Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu asubuhi, Afrika ya Kati tayari saa moja na nusu asubuhi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ruben Lukumbuka, hujambo hapo ulipo? Tuanze na muktasari wa habari. Wanasiasa wa upinzani nchini DRC kujiunga ili kusaka amani, e, yani suluhu ya utovu wa usalama mashariki mwa DRC. Magavana wa Nigeria walikutana huku wakitaka jeshi kufikiria upya mpango mkakati wa kupambana na wanajihadi. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky asema mkataba wa madini kati ya nchi yake na Marekani unazingatia usawa. Ni matangazo ya Ijumaa ya Mei pili, mwaka wa elfu mbili na ishirini na tano Msikilizaji, tuanzie kule DRC ambako wanasiasa wa upinzani wananuia kujiunga pamoja kwenye mazungumzo ya kitaifa yanayolenga kutafuta suluhu la utovu wa usalama mashariki mwa nchi hiyo. Benson Wakoli na maelezo zaidi. Kwa mujibu wa taarifa ya pamoja iliyotiwa saini na viongozi wa upinzani wakiongozwa na rais mstaafu Joseph Kabila, Martin Failu, Mois Katumbi na Delisese. Viongozi wao wamesema wanakaribisha juhudi za sasa za kusaidia kupatikana kwa amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo zinazoongozwa na Umoja wa Afrika pamoja na taifa la Katar na Muungano wa Maskofu wa Kanisa Katoliki nchini DRC Senko. Viongozi wao wanasema juhudi zozote ambazo zitapuza msingi wa mgogoro wa DRC kama vile ukiukaji wa katiba, rushwa na udanganyifu wakati wa uchaguzi hazitasuluhisha mzozo wa sasa unaotatiza taifa la DRC. Kwa upande wake, msemaji wa muungano wa Lamuka, Prince Epenge, amesema juhudi zozote za kutafuta amani ya DRC bila kuhusisha umoja wa taifa la DRC hazitafaulu, akitaka viongozi wa kisiasa, mashirika ya kiraia na makundi yaliyojihami ya kuhusishwa kwenye mazungumzo ya kutafuta suluhu la mgogoro wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Epenge anasema suluhu kwa mzozo wa DRC halitatoka kwa wapatanishi wa nje ila wakongomani wenyewe. Benson Wakoli. Upinzani nchini Uganda unamshutumu Rais Yoweri Museveni kwa kutumia mahakama za kijeshi ili kutaka kufuta upinzani na kuwatesa wapinzani katika kipindi hiki kwa kuelekea uchaguzi wa mwaka ujao. Nchini Tanzania, wanasiasa wa upinzani na wale wa chama tawala, raia wa kawaida na wanaharakati wa kutetea haki za binadamu hapo jana kwa kauli moja walilaani tukio la kushambuliwa kwa katibu mkuu wa baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki na mkosoaji mkubwa wa serikali, Padri Charles Kitima. Undani wa taarifa hii na Emmanuel Makundi. Padri Kitima alishambuliwa na watu wasiojulikana Jumatano wa wiki hii katika ofisi za baraza hilo katika eneo la Kurasini jijini Dar es Salaam, ambapo kwa mujibu wa polisi aligongwa kichwani na maeneo mengine ya mwili na kitu chenye butu. Katika taarifa yake, baraza la maaskofu lililaani tukio hilo ambalo imesema halikubaliki na kuvitaka vyombo vya usalama kuharakisha uchunguzi kubaini waliohusika. Kwa miezi kadhaa, Padri Kitima pamoja na viongozi wa juu wa kanisa Katoliki nchini humo wamekuwa wakikosoa matukio mbalimbali yanayoendelea nchini humo ikiwemo kukamatwa kupigwa na kuuawa kwa wanasiasa wa upinzani pamoja na wakosoaji wa serikali. Tukio la kushambuliwa kwake limekuja siku chache kupita, tangu kanisa hilo litoe tamko kuitaka serikali kumwachia mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini humo cha Chadema, Tundu