wito kwa Umoja wa Mataifa kuanzisha mahakama ya kimataifa kwa ajili ya Kongo ili kuhukumu makosa yote yaliyofanywa kwenye ardhi hiyo. Mahakama ya Kikatiba nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeairisha hadi Jumanne hijayo kutolewa kwa uamuzi katika kesi dhidi ya aliyekuwa waziri mkuu Agustin Matata Ponyo. Msikilizaji, mapigano zaidi yameripotiwa kwenye vijiji vya Chufui, Kasheke, Kabamba na Mabingu jimboni Kivu kusini mashariki mwa nchi ya DRC, kati ya wa wapiganaji wazalendo na waasi wa AFC M23 wanaosaidiwa na Rwanda. Ruben Lukumbuka anatufahamisha zaidi. Vyanzo vya kiusalama na mashirika ya kiraia kwenye mkoa huo vimethibitisha kuwa wakazi wa vijiji vya Chofi na Kasheke wilaya ya Kalehe, na vilevile vile, vijiji vya Kabamba na Mabingu eneo la Kabare wamejikuta katika hatari na wengine kulazimika kukimbia makazi yao. Mapigano hayo yalianza siku ya Jumanne kwenye maeneo ya Kasheke Lemera katika eneo la Kalehe, ambapo vikosi pinzani vilipambana siku nzima. Idadi kamili ya vifo kutokana na mapigano haya bado haijulikani, huku idadi ya watu waliolazimika kukimbia makazi yao inaongezeka na wengi wao hawana msaada wowote wa kibinadamu, vyanzo vya ndani vimesema. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, kimepuzilia mbali hatua ya msajili wa vyama vya siasa kufuta uteuzi wake wa viongozi wa ngazi za juu wa chama chake uliofanyika Januari 22 mwaka huu katika hatua ya hivi punde ya mvutano kati yake na mamlaka nchini humo. Aliyekuwa naibu wa rais wa Kenya, Rigathi Gashagwa, ambaye kwa sasa ni mkosoaji mkubwa wa aliyekuwa bosi wake Rais William Ruto, baadaye hivi leo anatarajiwa kuzindua chama kipya ambacho anasema kitatumika kumng'oa Ruto madarakani katika uchaguzi ujao. Kufahamu zaidi, hii hapa taarifa yake, Hillary Ingati Kulingana na vyanzo vya karibu na Rigadhi, chama atakachokizindua kitafahamika kama Democracy Citizens Party DCP ambacho hata hivyo kilisajiliwa mwezi Februari mwaka huu. Licha ya kwamba jina la chama hicho halijawekwa wazi kwa umma, walio karibu na shughuli zake wanasema kauli mbiu ni kazi na haki. Jumanne ya wiki hii, Gashagwa na washirika wake waliripotiwa kukutana faragha kupanga na kuamua uongozi wa chama hicho na namna ya kuzuia uingiliaji wa serikali. Miongoni mwa wanasiasa tajika wanaohusishwa na chama cha Rigathi ni pamoja na Kalonzo Musyoka aliyewahi pia kuwa makamu wa rais, Martha Karua, Eugene Wamalwa, Fred Matiang'i, walihudumu katika serikali ya Uhuru Kenyatta. Wachambuzi wa maswala ya kisiasa wanasema huenda serikali ikatumia rasilimali zake kuwavuta washirika wa Rigathi serikalini pamoja na kuhujumu harakati zake. Uingereza kupitia ubalozi wake nchini Kenya imesema haijalenga Kenya katika masharti magumu ya uhamiaji ambayo yametangazwa juzi na waziri mkuu Kiestama, Uingereza ikisema sheria hizo bado hazijaanza kutekelezwa na ilengi nchi mmoja. Victor Muturi. Tunajadili nini kwenye habari rafiki? Nchi ya Rwanda ipo kwenye mazungumzo kuwapokea wahamiaji haramu watakaofukuzwa kutoka Marekani. Mashirika kima ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu yakiongozwa na Amnesty International yanasema mpango huo utakiuka haki za wakimbizi. Tunamuuliza, msikilizaji