Majira ya Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Minslate ijai karibu tena msikilizaji, katika awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi hii. Miongoni mwa yale tumekuandalia awamu: nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda za wasilisha rasimu ya mapendekezo ya mkataba wa amani; watu 19 wauawa kaskazini mashariki mwa Nigeria baada ya kushambuliwa na wezi wa mifugo; na Israeli azidisha ya operesheni yake katika ukanda wa Gaza. Karibu tena msikilizaji, zidi kufuatilia matangazo haya mubashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, vilevile kwenye mtandao wa YouTube. Tuanzie na taarifa kwamba Marekani imethibitisha kuwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda zimewasilisha rasimu ya mapendekezo ya mkataba wa amani ili kuleta amani ya kudumu mashariki mwa DRC. Victor Abuso anaeleza zaidi. Masad Bulos, mjumbe maalum wa rais Donald Trump, amethibitisha kuwa Marekani imepokea mapendekezo hayo. Baada ya hatua hiyo, mjumbe huyo wa Trump amesema kamati maalum imeundwa ili kupitia mapendekezo hayo ambayo yanatarajiwa kusaidia kupatikana kwa mkataba utakaosaidia kuleta amani ya kudumu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kamati hiyo inaundwa na mataifa ya Qatar, Ufaransa na Togo huku ikiongozwa na Marekani kwenye mchakato huo wa kuleta amani. Baada ya DRC na Rwanda kuwasilisha mapendekezo hayo, mawaziri wake wa mambo ya nje wanatarajiwa kukutana tena baada ya wiki tatu kwa ajili ya majadiliano zaidi. Marekani chini ya uongozi wa Trump imejitosa kwenye mzozo huo wa mashariki mwa DRC ikilenga kusaidia kupatikana kwa amani na kuwekeza pakubwa kwenye sekta ya madini katika taifa hilo. Tukisalia nchini DRC, mamia ya wakimbizi wanaendelea kuingia mjini Bukavu wakitoka katika vijiji kadhaa ambavyo vinashuhudia mapigano uh, kati ya waasi wa M23 na wapiganaji wa Maimai Wazalendo. Raia hao wakilalama kuhusu hali ngumu wanazopitia. Mwanahabari wetu Benson Wakulia Maanda ripoti ifuatayo katika eneo la maegesho magari la kata ya Pazi mjini Bukavu, mapendo akiwa mama watoto wanne anashuka kwenye basi. Ameacha karibu kila kitu kijijini kwake Nyangezi. Vitu ya vichange, tulikuwa tunaona watu wanakimbia vita, masasa zinalia, tunajifungia mnyumba, yaviwezekane, tunakimbia kimbia, batu walikufa, nilipoteza watu wawili na nikalokota mtoto kwa miaka mnane niko naye, tunalia vanduku wa Bukavu, mtusaidie akiwa ameketi kando ya barabara baba huyu watoto watatu, Blaise Musengo alikuwa dereva katika kijiji cha Msenyi tangu Februari, analemekea kwa kile hajafanya chochote kwa sasa. Niko nakuja hapa kuangalia kama andapata ukazi wa kazi, haipatikani miezi mitatu hii, kwa kula ni shida, kuvaa hata, watoto hawasomi mara tu baada walipofika Bukavu, baadhi ya watu waliohama makazi yao katika vijiji kadhaa wanaeleza nia ya kurudi nyumbani kutokana na matatizo. Muji wa Bukavu pia ukiwa umeathirika na vita. Agnes amekimbia makazi yake kutoka kijiji cha Kaziba. ombi langu ni amani tu, turudie kunyumba na watoto piske, kama mtu iko kwake, naye utawezi pata fisi ya kutafutia watoto. Wengine waliokimbia makazi yao wanatathmini hali kuhusu hatima ya watoto wao ambao hawajasoma tangu mwezi Januari ikiwa imesalia chini ya miezi miwili kabla ya mwisho wa mwaka wa shule nchini DRC. Rwanda ipo kwenye awamu ya kwanza ya mazungumzo na utawala wa Washington kuhusu kutoa hifadhi kwa wahamiaji watakaohamishwa na Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Olivier Nduhungirehe akisema kuwa mazungumzo hayo sio mapya kwa, ikizingatiwa kuwa awali Kigali ilikuwa imekubali kutoa hifadhi kwa wahamiaji watakaokatiliwa nchini Uingereza. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres amekupitia kwa naibu msema Msemaji wake Farhan Haq amesema anaguswa na hatua ya wanamgambo wa RSF kushambulia mji wa Port Sudan, ngome kuu ya uongozi wa kijeshi wa Sudan. Mashambulio hayo ambayo yamefanyika kwa mara ya kwanza tangu kuanza kwa vita hivyo miaka miwili iliyopita, Guterres amesema yanazua wasiwasi kuhusu hatima ya raia wa nchi hiyo ambao wamekuwa wakikimbilia Port Sudan kama eneo salama. Katibu Mkuu ana wasiwasi na ripoti kuhusu mashambulizi ya ndege zisizo na rubani dhidi ya miundombinu ya kijeshi na ya kiraia karibu na uwanja wa ndege wa bandari ya Sudan unaoripotiwa kutekelezwa na