Sawa, dakta so, ni saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu asubuhi Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka, Habari za asubuhi hapo ulipo. Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia ni pamoja na Amnesty International yaitaka Kenya kushirikiana na Saudi Arabia kusaidia wafanyakazi wake wa ndani; kundi la raia wa Afrika Kusini waliopewa hifadhi na Marekani la wasili Washington; naye papa ahimiza kuachiliwa kwa waandishi wa habari wanaoshikiliwa kwa kutafuta ukweli. Ni Jumanne ya Mei 13 mwaka wa 2025, msikilizaji. Raia wa Kenya wanaofanya kazi za ndani nchini Saudi Arabia wamekuwa wakitupwa jela, kubaguliwa na wakati mwingine kubakwa na waajiri wao, mazingira ya kazi yakiwa magumu kiasi cha wafanyakazi wengine kugeukia kazi ngumu au biashara ya binadamu, imesema ripoti ya shirika la Amnesty International. Undani wa taarifa hii na mwanahabari wetu Carol Korir. Ripoti hiyo inaelezea kwa undani simulizi za wanawake wa Kenya waliorejea kutoka Saudia, ambapo walikuwa wakisaidiwa na mashirika ya kibinadamu kutokana na ukatili waliokumbana nao. Mara nyingi walilazimika kufanya kazi ngumu kwa mshahara mdogo, ambapo kwa mfano waliambiwa wangeajiriwa kama walimu, lakini walijikuta wakifagia, kupika na kutunza watoto wakiwa kwenye nyumba za waajiri wao. Wanawake walizuiwa kufanya mambo mengine, ikiwemo kunyimwa faragha, hawakuru uswa kutoka nje isipokuwa wakiwa wameandamana na mwajiri huku wachache hawakuwahi kabisa kuruhusiwa kutoka nje. Amnesty International inapendekeza Saudi Arabia iwalinde wafanyikazi wa nyumbani chini ya sheria ya kazi kama inavyolinda wafanyikazi wengine, na upande wa Kenya ishirikiane na Riyadh kuweka mikakati ya usalama kwa wafanyikazi hao kabla ya kuondoka na wanapokuwa kazini. Carol Corir. Tukiwa bado nchini Kenya, msikilizaji, wanadiplomasia wakuu kutoka Kenya na jamhuri ya Dominica wamekutana hapo jana mjini Santo Domingo na kutoa wito kwa jumuia ya kimataifa kutimiza ufadhili wake ulioahidiwa kwa ajili ya ujumbe wa usalama unaoungwa mkono na Umoja wa Mataifa katika nchi jirani ya Haiti. Tume huru ya uchaguzi nchini Tanzania hapo jana ilitangaza kuundwa ama uundwaji wa majimbo mapya nane ya uchaguzi ambapo sasa yanafanya nchi hiyo kuwa na jumla ya majimbo 272 kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba mwaka huu. Mwanahabari wetu Emmanuel Makundi anatuarifu zaidi. Kwa mujibu wa mwenyekiti wa tume hiyo jaji mstaafu Jacob Mwambegele, hatua hii imekuja kufuatia maoni ya wadau yaliyotolewa kuanzia Februari 26 hadi Machi 2 mwaka huu. Katika taarifa yake, jaji Mwambegele amesema tume ilizingatia vigezo kadhaa kuamua ikiwemo idadi ya watu wanaozidi laki sita katika maeneo ya miji na laki nne katika maeneo ya vijijini. Hata hivyo, tangazo hili tayari limeibua mjadala miongoni mwa raia, baadhi wakihoji haja na ulazima wa kuongeza majimbo huku wengine wakiunga mkono. Kwa muda sasa mashirika kadhaa ya kiraia na baadhi ya vyama vya upinzani nchini Tanzania wamekuwa wakipinga kuongezwa kwa idadi ya wabunge, baadhi wakipendekeza hata idadi iliyopo sasa kupunguzwa. Kwa sasa Bunge la Tanzania lina jumla ya wabunge 397 wa kuchaguliwa na viti maalum na nyongeza majimbo nane inamaanisha kutakuwa na wabunge 405. Kati ya majimbo mia mbili sabini na mbili, mia mbili ishirini na mawili, yako Tanzania bara huku hamsini yakiwa Zanzibar. Emmanuel Makundi, tuelekee sasa huko DRC ambako wakuu wa serikali katika wilaya ya Fizi mkoani Kivu kusini mashariki mwa DRC, huko wametoa wito wa msaada kwa zaidi ya watu mia nane ambao hawana makazi kutokana na mafuriko yaliyosababisha vifo vya watu zaidi ya mia moja. Wanadiplomasia wa nchi za Umoja wa Ulaya nchi Uganda wanalalamikia kuhangaishwa kwa wanasiasa wa upinzani kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Februari mwaka ujao. Wakiongozwa na mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Ulaya nchini humo balozi Jen Sadek, wanadiplomasia hao walikutana kwa mazungumzo na Bobby Wine, kiongozi mkuu wa upinzani nchini humo. Pamoja na uongozi wa chama cha NUP tumejadili hali ya mambo nchini Uganda na jinsi hii itaathiri uchaguzi unaotarajiwa mwaka