Ukiwa Goma nchini DRC na vilevile vile Lubumbashi ni saa moja na nusu, kule Kampala ya Uganda na vilevile Mogadishu ni saa mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia mbashara kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. George Ajoi msikilizaji. Mm, katika awamu hii ya pili utasikia mengi tu, lakini kwanza ni muktasari. Vikosi vya Afrika Kusini vinavyojiondoa mashariki mwa DRC vimeanza kuwasili nchini Sudan, wengi wa, nchini Tanzania kumradhi, wengi wao wakitarajiwa kurejea nyumbani kufikia mwishoni mwa mwezi huu. Maandamano makubwa yamefanyika nchini Mali kushinikiza kurejeshwa kwa utawala wa kiraia. Na rais wa Marekani Donald Trump amekanusha madai kuwa anafikiria kuwania urais kwa muhula wa tatu. Karibu msikilizaji, matangazo haya unayapata mbashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili na vilevile mtandao wetu wa YouTube. Vikosi vya Afrika Kusini vinavyoondoka mashariki mwa DRC vimeanza kuwasili nchini Sudan, huku nchini Tanzania kumradhi, huku wengi wao wakitarajiwa kurejea nyumbani kufikia mwishoni mwa mwezi huu. Mengi zaidi na Minzleti Jai. Mkuu wa jeshi la Afrika Kusini Jenerali Rutani Mapwanya amesema kuwa chini ya mpango ulioanza Aprili 29 wa kuondoa wanajeshi hao kwa awamu, wanajeshi hao wanatarajiwa kuondoka DRC na kuingia Rwanda kwa kutumia mfumo wa barabara kabla ya kuingia nchini Tanzania. Kutoka hapo watarejea nchini Afrika Kusini kwa kutumia ndege, huku mizigo zikisafirishwa kwa njia ya majini kufikia mwisho wa mwezi Mei. Hadi kufikia sasa malori kumi na tatu na wanajeshi hamsini na saba wa kikosi cha kulinda amani cha wamewasili nchini Tanzania huku kundi lingine la wanajeshi hao likitarajiwa kuondolewa juma lijalo. Wanajeshi hao ni sehemu ya kikosi cha SADIK kilichotumwa mashariki mwa DRC mnamo Disemba mwaka 2023 kuusaidia juhudi za kuleta amani baada ya kuibuka tena kwa kundi la M23. Jumuiya ya SADIK ilifikia uamuzi wa kusitisha misheni yake ya SAMI DRC katikati ya mwezi Machi baada ya wanajeshi wake kumi na saba, wengi wao wanajeshi wa Afrika Kusini, kuuawa katika mashambulio ya m tatu mwezi Januari. Nchini DRC, waasi wa M23 na AFC wameshambulia eneo la Lunyasenge katika wilaya ya Beni, Kivu Kaskazini, baada ya wakimbizi kuwasili katika mji wa mpaka wa Kasindi Juma mosi jioni. Nchini Congo Brazzaville, makampuni manne hasa yanayomilikiwa na China ambayo yanachimba migodi na mafuta katika idara tatu kusini mwa Congo yameripotiwa kwa unyanyasaji na utovu wa haki za binadamu na shirika moja la kutetea haki za kibi. Nchini humo. Nchini Kenya watu watatu wamekamatwa na maafisa wa usalama baada ya tukio la rais William Ruto kurushiwa kiatu wakati akitoa ya hotuba yake katika eneo la Kehancha katika kaunti ya Migori, magharibi mwa nchi hiyo, hiyo jana. Hillary Ngati na maelezo zaidi Rais Ruto ambaye anazuru kaunti ya Migori alikuwa anawafafanulia wananchi mipango ya serikali yake, wakati mtu ambaye hajabainika aliyekuwepo kwenye umati uliokuwa unamsikiliza kumrushia kiatu usoni, lakini kiongozi huyo akakizuia kwa mkono. Rais Ruto alisitisha hotuba yake kwa muda mfupi kabla ya kuendelea, licha ya tukio hilo. Tulisema tupunguze gharama ya mbolea, ni kweli ama si kweli? Tukio hilo lisilo la kawaida limetokea wakati huu serikali ya Rais Ruto ikiendelea kukosolewa vikali na wapinzani wake kwa kushindwa kutimiza baadhi ya ahadi alizotoa baada ya kuingia madarakani. Baada ya maandamano ya vijana kupinga mswada tata wa fedha wa mwaka 2024, Rais Ruto alivunja serikali yake na kuunda serikali mpya kwa kuwajumuisha mawaziri kutoka chama kikuu cha upinzani ODM kinachoongozwa na Raila Odinga kwa lengo la kuwajumuisha wapinzani wake serikalini. Wapiganaji wa RSF nchini Sudan wameshambulia mji wa Port Sudan, ikiwa ni mara ya kwanza kufanya hivyo tangu kuzuka kwa vita waka, vita vyake na vikosi vya serikali. Mengi zaidi na Victor Muturi. Jeshi la serikali ya Khartoum limethibitisha mashambulio hayo ambayo yalitekelezwa kwa kutumia ndege isiyo na rubani. Tangu jeshi la serikali lichukue mji wa Khartoum toka kwa wapiganaji wa RSF, Kundi hilo limeongeza kasi ya kutumia ndege zisizo na rubani kutekeleza mashambulio yake kulenga ngome ya wanajeshi wa serikali. Jeshi linasema RSF