Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International ijai. Karibu tena msikilizaji, katika awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi hii. Miongoni mwa yale utasikia, kanisa Katoliki duniani la mpata kiongozi mpya, Papa Lio wa kumi na nne. Tutakufahamisha zaidi kuhusu kiongozi huyu. Umoja wa Mataifa wapunguza malengo yake ya kutoa misaada ya kibinadamu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nchini Senegal, mawaziri watano wa zamani kufunguliwa mashtaka ya ufisadi katika mahakama maalum, na Marekani na Uingereza za saini makubaliano ya kihistoria ya kibiashara. Karibu tena msikilizaji, kumbuka kufuatilia matangazo haya mubashara kupitia mitandao yetu ya kijamii kwenye Facebook, vilevile vile kwenye mtandao wa YouTube. Viongozi mbalimbali wa dunia na wa dini wameendelea kumpongeza kiongozi mpya wa kanisa Katoliki, Papa Leo wa kumi na nne, ambaye jina lake halisi ni Robert Francis Prevost, Mmarekani wa kwanza kuchaguliwa kuongoza kanisa hilo. Victor Abuso anaeleza hali ilivyokuwa. baada ya dunia kusubiri kwa siku mbili, siku Alhamisi jioni, moshi mweupe ulionekana kuashiria kuwa kiongozi mpya wa kanisa katoliki alikuwa amechaguliwa. Mbele ya maelfu ya watu katika viwanja vya Mtakatifu Petro mjini Vatican, hilo likathibitishwa abemus papam. Akiwa amevalia mavazi ya kipapa, Kardinali Prevost alijitokeza kama ilivyo desturi ya kanisa hilo ili ulimwengu umfahamu tayari alikuwa ameshachagua jina Papalio wa kumi na nne. Aliwapungia mkono watu waliokuwa namsubiria na, na kuwapa salamu za amani huku akishangiliwa la pace sia con tutti voi. Nchini Marekani, waumini wa kanisa Katoliki walifurika makanisani kusherehekea kuchaguliwa kwa mzaliwa wa nchi hiyo ili kuongoza kanisa hilo kwa mara ya kwanza. Viongozi mbalimbali wa dunia wamempongeza huku rais wa Marekani akisema ni heshima kubwa kwamba Marekani amechaguliwa katika nafasi hiyo. Barani Afrika, viongozi mbalimbali nao hawakuachwa nyuma. Rais wa Kenya William Ruto na Samia Suluhu Hassan wa Tanzania wamempongeza Papa Leo wa 14 na kumtakia utumishi mwema. Baada ya kuchaguliwa kwake, Papa Leo wa 14, siku ya Ijumaa anatarajiwa kuongoza misa yake ya kwanza na makadinali wa kanisa hilo anapoanza kazi kubwa ya kuwaongoza Wakatoliki bilioni moja na laki nne kote duniani. Lakini je, papalio wa kumi na nne ni nani? Hillary Ingati. Jina lake halisi ni Robert Francis Prevost. Alizaliwa Chicago nchini Marekani. Alichaguliwa na marehemu Papa Francis mwaka 2023 kuwa mshauri wake kuhusu uteuzi wa maaskofu wa kanisa Katoliki duniani na kumteua katika wadhifa wa kadinali. Kabla ya kushika nafasi hiyo, kwa muda mrefu alihudumu kama mishonari nchini Peru tangu miaka 80 chini ya shirika la Agostino na baadaye kuwa askofu mkuu wa jimbo kuu la Chiklayo nchini humo. Kiongozi huyo mpya anaelezwa kama mtu mwenye Misimamo ya kati anayeunga mkono mapokeo halisi ya kanisa katoliki lakini pia anayependa mageuzi. Aidha, wanaomfahamu wanamwelezea kama kiongozi wa kiroho msikivu, mchache wa maneno na mpinzani wa utoaji mimba na adhabu ya kifo. Papa Leo wa kumi na nne anaingia kwenye vitabu vya historia kuwa kiongozi wa kwanza wa kanisa katoliki kutoka Marekani aliye pia na uraia wa Peru kushika wadhifa huo mkubwa RFI. Tuachane na hayo. Umoja wa Mataifa umesema umepunguza kwa nusu malengo yake ya kutoa misaada ya kibinadamu nchini jamhuri ki ya kidemokrasia ya Congo kwa sababu ya uhaba wa fedha baada ya mwezi Februari kuomba msaada wa dola bilioni 2.5 kuwasaidia watu milioni 11. Wakati hayo yakijiri, machafuko yamesababisha uhaba wa dawa katika vituo vya afya wilayani Lubero, mashariki mwa nchi hiyo, kama anavyoeleza mwandishi wetu Chube Ngorombi. Kulingana na mashiriki ya Kireye, lakini pia watetezi wa haki za binadamu wilayani Lubero, ni watu wasiopungua kumi ndio wafariki kwa siku, kwa sababu za uhaba wa madawa mbalimbali, kwa asilimia mkubwa katika eneo la afya la Biena. Kaitupa Gerlas kutoka asasi za Kireye eneo hili amejulisha hayo, na vituo vingi ameweza kufunga milango, vingi viliweza kuporwa na hao wa ADF na kuunguzwa, na tumeanza ripoti visa vya vifo vingi, zaidi ya watu kumi na tano wanafariki kila siku. Biena na mangurejipa wengi wao wanafariki ndani ya nyumba zao kwa sababu ya kukosa namna ya kuenda kwenye matibabu. Mtetezi