ujao. Tumeona mwaka huu umetokea vurugu kwenye uchaguzi mdogo wa jimbo la Kawempe Kaskazini, na tumejadili na kuelezea wasiwasi wetu kuhusu hilo, pamoja na hivi karibuni uingiliaji kati wa vyombo vya usalama dhidi ya harakati za chama, na tumeelezea wasiwasi wetu juu ya hilo pia. Hii haionekani kuelekeza kwenye uwanja ulio sawa, ambayo ni muhimu sana katika nchi inayoelekea kwenye uchaguzi. Tunatoa wito kwa vyama vyote vya kisiasa nchini Uganda kuheshimu maadili ya demokrasia na kushiriki katika uchaguzi huo kwa utulivu, ili kupata matokeo ya haki na ya kuaminika ni sauti yake Jan Sadek, balozi huyo wa Umoja wa Ulaya nchini Uganda. Maafisa wa serikali huko Mogadishu, katika nchi ya Somalia, huko wamethibitisha kuwa watu wasiopungua saba waliuawa katika mafuriko makubwa yaliyotokea hivi karibuni. Umoja wa Afrika ulisema jana kwamba hautakubali kuingiliwa kwa aina yoyote katika maswala yanayokumba nchi ya Sudan baada ya wanamgambo wanaopigana na jeshi kushutumiwa kupokea silaha kutoka UAE na nam katika makala ya habari rafiki, maeneo mengi ya ukanda wa Afrika Mashariki na pembe ya Afrika yanaendelea kushuhudia mvua kubwa katika baadhi ya nchi kama vile DRC, Uganda na Somalia, ambapo tayari kumeripotiwa maafa na uharibifu. Tunamuuliza msikilizaji, je, ameridhishwa na mikakati ya serikali yake kukabiliana na hali ya mafuriko na yeye anachukua tahadhari gani kujilinda kipindi hiki cha mvua? Kushiriki atume maoni ya sauti kwenda namba alama ya kujumlisha Msikilizaji, kundi la kwanza la watu hamsini raia wa Afrika Kusini ambao ni wazungu limewasili nchini Marekani hapo jana, ambapo watapewa hifadhi ya ukimbizi na utawala wa Washington ambao unadai kuwa raia hao wamekuwa waki wakiuawa wakiholela. Hata hivyo, licha ya habari hizo kutolewa namna hiyo, Rais Trump ameendelea mbele na mpango wake wa kuwapa hifadhi raia hao, na huku ameendelea kutetea uamzi wa wake na kusema Hatutaki kuona watu wakiuawa. Kuna mauaji ya halaiki yanafanyika ambayo hayaripotiwi. Wakulima wanauawa na ni wazungu, ila kwangu mimi sijali kama ni weusi au wazungu, lakini wakulima wa wazungu wanauawa kinyama na mashamba yao kunyakuliwa na serikali ya Afrika Kusini. Sijali kuhusu asili yao, rangi yao, wawe weupe au weusi, wanene, wafupi au warefu. Ninachojua ni kinachojua e ni kibaya. Watu wanaokaa Afrika Kusini wananiambia hali ni mbaya, hivyo basi tumewapa nafasi ya uraia. Ni sauti yake Donald Trump, rais wa Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean Noel Barrot hapo jana alisema kwamba serikali yake inajipanga kutoa jibu kali na la haraka baada ya Algeria kufichua mipango yake ya kuwafukuza maafisa zaidi wa Ufaransa kutoka eneo la Algeria na serikali ya Bamako huko Mali hapo jana ilimwachia kur kwa dhamana mwandishi wa habari alikuwa kizuizini mwezi mmoja uliopita kwa kukosoa utawala wa kijeshi nchini humo RFI. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Leo wa kumi na nne ametoa wito wa kuachiwa kwa wanahabari wanaozuiliwa katika jela mbalimbali ulimwenguni kwa makosa ya kujaribu kutafuta ukweli na kuzichapisha. Akizungumza na wanahabari zaidi ya elfu sita mjini Vatican, Papa Leo wa kumi na nne amesema haikubaliki hai kuona wanahabari wanafungwa kwa sababu za kuandika ukweli. Niruhusu niseme kwa kusisitiza kwamba kanisa linasimama na waandishi wa habari waliofungwa jela leo hii kwa kutafuta lalita na kuripoti ukweli e, wakati tukiomba kuachiliwa kwao, kanisa linawatambua mashahidi lakiesa lakiesa hawa na linawafikiria wale wanaoripoti katika vita la hata kwa gharama ya maisha yao, ujasiri wa wale wanaotetea utu, haki na watu kufahamishwa kwa sababu watu binafsi tu walio na ujuzi ndio wanaoweza e, so kujiamulia mambo yao mbali na kutaka kuachiwa kwa wanahabari, Papa pia alitaka vyombo vya habari kuonyesha uwajibikaji katika taarifa zao, ikiwepo kuachana na habari za upotoshaji na uchochezi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema mageuzi ya chombo hicho cha kimataifa yatahitaji mabadiliko machungu, ikiwa ni pamoja na kupunguzwa kwa idadi ya wa wafanyakazi. Kundi la Hamas hatimaye limemwachia huru mateka raia wa Israeli mwenye asili ya Marekani Edan Alexander