Saa mbili na nusu Maafrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. minslate ijai Awamu hii ya pili, msikilizaji, miongoni mwa yale tumekuandalia: ya mkataba wa mwisho wa amani kati ya DRC na Rwanda kusainiwa katikati ya mwezi Juni jijini Washington nchini Marekani. Wanajeshi kumi wa Niger uwawa baada ya kushambuliwa na wanajihadi katika jimbo la Doso. Na India na Pakistan zaendelea kushambuliana, wakati wa wito ukiendelea kutolewa kwa pande zote kujizuia. Karibu tena msikilizaji, zidi kufuatilia matangazo haya mubashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, vilevile kwenye mtandao wa YouTube. Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda, Olivier Nduhungirehe, amesema mkataba wa mwisho wa amani kati ya nchi yake na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unaolenga kuleta amani katika eneo la Mashariki mwa nchi hiyo unatarajiwa kusainiwa katikati ya mwezi ujao wa Juni jijini Washington nchini Marekani. Nduhungirehe, hata hivyo, amesema mpaka sasa hakuna makubaliano, lakini tayari pande zote zimewasilisha tu rasimu ya mkataba kuelezea mapendekezo hayao ili kuanza mchakato wa mashauriana. Mashauriano, mashauriano, kunradhi. Marekani wiki hii imethibitisha kupokea mapendekezo kutoka kwa nchi hizo mbili hatua hii inamaanisha nini? Francois Alwende ni mchambuzi wa siasa za eneo la Maziwa Makuu akiwa Nairobi. Ni hatua ya kwanza ambayo inaleta matumaini. Ni kweli kwamba bado hawaja saini mkataba, lakini kwa tunachokijua kwa sasa kama leo ni kwamba pande zote mbili wamewakilisha tayari yale mambo ambayo wanafikiria kwamba ni muhimu ambayo yanaweza kuwa katika mkataba wenyewe wa amani. Naamini kwamba hawana eh, hawa, muda wa kuchezea serikali ya Marekani wote wawili iwe Congo ama Rwanda na serikali ya Marekani pia haina muda wa kuchezewa, so wana, vile tunavyoona kwamba wamejiweka wenyewe katika hali ya kutafuta amani mashariki mwa Congo. Nina matumaini kwamba amani itapatikana. Wakati jitihada hizo zikiendelea, mapigano mapya yameripotiwa kuanza siku ya Jumatatu katika maeneo ya Uvira na Walungu huko Kivu Kusini kati ya waasi wa M23 na wazalendo. Wanajeshi watatu wa Rwanda wanaripotiwa kuuawa wikendi wa iliyopita huku wengine sita wakijeruhiwa katika shambulio la kushtukiza dhidi ya wanajeshi wa nchi hiyo waliotumwa katika jimbo la Cabo Delgado nchini Msumbiji kusaidia taifa hilo kupambana na mashambulio ya wanajihadi. Jimbo la Cabo Delgado lenye utajiri wa gesi, katika miezi ya hivi karibuni limekumbwa na mashambulio ya wanajihadi wanaohusishwa na Islamic State. Ndege isiyo na rubani imeshambulia kambi kubwa ya jeshi la majini katika mji wa Port Sudan, ikiwa ni siku ya nne ya mji huo ambao unadhibitiwa na wanajeshi wa serikali kushambuliwa na wanamgambo wa RSF. Victor Moturi anaeleza zaidi. Shambulio hili limetokea siku ya Jumatano, huku jeshi la Sudan likipambana kuyazuia, huku moshi mzito ukionekana kutoka kwenye kambi hiyo. Mji wa Port Sudan umekuwa salama tangu kwanza kwa vita Aprili mwaka 2023 na umekuwa kimbilio kwa wakimbizi na makao ya uongozi wa kijeshi na kutumiwa na watoa misaada kuwasaidia mamilioni ya Wasudan ambao wameathiriwa na vita. Licha ya mashambulio hayo kushutumiwa kutekelezwa na wanamgambo wa RSF, kundi hilo alijazungumzia kinachoendelea katika mji huo ulio umbali wa kilomita 650 kutoka jiji kuu Khartum. Wakati haya ya kijiri siku ya Jumanne, Sudan ilitangaza kusitisha uhusiano wake na nchi ya Falme za Kiarabu, ikishutumu Abu Dhabi kuunga mkono vikosi vya RSF kwa kuhusika na mauaji ya halaiki na kutangaza kuwa huo ni uchokozi. Tangazo hilo kutoka kwa uongozi wa jeshi la Sudan limekuja siku moja tu baada ya mahakama ya kimataifa ya haki ICJ kutupilia mbali malalamiko ya mauaji ya halaiki yaliyowasilishwa na Sudan dhidi ya nchi hiyo. Kule Sudani Kusini, tume ya Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu imelaani na kutaja shambulio la wikendi iliyopita dhidi ya hospitali ya shirika la madaktari wasio na mipaka kama lililokusudiwa na ambalo linaweza kutafsiriwa kama uhalifu wa kibinadamu. <todiculia> serikali ya New Zealand sasa inapendekeza marufuku ya matumizi ya mitandao kwa watoto walio chini ya umri wa miaka 16 lengo likiwa kuwakinga dhidi ya athari za mitandao msikilizaji tunakuuliza njia gani wazazi wa kiafrika wanaweza kuwalinda watoto na mitandao ya kijamii na unafikiri ni umri gani sahihi kwa watoto kuruhusiwa kutumia simu wasiliana nasi kwa kutuma ujumbe wako mfupi wa