Majira ya Afrika Mashariki ni saa 2 na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Minslate ijai karibu tena msikilizaji, awamu hii ya pili. Miongoni mwa yale tumekuandalia, rais wa Rwanda Paul Kagame akutana na kufanya mazungumzo na mwenzake wa Ufaransa Emmanuel Macron jijini Paris; uongozi wa kijeshi wa Mali watangaza kusitisha shughuli zote za vyama vya siasa nchini humo; na waziri mkuu wa Pakistan Shehbaz Sharif apa kuwa nchi yake italipiza kisasi dhidi ya India. Karibu msikilizaji. Rais wa Rwanda Paul Kagame aliyekutana na kufanya mazungumzo na mwenyeji wake Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron jijini Paris siku ya Jumatano, ambako walijadiliana kuhusu uhusiano wa nchi hizo mbili na mzozo wa mashariki mwa DRC. Hillary Ingati anaeleza zaidi. Ziara ya Kagame ilikuwa ya kibinafsi. Alikwenda kushuhudia mechi ya soka baina ya vilabu vya Ulaya, Arsenal na PSG ambazo zinafadhili mkataba wa Visit Rwanda. Ziara hii ya rais Kagame ilikuja baada ya Ufaransa kutangaza mpango kusitisha ushirikiano wa mradi wa maendeleo baada ya ripoti za Rwanda kuwaunga mkono waasi wa, wa mventua hata hivyo mpaka sasa hakuna hatua iliyochukuliwa na Ufaransa, huku Rais Kagame akikaribisha nafasi ya Ufaransa kuipatanisha nchi yake na DRC. Ufaransa ni miongoni mwa nchi zinazounda kamati maalum chini ya usuluhishi wa Marekani pamoja na Qatar na Togo kusaidia kupatikana kwa mkataba wa kudumu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tangu kuanza kwa mvutano kati ya Rwanda na DRC, mara mbili Rais Emmanuel Macron amejaribu kuwapatanisha rais Kagame na mwenzake Felis Chisekedi bila mafanikio. Tukisalia kule na maswala ya idarasi, waasi wa AFC m ishirini na tatu wanaripotiwa kuteka eneo la Luwinja huko Mwenja Kivu Kusini bila mapambano yoyote, na kulingana na wenyeji, eneo hilo ni la kwanza katika jimbo hilo kutekwa na waasi tangu waasi hao kudhibiti mji wa Bukavu mnamo Februari kumi na nne. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, kimetumbukia katika sintofahamu zaidi, kufuatia baadhi ya waliokuwa wajumbe wa kamati kuu ya chama kutangaza kujiondoa kwenye chama hicho baada ya kutofautiana na uongozi mpya tangu kuingia madarakani kwa Tundu Lisu, mkosoaji mkubwa wa serikali ambaye kwa sasa yuko kizuizini kwa tuhuma za uhaini. Baadhi ya wanachama waliokuwa wanashika nafasi za juu walitangaza wazi kuingia msimamo wa chama aa, katika ku, kutaka kuzuia uchaguzi hadi pale maboresho ya sheria yatakapofanyika. Benson Kigaila alikuwa naibu katibu mkuu bara na miongoni mwa waliojiondoa kwenye chama. hatuwezi kuwa wanachama wa chama ambacho maamuzi yake hayafanywi kwa vikao, hatuwezi kuwa wanachama wa chama ambacho wanachama wanabaguliwa, hatuwezi kuwa wanachama wa chama ambacho katiba haifuatwi. Hatuwezi kuwa wanachama wa namna hiyo, kwa sababu sisi sio chawa, sisi ni viongozi, sisi tunajitambua. Tuliingia Chadema kwa sababu ya malengo, na tunatoka Chadema kwa sababu Chadema imeachana na malengo ambayo yalifanya sisi tuingie. Katika hatua wa nyingine, wabunge wa bunge la Umoja wa Ulaya jana walijadili kuendelea kuzuiwa kwa Tundu Lisu na kutaka kuachiwa kwake aa, na kusisitiza nchi hiyo kuheshimu demokrasia na uchaguzi huru na haki. Tukisalia nchini Tanzania, serikali imetangaza siku saba za maombolezo na bendera kupeperushwa nusu mlingoti kufuatia kifo cha waziri mkuu wa zamani Cleopa David Msuya ambaye ameaga dunia hapo jana akiwa na umri wa miaka tisini na minne. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema anaguswa na kusikitishwa na kuendelea kwa mashambulio ya ndege zisizo na rubani na kulenga mji wa Port Sudan ambao umekuwa salama tangu kuanza kwa vita kati ya jeshi na RSF miaka miwili iliyopita. Guterres ameonya kuwa iwapo mashambulio hayo yataendelea maisha ya watu waliokimbia kimbilia katika mji huo yatakuwa hatarini na miundombinu muhimu itaharibiwa. Stephanie Trumbley ni mmoja wa wasemaji wa Guterres anasema, mmoja wa Mataifa pia unahofia hali ya kibinadamu katika mji huo. The Under for affairs, Tom Fletcher, katibu mkuu anayehusika na masuala bin wa you know, ya binadam. Tom Flecher ameelezea wasiwasi wake kuhusu mashambulizi ya ndege zisizo narubani yanayoendelea kwenye bandari ya Sudan ambayo sir, tunavyojua ni kitovu cha shughuli nyingi za kibinadam, you know, na eneo muhimu la kuleta