RSF. Mashambulizi haya yanaonekana kuwa ya hivi punde zaidi katika msururu wa ulipizaji kisasi wa operesheni za kijeshi zinazofanywa na RSF na ghafla vikosi vyenye silaha vinavyolenga viwanja vya ndege katika maeneo mengine. Shambulio dhidi ya bandari ya Sudan ni hali inayotia wasiwasi wasi na inatisha ulinzi wa raia katika eneo hilo, kutokana na kushuhudia migogoro mikali katika maeneo mengine ya nchi. Farhan Hak, naibu msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres. <coughs> Raia kwenye ukanda wa Afrika Mashariki wameendelea kuonyesha kutokuwa na imani na tume zao za uchaguzi, hasa wakati huu mataifa ya Tanzania na Uganda yakijiandaa kwa uchaguzi mwezi Oktoba na Januari mwakani. Unafikiri nini kifanyike ili kuwe na tume huru zinazoaminika na raia wote? Tuambie, nchini mwako tume ya uchaguzi ni huru? Wasiliana nasi kwa kutuma ujumbe mfupi wa sauti kwenda nambari 254110000420. Watu kumi na tisa wameuawa kaskazini mashariki mwa Nigeria baada ya kushambuliwa na wezi wa mifugo walikuwa wamejihami kwa silaha. Georja Jo anaeleza zaidi. Mauaji hayo yametokea katika jimbo la Bauchi na taarifa zinasema shambulio hilo lilitokea mapema wiki hii wakati watu hao waliposhambulia wakazi wa wilaya ya Gwana. Mashuhuda wanasema mashambulizi ya risasi yalitokea kati ya vikosi vya usalama na majambazi, tukio ambalo lilisababisha vifo kati ya askari na baadhi ya wakazi. Mbali na kuuawa wa watu, watu hao wenye silaha waliiba idadi kubwa ya mifugo ng'ombe na kondoo na baada ya kuwazidi nguvu vikosi vya usalama. Magenge ya watu wanaojihami kwa silaha nzito wamesababisha mauaji makubwa na uharibifu kaskazini magharibi mwa Nigeria katika miaka hivi karibuni. Maelfu ya watu wengi pia wametekwa na watu hao wenye silaha. Rais wa Ghana John Mahama hapo jana ametangaza kuwatoza faini zaidi ya mawaziri arobaini kwa kushindwa kutangaza mali wanazomiliki, hatua hii ikiwa mwendelezo wa harakati za kiongozi huyo kupambana na ufisadi tangu kuapishwa kwake mnamo mwezi Januari mwaka huu. Nchini Togo, muungano wa vyama vya siasa na mashirika ya kiraia yameapa kuongeza shinikizo la ndani na kimataifa dhidi ya rais Faure Nyasimbe kufuatia uteuzi wake wenye ut ta kama rais wa baraza la mawaziri nafasi ambayo inampa mamlaka zaidi na haina ukomo wa uteuzi ambao upinzani umeutaja kama mapinduzi ya kikatiba. Baraza la mawaziri la kivita nchini Israeli limeidhinisha mpango wa kuongeza eneo la operesheni za kijeshi kwenye ukanda wa Gaza katika vita dhidi ya kundi la Hamas. Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu amesema mpango huo utasababisha idadi kubwa ya Wapalestina kuondolewa kwenye makazi yao kwa nguvu. Jana usiku tulitumia muda mwingi sana kwenye mkutano wetu wa baraza la mawaziri na kuamua kuhusu operesheni ya kuimarisha huko Gaza. Baadaye baraza la mawaziri lilipendekeza kwamba mkuu wa majeshi aendelee kama anavyofanya ku pambana na, na kuhakikisha kwamba Hamas wanashindwa. Maamuzi haya yatasaidia pia kuokoa mateka. Hatutalegeza kamba na tutaendelea na jitihada zote. Sauti yake waziri mkuu wa Israeli benjamin Netanyahu. Mjini Vatican, kuanzia siku ya Jumatano, makardinali 133 walio chini ya umri wa miaka 80 wataanza zoezi linalosubiriwa la kumchagua kiongozi mpya wa kanisa Katoliki duniani baada ya kifo cha Papa Francis mwezi uliopita. Emmanuel Makundi anaeleza zaidi. Ingawa wengi wao kama kawaida, watatoka bara Ulaya na hasa Italia, wakati huu watakuwa wachache baada ya marehemu Papa Francis kuteua makardinali wengi toka nje ya bara hilo. Kati ya makardinali 252 ni wale walio na umri wa chini ya miaka 80 tu ndio watakaopiga kura kuchagua papa mpya, ikiwa na maana kuwa 117 hawataruhusiwa Makadinali wawili walio na umri chini ya miaka themanini walitangaza kujiondoa katika zoezi la upigaji kura kutokana na sababu za kiafya, akiwemo John Jue kutoka Kenya na Antoin Cardinares kutoka Uhispania. Hata hivyo, Ulaya itaendelea kuwa na uwakilishi mkubwa, ambapo makadinali hamsini na wawili watapiga kura, wakifuatiwa na wale wa Asia ambao ni ishirini na watatu, Latini Amerika ishirini na mmoja, Afrika kumi na saba, Amerika Kaskazini kumi na sita na Oshenia wanne. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron atakutana na mwenzake wa Siria Ahmed Al Sharah hapo kesho jijini Paris, ikiwa ni ziara ya kwanza ya Al Sharah barani Ulaya.