anazungumziaje mazungumzo kati ya Rwanda na Marekani kuhusu wakimbizi? Kauli ya mashirika ya kutetea haki za binadamu anaizungumziaje? Kushiriki, atume ujumbe wake wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama kujumulisha 254110000420. Unaendelea kupokea matangazo haya mubashara kutoka jiji kuu la Nairobi kupitia 89.9 FM. Na mahakama kuu ya rufaa nchini Mauritania imemhukumu kifungo cha miaka kumi na mitano jela rais wa zamani wa nchi hiyo Mohamed Ul Abdulazizi, kwa makosa ya matumizi mabaya ya ofisi na kujilimbikizia mali. Aziz ambaye aliingia madarakani mwaka 2008 na kupitia mapinduzi ya kijeshi alikata rufaa kupinga hukumu ya awali ya kifungo cha miaka mitano alichopewa miaka miwili iliyopita. logorno Abdul ni wakili na mwanachama wa muungano wa wanasheria kutoka vyama vya kiraia nchini Mauritania. Abdel Aziz hakukanusha kuwa alijitajirisha isivyo halali, hakuonesha namna gani alijikusanyia utajiri wake, kusema kwamba pesa zilizopatikana nyumbani kwake kwa na magari ni mabaki yaliyosalia wakati wa kampeni za uchaguzi wa rais. Ni uamuzi wa kihistoria kwa sababu si jambo la kawaida kwa mkuu wa nchi kuhukumiwa kwa ufisadi na kujitajirisha kwa njia isiyo halali. Inatarajiwa kuwa uamuzi huu utakuwa funzo kwa watu wa Mauritania na utaongeza ufahamu miongoni mwa tabaka la kisiasa, sababu kuna vitendo kama hivyo hapa Mauritania na hata katika nchi nyingine za Afrika ambako rais anajitajirisha sana. Huu ndio ukweli sauti yake Lgurmo Abdul wakili na mwanachama wa muungano wa wanasheria kutoka vyama vya kiraia nchini Mauritania. Ufaransa imesema itawafukuza wanadiplomasia wa Algeria nchini humo kujibu hatua ya Algeria ya kuwafukuza wafanyikazi kumi na watano katika ubalozi wake Ufaransa jijini Algiers. Rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa wanatazamiwa kukutana Jumatano wiki ijayo katika ikulu ya White House kuhusu tuhuma za mauaji ya laiki ya wakulima wa kizungu nchini Afrika Kusini, madai ambayo hata hivyo Pretoria imepuuza. Ukraini na Urusi kwa mara ya kwanza zinatarajiwa kuwa na mazungumzo ya ana kwa ana baada ya zaidi ya miaka mitatu tangu mataifa haya yaingia vitani, huku rais Vladimir Putin akiwa hayuko kwenye orodha ya ujumbe utakaosafiri kwenda Uturuki. Mwanahabari wetu Emmanuel Makundi na taarifa zaidi. Awali rais wa Ukrain volodimir Zelenski alimtaka Rais Putin kukutana naye ana kwa ana mjini Istanbul kuonyesha kama kweli ana nia ya kupata suluhu ya mzozo unaoendelea. Hata hivyo, Urusi imeamua kutaja timu ya ujumbe wa kawaida kushiriki mazungumzo hayo. Wachambuzi wa mambo wanasema kutokuwepo kwa Rais Putin ni pigo jingine katika juhudi za kusaka suluhu ya vita kati yake na Ukrain. Wiki iliyopita Rais Putin alipendekeza Mei 15 yafanyike mazungumzo ya amani ya moja kwa moja kati yake na Ukrain, kauli iliyoonekana kama ishara chanya, ingawa viongozi kadhaa wa Ulaya walihoji utashi wa Mosco. Mshauri wa kiongozi wa kidini nchini Iran, Ayatola Ali Kamene, amesema huenda Iran ikaridhia marekebisho kwenye mpango wake wa nyuklia, ya kuwemo kusitisha mpango wa kuzalisha silaha za nyuklia na kukabidhi silaha zilizorutubishwa kwa uranium, iwapo Marekani itaondoa vikwazo.