misaada. Bwana Flecher vilevile alisisitiza kwamba sheria ya kimataifa ya kibinadam lazima iheshimiwe na uangalifua mara kwa mara uchukuliwe ili kuwalinda raia na mali zao. Stephanie Tremblay, mmoja wa wasemaji wa Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa <laughs> izaji vita vinavyoendelea kati ya Ukraini na Urusi, na sasa uwezekano wa vita nyingine kubwa kati ya Pakistani na India kumezaidisha hofu ya kutokea kwa vita vya tatu vya dunia. Je, unafikiri mizozo hii huenda ikasababisha vita vya tatu vya dunia? Nini kifanyike kuepuka mzozo mwingine mbaya kidunia? Wasiliana nasi kwa kutuma ujumbe mfupi wa sauti kwenda nambari yetu ya mtandao WhatsApp 254 110 000 420 gozi wa kijeshi nchini Mali umetangaza kusitisha shughuli zote za vyama vya siasa nchini humo kwa muda usiojulikana, uamuzi ambao unapingwa vikali na wanasiasa wa upinzani. Victor Moturi na maelezo ya kina. Uamuzi huo umekuja kuelekea siku ya Ijumaa ambako viongozi wa vyama vya kisiasa walikuwa wameitisha mkutano wa maandamano makubwa jijini Bamako kupinga mpango wa uongozi wa kijeshi kuvunja vyama vyote vya kisiasa. Kwa uamuzi huo wa jeshi, maandamano na mkutano wa siku ya Ijumaa umepigwa marufuku. Aidha, wanasiasa wanataka uongozi wa kijeshi kuondoka madarakani na kurejesha uongozi wa kiraia katika taifa hilo la Sahel linaloendelea kukabiliwa na changamoto za kiusalama. Mwezi Aprili kulikuwa na mazungumzo ya kitaifa yaliyoandaliwa na uongozi wa Jenerali Asimi Goita na kuja na mapendekezo ya kuvunja vyama vyote vya kisiasa, uamuzi ambao ulikubaliwa na uongozi wa kijeshi. Hata hivyo viongozi wa kisiasa wanasema hatua hiyo ni kurudisha nyuma jitihada zilizopigwa kuimarisha demokrasia nchini Mali na dhihirisho kuwa uongozi wa kijeshi hautaki kukosolewa. Mapendekezo ya Jenerali Goita kuhudumu katika nafasi ya urais katika miaka mitano bila uchaguzi na kuendelea kwa muhula mwingine pia yanapingwa na viongozi wa vyama vya kisiasa nchini Mali. Nigeria imetangaza kusitisha mpango wa kutoa ufadhili wa masomo kwa wanafunzi wa vyuo vikuu wanaosomea nje ya nchi kufuatia kile serikali imesema ni kuimarika kwa masomo ya juu nchini humo, hatua inayojiri wakati huo taifa hilo likikabiliwa na mzozo wa kiuchumi kufuatia mageuzi ya rais Bola Tinubu. Rais wa Afrika Kusini Siril Ramafosa hapo jana amezindua mpango wa kufufua serikali za mitaa, ikiwa ni wiki chache tangu akoswe hadharani hali ya mji wa Johannes wakati ikijiandaa kuwa mwenyeji wa mkutano wa G20 mwezi Novemba. RFI. Waziri Mkuu wa Pakistan Shehbaz Sharif ameapa kuwa nchi yake italipiza kisasi dhidi ya India baada ya watu thelathini na moja kupoteza maisha baada ya mataifa hayo mawili kushambuliana siku ya Jumatano. Victor Abuso anaeleza zaidi. Kiongozi huyo amesema pamoja na mauaji hayo, baada ya mashambulio ya India katika jimbo la Lowaniwa na nchi hizo mbili la Kashmir, watu wengine 57 wamejeruhiwa. Katika hatua nyingine, waziri mkuu Sharif amewaelezea raia wa nchi yake waliouawa kama mashujaa wasiokuwa na hatia waliomwaga damu na kuongeza kwamba tayari Pakistan imeangusha ndege za kivita za India, lakini hili halijathibitishwa na uongozi wa New Deli. India nayo na kupitia jeshi lake imesema raia wake kumi na watano wameuawa baada ya mashambuli ya Pakistan. Aidha, nchi hiyo inaeleza kwamba ilishambulia Pakistan kuwalenga magaidi waliotekeleza shambulio dhidi ya watalii mwezi Aprili waliokuwa wanazuru katika jimbo la Pahalgam linalopakana na Kashmir. Hali ya wasiwasi kati ya nchi hizo mbili imekuwa ikishuhudiwa baada ya shambulio hilo dhidi ya watalii. India inailaumu Pakistan kuhusika, madai ambayo nchi hiyo inakanusha. Mchakato wa kumchagua kiongozi mpya wa kanisa Katoliki duniani umeingia siku ya pili hi leo ambapo takriban makardinali 133 wanaoshiriki mchakato huo wa kumchagua papa mpya wanakutana katika kanisa la Sistine Chapel na watakuwa wanapiga kura kwa siku ya pili leo. Vyombo vya habari nchini Marekani vimeripoti kwa rais Donald Trump hivi leo atatangaza makubaliano ya kibiashara na Uingereza. Hata hivyo, jarida la The Times limeripoti kuwa haijabainika iwapo mkataba kati ya nchi hizo mbili umeshakamilishwa au nchi hizo zinapanga zitatangaza mfumo wa makubaliano ambayo yatahitaji mazungumzo zaidi. Matangazo haya msikilizaji yanakujia kujia mubashara kutoka hapa jijini Nairobi nchini Kenya.