sauti kwenda nambari yetu ya mitandao WhatsApp 254 110 420 420 Dakika 34 baada, wa baada ya saa mbili asubuhi majira ya Afrika Mashariki, wanajeshi kumi wa nija wameuawa baada ya kushambuliwa na wanajihadi katika jimbo la Doso linalopakana na nchi za Nigeria na Benin. Hilary Ingati na taarifa ya kina. Kituo cha taifa cha redio kimethibitisha kutokea kwa mauaji hayo yaliyotokea Jumapili iliyopita katika jimbo hilo ambalo kwa eneo kubwa linadhibitiwa na wanajihadi wanaoshirikiana na Alqaida na kundi la Islamic State. Jeshi la Niger limesema wanajeshi wengine tisa walijeruhiwa katika shambulio hilo, huku gavana wa jimbo la Doso Kanali Bana Al Hassane akisema magaidi kadhaa na waliuawa na wengine kukamatwa katika makabiliano na wanajeshi hao Mwaka tisa, kulitokea shambulio lingine katika eneo hilo na kusababisha vifo vya wanajeshi wawili katika nchi hiyo ambayo katika miaka ya hivi karibuni imeshuhudia utovu wa usalama na kupelekea jeshi kuchukua madaraka Julai mwaka 2023. Mbali na Niger, mataifa jirani ya Cameroon, Chad na Nigeria yanayounda ukanda wa Ziwa Chad yanaendelea pia kushuhudia utovu wa usalama kwa sababu ya makundi yenye silaha ya juu nchini Zimbabwe imempa dhamana mwanahabari Blessed Mlanga ambaye alikamatwa miezi miwili iliyopita baada yake kufanya mahojiano na Blessed Geza, mwanasiasa wa zamani wa chama tawala, ambaye kwenye mahojiano hayo alimtaka rais Emerson Mnangagwa kujiuzulu. Polisi nchini Mawa, Malawi imetangaza hapo jana kuwakamata washukiwa sita wa ulanguzi wa dawa za kulevya ambao wanadaiwa kuwa na ushirikiano na genge moja la ulanguzi wa dawa za kulevya nchini Mexico. Sita hao ambao ni raia wa Mexico walikamatwa katika operesheni iliyofanyika kwa ushirikiano na Marekani. RFI. Nchi jirani za India na Pakistan zimeshambuliana kwa silaha nzito Jumatano asubuhi, hali ambayo imezua wasiwasi wasi mkubwa katika maeneo ya mipakani. Taarifa ya kina na Victor Abuso. Ripoti zinasema mauaji yametokea katika nchi hizo mbili baada ya mashambulio hayo, na hali ni ya wasiwasi, hasa katika jimbo la Kashmir lalowaniwa na nchi hizo mbili kwa miaka kadhaa sasa. Pakistani inasema watu wanane wameuawa katika ardhi yake huku India ikisema mashambulio ya nchi hiyo jirani yamewaua raia wake watatu. India ndiyo iliyoanza kutekeleza mashambulio hayo baada ya jeshi lake kusema lilikuwa limewalenga magaidi katika maeneo tisa katika jimbo la Kashmir. Waziri wa ulinzi wa Pakistan, Kawanja Muhammad Asif, amesema nchi yake italipiza kisasi na kumshtumu waziri mkuu Narendra Modi kwa kuagiza mashambulio hayo kwa sababu za kisiasa katika nchi yake. Jeshi la Pakistan mda mfupi uliopita limesema idadi ya watu waliopoteza maisha kutokana na mashambulio ya India imefikia 26. Nchini India waliopoteza maisha mpaka sasa ni watu 8 na wengine 29 wamejeruhiwa. Waziri mkuu Kani wa akiwa uh, katika ikulu ya White House amemwambia uh, rais wa Marekani Donald Trump kuwa nchi yake ya Canada haiwezi kuuzwa. Kauli hii imetolewa na kiongozi huyo wa Canada baada ya Trump kusema kuna uwezekano wa nchi hiyo jirani kuwa jimbo la 51 la Marekani. Kuna sehemu ambazo hatuwezi ballot kuziuza na mojawapo, well ni hapa tulipo sasa, lakini pia huwezi kuuza um, kasri um, ya Birmingham well, na nilipokutana uh, uh, na and, um, wamiliki wa nchi ya Canada wakati wa kampeni Uh, niliwaeleza hilo, uh, tunachotaka sisi ni kuendelea kushirikiana uh, ever, na ndilo jambo muhimu ambalo tunalifanya kwa pamoja chini ya utawala wa Rais Trump. Marekani imeongeza ushuru kwa bidhaa kutoka Canada tu, ambayo imetishia uhusiano wa nchi hizo mbili. China imesema itatetea haki katika mazungumzo kati ya yajayo kati ya Marekani na nchi hiyo itakayofanyika nchini Uswizi, mazungumzo ambayo yatakuwa ya kwanza kati ya pande hizo mbili tangu Rais Donald Trump kutangaza ushuru kwa nchi mbalimbali ambao umeathiri soko la kimataifa. na zoezi la kumchagua kiongozi mpya wa kanisa Katoliki duniani linatarajiwa kuanza leo mjini Vatican, katika zoezi la siri ambalo linatarajiwa kufanyika katika kanisa la Sistine Chapel na litaendelea hadi pale mmoja wa makadinali atashinda kwa kupata theluthi mbili ya uungwaji mkono kutoka kwa makadinali 133 wawakilishi wa, wa mataifa karibu sabini. Matangazo haya msikilizaji, unaendelea kuyapokea mubashara kutoka hapa jijini Nairobi nchini Kenya. zidi kufuatilia matangazo haya pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook Arifa Kiswahili, vile vilevile kwenye mtandao wa YouTube.