Yo, eh. Ni saa mbili na nusu Afrika Mashariki wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Caroline Corriere kwenye awamu ya pili. Umoja wa Mataifa wazitaka nchi wanachama kuheshimu makubaliano ya kuchangia fedha za operesheni za kulinda amani. Kiongozi wa kijeshi wa Mali Kanali Asimi Goita asaini amri kuvunja vyama vya siasa na kuharamisha mikutano ya kisiasa. Mkuu wa ofisi ya misaada kibina ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa Tom Fletcher azitaka nchi wanachama kukumisha mauaji ya kimbari eneo la Gaza. Hujambo na karibu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres hapo jana alizitaka nchi wanachama kuheshimu makubaliano yao ya kuchangia fedha kwa ajili ya operesheni za kulinda amani, kauli anayoitoa wakati huu Umoja wa Mataifa ukikabiliwa na idadi kubwa ya mizozo duniani. As we make our operations more adaptable and flexible. Tunapofanya shughuli zetu kubadilika na kuendana na wakati, tunahitaji kufanya vivyo hivyo katika matumizi ya rasilimali zetu. Shughuli za amani zinaweza kufaulu tu zikiungwa mkono na mamlaka thabiti na michango ya wazi iliyotabirika, na endelevu ya kifedha na ya vifaa. Lakini hizi ni nyakati ngumu kwa fadhili wa kazi yetu katika nyanja zote. Ulinzi wa amani haujasazwa. Ni muhimu kwamba tunaweza kutumia rasilimali zinazozidi kuwa chache tulizonazo na kuzitumia vyema. Kauli hii ameitoa wakati ambapo baadhi ya operesheni za kulinda amani zinakabiliwa na changamoto za kifedha ikiwemo ile ya Haiti, DRC na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Shirika la Fedha Duniani, IMF, limesema mapigano kati ya vikosi vya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na waasi wa M yameathiri pakubwa uwezo wa wa kifedha nchini DRC, ukosefu wa usalama ukisababisha kufungwa kwa vituo vya kuku sanya kodi, kukwamisha shughuli za kiuchumi na serikali kutumia kiasi kikubwa cha fedha za umma katika bajeti ya usalama. Oh, shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty limeukosoa mpango wa makubaliano ya kubadilishana wakimbizi kati ya nchi ya Rwanda na Marekani, shirika hilo likisema mpango huo unaenda kinyume na mkataba wa kimataifa kuhusu wakimbizi. Maelezo zaidi na Ruben Lukumbuka. Amnesty International kupitia kwa mwanaharakati wake mkuu Christian Rumu amekosoa mchakato wa kupata hifadhi kwa wahamiaji hao na kwamba una hatari ya kukiuka sheria ya kimataifa ya uhamiaji na zaidi, hakuna uhakika kuhusu mafanikio yake. Amnesty imechukulia mfano wa makubaliano kati ya Rwanda na Uingereza mwaka wa 2022 wa kuwapa hifadhi maelfu ya wakimbizi kutoka Ulaya kabla ya waziri mkuu wa Uingereza aliyechaguliwa Keir Starmer kubatilisha. Kenya na jamhuri ya Dominican zimetiliana saini mkataba wa kuunga mkono polisi wa Kenya waliotumwa nchini Haiti kusaidia kupambana na magenge ya kihalifu. Katika mkataba huo, Dominica itawapa polisi hao huduma za afya au kuwasafirisha nje ya nchi kukiwa na dharura. Viongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, CHADEMA, wamelikosoa jeshi la polisi nchini humo kwa kile wanadai maofisa wake wanatumika vibaya kuminya upinzani baada ya kiongozi wake mwingine wa juu kukamatwa katika uwanja wa ndege. Taarifa zaidi na mwanahabari wetu Hillary Ingati. Usiku wa kuamkia jana idara ya polisi ilimkamata naibu katibu mkuu wa chama hicho Amani Goluga katika uwanja wa ndege wa Dar es Salaam kabla ya kuabiri ndege kuelekea Ubelgiji kuhudhuria mkutano wa kimataifa wa baraza la vyama vya siasa. Hata hivyo, taarifa za kukamatwa kwake zilikuja kufahamika baadaye kupitia kwa wasamaria wema waliomwona akikamatwa, ambapo baada ya shinikizo, polisi walitoa taarifa ya kukiri kumshikilia wakidai, wana taarifa fiche amekuwa akisafiri kinyume cha utaratibu. Kukamatwa kwa Golugwa ni mwendelezo wa kile mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu yanasema ni njama za serikali ya Rais Samia Suluhu Hassan kwa bana ukosoaji wa wake kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba mwaka huu. Aidha, jana usiku, polisi walimwachia Golugwa kwa dhamana, na tukio hili linatokea wakati ambapo mwenyekiti wa