Afrika ya Mashariki ni saa mbili na nusu wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni Idhaa Kiswahili ya Radio France International. Caroline Corir tulionayo awamu ya pili. Watu zaidi ya mia moja wapoteza maisha kutokana na mafuriko nchini DRC. Wanajihadi washambulia kambi ya jeshi ya Jibo pamoja na miji ya kaskazini mwa Burkina Faso. Na rais wa Ukrain Volodimir Zelenski asema yuko tayari kukutana kwa mazungumzo ya ana kwa ana na rais wa Urusi Vladimir Putin. Ujambo na karibu msikilizaji. Watu zaidi ya mia moja wameripotiwa kupoteza maisha kutokana na mafuriko na wengine mamia kupoteza makazi yao katika vijiji vilivyoko jirani mwa Ziwa Tanganyika, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ripoti ya mwanahabari wetu wa mashariki mwa Kongo inasomwa na Jason Segini mafuriko yameathiri pakubwa kijiji cha Kasaba kilichoko wilayani Fizi, jimboni Kivu Kusini. Tukio linaporipotiwa wakati huu eneo la mashariki likishuhudia hali tete ya usalama kutokana na uvamizi wa waasi wa M23. Mamlaka zinasema njia pekee ya kufikia kijiji hicho ni kupitia ziwa Tanganyika. Sami Kalonji ni msimamizi wa wilaya ya Fizi. zaidi ya watu mia moja ndio walishaonekana, mia moja makumi na makumi tano ya manyumba zenyewe zilipomoka. Tuko na zaidi ya eh, makumi tano ya watu wenye walipata vidonda kali na karibu elfu moja ya watu wenye hawana nyumba. Kwa upande wao mashirika ya kiraia ya yanatoa wito wa misaada ya kibinadamu kufikishwa haraka kwenye eneo hilo ili kunusuru maisha ya kiraia. Jacques Almasi ni samizi wa asasi za kiraia wilayani Fizi. Serikali yetu ya Kongo na kwa wafadhili fulani fulani wakuje wasaidie majamaa kwa sababu shamba zime kwenda na maji, na kwa sasa raia wanaendelea kuteseka, hawana kwa kulala. Katika taarifa kwa vyombo vya habari, serikali ya jimbo la Kivu Kusini iliyoko Uvira imesema tayari imetuma ujumbe wa dharura kwenye eneo la maafa ili kutathmini hali ya mambo. Siku mia moja tangu waasi wa M23 kuteka mji wa Goma, wakazi bado wanaishi katika mazingira ya kuogopa hatma isiyojulikana na kwa makini kubwa, huku wakikumbwa na tishio la janga la kibinadamu, usalama mdogo, na wakiwa hawana matumaini hali itarejea kawaida. Licha ya kupoteza wanajeshi kadhaa na kuondoka kwa aibu mashariki mwa nchi ya DRC, serikali ya Afrika Kusini inasisitiza kuwa shini yake nchini humo chini ya mwavuli wa vikosi vya SAMI DRC ilifanikiwa akizungumza hapo jana, waziri wa ulinzi wa Afrika Kusini Anji Moshkeka amesema licha ya kupoteza wanajeshi kumi na wanne mwanzoni mwa mwaka huu kufuatia uvamizi wawasi, wa waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda, kiujumla walifanikisha lengo East... Yes. Kuondoka kwa wanajeshi wa Afrika Kusini toka mashariki mwa nchi ya DRC ni ishara ya hatua muhimu ya kufungua ukurasa mpya wa juhudi za kuleta amani kwenye eneo la ukanda. Kuondoka huku kwa wanajeshi wetu ni mchakato uliopangwa kuhakikisha vifaa vya wanajeshi wetu vinarejea salama. Kwa hivyo, utaratibu umewekwa kuhakikisha mpango huu unakamilika. Kauli yake anaitoa wakati huu wanajeshi wake wakiendelea kuondoka nchini Kongo kuelekea Tanzania kupitia nchini Rwanda. Rwanda na Singapore zimetiliana saini mkataba wa kibiashara kuhusu hewa ka, ambao unaheshimu matakwa ya mkataba wa mazingira wa Paris, ila haijawekwa wazi ni miradi gani itafadhiliwa kupitia mpango huo. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, kinaendelea kupitia msuko msuko tangu kuingia madarakani kwa uongozi mpya wa Tundu Lissu, ambapo tangu wazuiliwe jela kwa tuhuma za uhaini, makada na viongozi kadhaa wametangaza kujivua uanachama. Hata hivyo, katika kile ambacho kilitarajiwa wengi, wanaotangaza kujivua uanachama ni wafuasi wa karibu wa aliyekuwa mwenyekiti wa chama hicho Freeman Mbowe ambaye ali poteza kwenye uchaguzi wa ndani mwezi Januari. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Alois Mchunga ni mchambuzi wa siasa akiwa Tanzania. Kwanza ikumbukwe kwamba tangu kumalizika kwa uchaguzi wa ndani ya chama hiki kikuu cha upinzani nchini Tanzania cha Chadema, kambi mbili ambazo zilikuwa zinavutana katika nafasi ya mwenyekiti, e, hizi kambi mbili zilishindwa kukaa pamoja, na kila kambi imekuwa ikirusha maneno dhidi ya kambi nyingine. Na ukimya wa bwana Freeman Mboe tangu aondoke madarakani kwa kweli kumeashiria ni kama kambi yake haijakubali kushindwa na Tundulisu. Kwa hiyo kikizingatia na hali ambayo imetokea baada ya Tundulisu kuwekwa eh, kizuizini na kesi ya uhaini, ni kama wanataka watumie mwanya huo sasa kambi ya Mbowe kukiumbisha chama na kuonesha kwamba chama hakiwezi kwenda bila Freeman Mboye. Nadhani ni hali ngumu, hasa ukifahamu kwamba tunaelekea katika uchaguzi, ingawa Chadema wameshasema kwamba wao hawatoshiriki uchaguzi kama hakuna mageuzi ambayo yamepuuzwa na serikali. Mtazamo wake Alois Mchunga, ni mchambuzi wa siasa akiwa Tanzania. Raia tisa wakiwemo watoto watatu wamewawa na wengine saba kujeruhiwa jana Jumapili kwenye mapigano kati ya jeshi na RSF, mapigano ambayo yamedumu kuelekea karibu miaka mitatu sasa. Victor Mturi, tukumbushe tunajadili nini? Habari rafiki, wiki iliyopita kanisa Katoliki lilipata papa mpya Leo wa 14 ambaye katika ibada yake ya kwanza hapo jana alitoa wito wa kukomesha vita duniani kuanzia Ukraine hadi Gaza. Tunamuuliza msikilizaji, anaamini ushawishi wake utasaidia kwa amani ya dunia na anazungumziaje uteuzi wake? Kushiriki atume ujumbe wake wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp, alama ya WhatsApp alama ya kujumulisha 254110 sufuri sufuri sufuri ina mbili sufuri. Nchini Burkina Faso, wanajihadi wa Kiislamu hapo jana walitekeleza mashambulio kadhaa kulenga kambi ya kijeshi ya Jibu pamoja na miji mingine ya kaskazini mwa nchi hiyo. Taarifa yake Ruben Lukumbuka. Vyanzo vinasema makundi hayo yalifanya mashambulio mfululizo hapo jana kwa kuanza kuishambulia kambi ya kijeshi ya Jibo kabla ya kuelekea kwenye miji ya Sole kaskazini na Sabse ulioko katikati mwa Burkina Faso na pia Yonde katikati mashariki mwa nchi hiyo. Mpaka sasa hakuna idadi kamili ya watu waliouawa wala majeruhi, lakini maafisa wa usalama wamethibitisha kuwa wapiganaji hao walifanikiwa kuidhibiti kambi ya jeshi ambako waliharibu ndege na kuua idadi ya watu ambayo haijafahamika. Watu ishirini na watatu wamewawa katika mashambulizi mane tofauti ya watu wenye silaha katika jimbo la Benue nchini Nigeria, limesema shirika la msalaba mwekundu nchini Mali. Hakujashuhudiwa shuhudiwa utekaji wala manyanyaso hapo jana dhidi ya wanasiasa wa upinzani ingawaje vuguvugu linalopigania demokrasia wanasema wanafahamu kuwa wanawindwa, wawili wao wakiwa wamekamatwa siku ya Alhamisi, wawili wakiwa hawajulikani hawajulikani walioko la kijeshi wiki iliyopita ilipiga marufuku shughuli za kisiasa kufuatia maandamano makubwa kushinikiza kurejeshwa utawala wa kiraia. Algeria imewaagiza wafanyikazi kutoka ubalozi wa Ufaransa ambao wanataka kufukuzwa nchini kwa kile inasema ni ukiukaji wa itifaki za kidiplomasia RFI. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski hapo jana alisema yuko tayari kukutana na ma, kwa mazungumzo ya ana kwa ana na rais wa Urusi Vladimir Putin, kauli aliyotoa siku chache kupitia tangu Putin aseme yuko tayari kwa mazungumzo ya amani na Kiev. Ukraine imekuwa ikisisitiza ili mazungumzo yafanyike, kuna haja ya kusitisha mapigano kwa siku thelathini, ingawa Zelenski anasema atahudhuria kikao cha Uturuki hata kama kutakuwa na usitishaji wa vita Ukrain proponu... imependekeza hili kwa muda mrefu, washirika wetu wamependekeza pia, na ulimwengu wote umetoa wito wa amani. Tunachosubiri ni jibu la wazi kutoka kwa Urusi. Hata hivyo, ni Urusi itakayolazimika kumaliza vita hivi. Mauaji lazima yakome. Vikosi vya Ukraini vitakuwa tayari kujibu kwa utaratibu ili kuhakikisha haki. Tumesikia mara kwa mara kutoka kwa washirika wetu kwamba wako tayari kuimarisha vikwazo dhidi ya Urusi ikiwa Putin atakataa usitishaji wa mapigano. Hata hivyo, muda utaamua. Katika hatua nyingine, Uingereza leo itakuwa ni mwenyeji wa mawaziri wa mambo ya nje kutoka nchi za Ulaya ambao watajadili mzozo wa Ukraine na Urusi, nchi hizo zikitarajiwa kutangaza vikwazo vipya kwa nchi ambazo zinaunga mkono Moscow kuendelea kushambulia Ukraine. Marekani na China zinatazamiwa leo kutoa taarifa kuhusu maendeleo ya mazungumzo ya kibiashara ambayo yamekuwa yakiendelea Uswisi, kujaribu kupata mwafaka kuhusu ushuru mkubwa ambao Amerika umewekea China na kujibiwa pia na ushuru uliotangaza Beijing kwa bidhaa kutoka Marekani.