ililenga kambi ya anga kwenye eneo la osman dinga, gala la kuhifadhia silaha na maeneo kadhaa ya raia, huku kukiwa hakuna ripoti za watu kupoteza maisha. Katika hatua nyingine, kufuatia mashambulio haya, serikali imetangaza kusitisha kwa muda safari za ndege kwenye mji huo. Mahakama ya Umoja wa Mataifa ya Haki, ICJ, siku ya Jumatatu itaamua kuhusu kesi ya Sudan iliyoishtaki Falme za Kiarabu kwa kuwaunga mkono wanamgambo wa RSF kwa silaha na kusababisha mauaji ya kimbari. <coughs> Mwishoni mwa juma lililopita dunia iliadhimisha siku ya kimataifa ya uhuru wa vyombo vya habari, umoja wa mataifa ukisema licha ya baadhi ya nchi kupiga hatua katika ulinzi wa wanahabari hofu ya uhuru wa habari kuendelea kuminywa inaendelea kutanda. Mwaka jana jumla ya wanahabari themanini na wawili walipoteza maisha wakitekeleza majukumu yao. Tuambie, nchini mwako vyombo vya habari viko huru? Nini kifanyike kuhakikisha uhuru wa vyombo vya habari unalindwa? Kushiriki, tuma ujumbe wako wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumulisha 254 110 000 420. Mskilizaji mm. Maandamano makubwa yamefanyika nchini Mali kushinikiza kurejeshwa kwa utawala wa kiraia baada ya uongozi wa kijeshi kuandaa mazungumzo ya kitaifa yaliyopendekeza Jenerali Asimi Goita kuendelea kusalia madarakani. Buso na malizo zaidi, maandamano hayo yaliyofanyika jana jijini Bamako yalipangwa na wanasiasa vijana na viongozi wa mashirika ya kiraia licha ya jaribio la maafisa wa usalama kujaribu kuwazuia kuendelea na mpango wao wanasiasa na wanaharakati hao wamesisitiza kurejea kwa mfumo wa uongozi wa kidemokrasia na sheria katika taifa lao na kumalizika kwa uongozi wa kijeshi. Aidha, wamekataa mapendekezo yote ya mazungumzo yaliyoandaliwa na uongozi wa kijeshi yaliyopendekeza kuwa Jenerali Asimi Goita awe rais wa nchi hiyo kwa mhula wa miaka mitano bila ya kufanyika kwa uchaguzi. Pendekezo lingine ambalo limekataliwa na wanasiasa hao ni kuvunjwa kwa vyama vyote vya siasa katika taifa la Mali, kitendo ambacho wamesema kinarudisha nyuma uhuru na demokrasia ya kisiasa katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Idara ya kupambana na ufisadi nchini Nigeria imeanzisha uchunguzi dhidi ya wakuu wa zamani wa kampuni ya mafuta ya taifa hilo kufuatia kufutwa kazi mwezi uliopita kwa afisa mkuu mtendaji Mel Keira kwa tuhuma za utakatishaji fedha. Rais wa Marekani Donald Trump amekanusha madai kuwa anafikiria kuwania urais kwa muhula wa tatu, hata hatua ambayo wataalam wanakubaliana nayo kuwa ni marufuku chini ya katiba ya nchi ya Marekani. Watu wengi wanataka nisimame tena, sijawahi kuwa na mapendekezo kama hayo, lakini kwa ninavyofahamu, siruhusiwi kufanya hivyo, katiba hairuhusu. Lakini kuna watu wengi sana wananishauri kwamba niendelee mwaka 2028. Lakini hilo si jambo ambalo nataka kulifanya. Nachotazamia ni kwamba miaka minne inayoongoza iwe ya ufanisi na nimwachie mtu mwingine a, kutoka chama cha Republican. Nafikiri tuna miaka minne na miaka minne hii ni muda mwingi wa kufanya kitu kizuri. Ni sauti yake Donald Trump, rais wa Marekani. Wakati huo huo, rais wa Marekani Donald Trump atatuma wanajeshi wa Marekani nchini Mexico kusaidia rais wa Mexico kukabiliana na ulanguzi wa dawa za kulevya, hatua ambayo rais huyo wa Mexico ame likataa. Rais wa Urusi Vladimir Putin, katika mahojiano ya televisheni, amesema haina haja ya kutumia silaha za nyuklia nchini Ukraine, kusisitiza ama ku, akisisitiza kuwa nchi yake ina uwezo wa kumaliza vita hivyo walitaka kutuchokoza, na kama ambavyo umesema mwenyewe walitaka tufanye makosa. Hakukuwa na njia ya kutumia hizo silaha, na natumai kwamba hazitahitajika. Tuko na nguvu ya kutosha na uwezo wa kumaliza kile tulichokianza mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Kwa kupata matokeo, Urusi itahitaji Wakati Putin akitoa kauli hiyo, rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amesema aamini ahadi ya kiongozi huyo wa Urusi ya kusitisha vita vya siku tatu kuanzia Mei tarehe sita. Uingereza imeanza siku nne ya kumbukumbu kumbu ya miaka 80 tangu kumalizika kwa vita vya pili vya dunia. Waasi wa Hodhi wa Yemen wamelaumu Washington kwa takriban mashambulizi kumi karibu na mji mkuu Sanaa baada ya kombora kurushwa.