chama chake na mkosoaji mkubwa wa serikali Tundulisu akisota rumande kwa tuhuma za uhaini anazodai zimechochewa kisiasa. Kule nchini Zambia, waziri wa mambo ya nje Mulambo Haimbe amewaonya wanadiplomasia nchini humo dhidi ya kuingilia maswala ndani ya nchi yake. Hii ikijiri baada ya balozi wa Marekani kuibua sakata la wizi wa kimfumo katika wizara ya afya lililolenga msaada wa kimatibabu uliokuwa ukitolewa na Washington. minzlet ijai tukumbushe, tunajadili nini kwenye habari rafiki? Na, katika makala ya Habari Rafiki, shirika mataifa la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesti katika ripoti yake imesema raia wa Kenya wanaofanya kazi za ndani nchini Saudi Arabia wanazuiwa gerezani, wanabaguliwa na wakati mwingine kubakwa na waajiri wao, na hii inafanya mazingira ya kazi kuwa magumu. Tunamuuliza msikilizaji yeye anazungumziaje ripoti hii na nchi za Afrika zichukue hatua gani kuwalinda raia wake wanaofanya kazi katika nchi za Uharabuni? Kushiriki atume maoni ya sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 254110000420. Kiongozi wa kijeshi wa Mali Kanali Asime Guita hapo jana alitia saini rasmi amri inayovunja vyama vya siasa na marufuku ya mikutano ya kisiasa, hatua inayokuja siku chache kupita tangu kuidhinishwa kwa mapendekezo yaliyofuatia mazungumzo ya kitaifa kwa wanasiasa wa Bamako. Hatua hii inalenga kuzuia raia kufanya harakati na za kushinikiza kurejeshwa kwa utawala wa kiraia, wakilituhumu jeshi kujaribu kung'ang'ania madarakani. Mamanii Nazire ni naibu waziri mkuu wa Amri hii ya kuvivunja vyama haisuluhishi tatizo lolote la kweli ambalo watu wa Mali wanapitia kila siku. Badala ya kukabiliana na changamoto halisi za nchi yetu, baada ya NGOs, baada ya vyama vya wafanyakazi sasa, inakuja vyama vya siasa. Serikali hii inaonekana kujihusisha na kunyamazisha sauti yoyote inayokosoa, badala ya kutunza na kujenga mustakabali thabiti wa Mali. Kuvunjwa kwa vyama hivi ni ishara ya kukubali kushindwa. Demokrasia, haki ya kijamii, mshikamano wa kitaifa ndiyo matarajio makubwa ya watu wa Mali, na hakuna serikali inayoweza kuyafuta. Licha ya kuahidi kurejesha utawala wa kiraia, kanali Goita ameonekana kubadili msimamo, ambapo sasa atakaa madarakani kwa miaka mitano zaidi. Serikali ya Umoja wa Kitaifa inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa nchini Libya imeanza kuchukua usukani nchini humo baada ya machafuko yaliyozuka jijini Tripoli na kusababisha vifo vya watu sita, yakifuatia mauaji ya kamanda wa kundi la uasi linaloshirikiana na serikali. Angola imethibitisha wagonjwa elfu 20 pindu pindu wa kipindupindu tangu kuripotiwa mlipuko wa ugonjwa huo mwezi Januari, watu zaidi ya mia sita wakiwa wamepoteza maisha. Kila utakapokwenda kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 15215 kHz Radio France Internationale. Mkuu wa ofisi ya misaada ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa, Tom Fletcher, ametuma ujumbe mkali kwa viongozi wa dunia na hasa nchi wanachama wa Baraza la Usalama, akizitaka kuchukua hatua kukomesha mauaji ya kimbari huko Gaza Kati. Katika moja ya hotuba yake yenye ukali Fletcher alikuwa na haya ya kusema. So if kama kuna mtu yeyote anajifanya bado ana mashaka, mpango wa usambazaji wa misaada wa Israel sio jibu. Badala yake unalenga kuwabagua watu wengi, unalazimisha watu zaidi kuhama, unatumia chakula kama silaha ya kivita. Ni mpango wa kishetani na wa makusudi kuchochea machafuko zaidi. Utu, sheria na busara vinapaswa kujionyesha. Baraza hili lazima lijionyeshe. Malizeni uhalifu huu. Acheni kuunga mkono, sisitizeni uwajibikaji kwa mamlaka za Israel. Acheni kuua na kujeruhi raia, ondoeni makataa ya misaada, acheni mashirika ya misaada yaokoe maisha. Katika hatua nyingine, Israeli imeripotiwa kuua watu ishirini na wanane jirani na hospitali moja kwenye ukanda wa Gaza, wakati huu jeshi la nchi hiyo likijiandaa kudhibiti maeneo ya Gaza. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amesema huenda akakutana na kiongozi mpya wa kanisa ya Katoliki, Papa Leo wa kumi na nne, hii ikitegemea mwendelezo kwa mazungumzo ya Urusi.