wa haki za binadamu Mpegi Matipa, mwathiriwa pia wa uhaba huo wa dawa, ametaka hatua za haraka zichukuliwe ili kuokoa maisha ya maelfu ya raia waathiriwa wa ukosefu wa usalama. Hivi tunaomba msaada sana wa serikali na kwa mashirika mengi waweze wakaujasaidia, kwa government iweze ikafanya msako sana huko ya ADF Babu, wangali wanapitapita pita, uko pembeni pembeni. Mbunge wa kitaifa DRC Eliva Humawa hapa pia amejulisha hisia zake dhidi ya hali hii imeweza kutesa raia sana. Wengi ni raia, ndiyo inasikitika. Kwa hiyo yote serikali yetu iweze kukamata mipangilio haraka, haraka ili raia ione namna gani kuweza kupumzika. Tangu Juni 2024, wilaya ya Lubero imekumbwa na ukosefu wa usalama unaosababishwa na ADF wanaoshutumiwa kushambulia vituo vya afya, kuyaua mamia ya raia na wengine kadhaa kutekwa nyara. Chubengorombi, Goma, RFE, Kiswahili Rais William Ruto wa Kenya amemteua Erasta Sedung Ethicon kama mwenyekiti mpya wa tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC, na iwapo uteuzi wake utaidhinishwa na bunge la kitaifa, Ethicon atachukua nafasi ya marehemu Wafula Chebukati aliyeondoka katika tume hiyo Januari mwaka elfu mbili ishirini na tatu baada ya muda wake kukamilika. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limetoa wito wa kusitisha mara moja kwa mapigano nchini Sudan Kusini, wakati pia baraza hilo likiongeza muda wa ujumbe wake ku wa kulinda amani nchini humo kwa mwaka mmoja zaidi. <tipos> Bonjour, ndiyo kila siku za Ijumaa katika makala habari rafiki ni mada huru. Tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru. Kuchangia, tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu WhatsApp, ukianza na alama ya kujumuisha 254 110 000 420. Ndiyo habari rafiki. Wabunge nchini Senegal wamepiga kura kutaka mahakama maalum kuwachunguza waliokuwa mawaziri watano wanaokabiliwa na tuhuma za ufisadi. Douglas Omariba na maelezo zaidi. Watano hao ambao wote walihudumu katika serikali ya rais wa zamani Macky Sall wanashutumiwa kwa kutumia vibaya fedha ambazo zilitengwa kukabiliana na ugonjwa Uviko 19 kati ya mwaka 2020 na 2021. Bunge lilifikia uamuzi huo baada ya saa 9 za mjadala na sasa watuhumiwa watalazimika kufika mbele ya tume maalum ya mahakama kuu ambayo itaamua iwapo mahakama hiyo itasikiliza kesi yao. Maafisa hao ni pamoja na aliyekuwa waziri wa maendeleo ya jamii Amadou Mansour Faye ambaye anashutumiwa kutorosha takriban dola za Marekani milioni 4.5 kwa mujibu wa ripoti ya bunge. Kesi za aina hii ni nadira sana nchini Senegal, na kesi dhidi ya mawaziri wa zamani lazima ziidhinishwe na wabunge. Hata hivyo, upinzani umepinga hatua hiyo ukidai utawala wa rais Bassirou Diomaye Faye unawalenga wapinzani. Nchini Ivory Coast, kiongozi wa chama kikuu cha upinzani aliyezuiwa kuwania urais Tijan Tiam ameshtumu ame serikali kwa kujaribu kunyamazisha wakosoaji na wapinzani kuelekea uchaguzi wa urais wa mwezi Oktoba. Muungano wa upinzani nchini Mali umekashifu hatua ya serikali ya kijeshi kupiga marufuku shughuli zote za vyama vya siasa, muungano huo ukitaka hatua hiyo ukitaja hatua hiyo kwa kinyume cha sheria, wakati pia wataalam wa Umoja wa Mataifa wakitaka marufuku hayo kuondolewa. Mahakama moja nchini Moroko imepunguza kifungo cha kiongozi wa upinzani na waziri wa zamani Mohamed Ziane kutoka miaka mitano jela hadi miaka mitatu, ambapo tayari amekuwa akitumikia kifungo tangu mwaka 2022 kwa makosa ya ubadhirifu wa fedha za umma. RFI. Rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake Waziri Mkuu wa Uingereza Keir Starmer hapo jana wamesaini makubaliano ya kihistoria ya kibiashara ambayo yatashuhudia Washington ikipunguza ushuru dhidi ya magari ya kifahari ya Uingereza pamoja na kuondoa kabisa ushuru kwa bidhaa ya chuma na aluminia. Mzozo kati ya India na pa Pakistan umeendelea kuongezeka, pande zote mbili zikilaumiana kwa kutekeleza misururi ya mashambulio ya ndege zisizo na rubani. Hadi kufikia sasa ripoti watu 48 wameuawa katika mzozo huo. Na vyombo vya habari vya serikali nchini Korea Kaskazini vimesema kiongozi wa nchi hiyo Kim Jong Un alisimamia mazoezi ya kijeshi yaliyoiga mashambulio ya nyuklia dhidi ya Seoul na Washington, ikiwa ni siku moja baada ya jeshi la Korea Kusini kuripoti majaribio ya makombora yaliyofanywa na Pyongyang ambayo yalikiuka vikwazo.