Lissu, bila masharti, huku pia likitaka mamlaka kuheshimu katiba na sheria za nchi katika kutoa haki. Hapo jana wanaharakati wa kutetea haki wa haki za binadamu pamoja na wanasiasa kutoka pande zote walilaani tukio la kushambuliwa kwa Padri Kitima, wakionya matukio haya kufanywa kuwa mambo ya kawaida huku wakishindwa kuchukuliwa hatua. Hivi karibuni, serikali ya rais Samia Suluhu Hassan imejikuta katika ukosolewaji mkubwa kutokana na hivi karibuni kuongezeka kwa vitendo vya ukatili dhidi ya wakosoaji wa serikali yake, polisi ya nchi hiyo ikituhumiwa kutumika vibaya. Taarifa ya mwandishi wetu Emmanuel Makundi. Polisi ya nchini Kenya wamesema mauaji ya mbunge Charles Ongondo Were uh, Jumatano jioni kwenye barabara ya Ngong kwenye jiji di la Nairobi yanaonekana kuwa yalikuwa yamepangwa. Shirika la fedha duniani IMF limebadili makadirio yake ya ukuaji wa uchumi katika eneo la kaskazini mwa Afrika na mashariki ya kati, ambapo limesema kasi ya ukuaji wa uchumi wa maeneo hayo itapungua na kufikia asilimia 2.6 kutoka makadirio ya awali asilimia 4.2. Kwa mujibu wa IMF, hali hii imechangiwa na hali ya taharuki ya biashara kidunia na mzozo wa maeneo hayo uchumi wanazungumziaje hili? Johnson Denge ni mtaalamu wa maswala ya uchumi akiwa Kenya hile uwezo wa Amerika kuhakikisha kwamba ni dola ambayo inatumika katika malipo ama katika uchumi. Kwa hivyo kukiwa na msukosuko Amerika na mambo yao ya, ya dola eh, ambayo ndiyo currency eh, kuu ambayo inatumika katika biashara katika mataifa haya eh. La pili ni kwamba ni ule uoga ambao wanasema investors, wanafanya ile eh, wait and see, uoga kwa sababu Amerika ni eh, super power ama ni kigezo kikubwa eh, katika uchumi wa dunia eh, unaleta mambo haya eh, Trump, inataka pia eh, kuuza mafuta yake. Ni mtazamo wake Johnson Denge, mtaalamu wa maswala ya uchumi, akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Mkurugenzi wa shirika la afya ulimwenguni WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus, hapo jana alisema kuwa ufadhili wa afya duniani unakabiliwa na changamoto za kihistoria, huku nchi wafadhili zikipunguza michango yao. Habari ndiyo. Kila siku za Ijumaa katika makala ya habari rafiki ni mada huru, tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru. Kuchangia, tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumulisha 254 110 420. Ndiyo habari rafiki. Msikilizaji, kule Nigeria magavana wa majimbo ya kaskazini mashariki mwa nchi hiyo hapo jana walivitaka vikosi vya serikali kufikiria upya mkakati wao wa kukabiliana na wanajihadi. Kufahamu zaidi, hii hapa taarifa ya Hillary Ingati. Wito wao umekuja baada ya makundi ya kijihadi kuonekana kuzidisha mashambulio yao hivi karibuni na kuzua wasiwasi wa kutokea kwa machafuko yaliyoshuhudiwa miaka 16 iliyopita ambapo zaidi ya watu elfu arobaini waliuawa na wengine milioni mbili wakipoteza makazi yao. Magavana hao kutoka katika majimbo ya Bono, Adawama, Yombe, Gombe, Taraba na Bauchi walikutana katika jimbo la Yobe kwa kikao cha 11 kilichowaleta pamoja viongozi kutoka katika majimbo ya kaskazini mashariki mwa Nigeria. Kulingana na gavana wa Taraba Agbu Kefas, wameguswa na kuongezeka kwa utovu wa usalama kwenye majimbo yao na sasa wanaitaka serikali kujipanga kikamilifu kudhibiti makundi hayo. Kundi la wapiganaji wa Boko Haram katika jimbo la Borno pamoja na lile lenye uhusiano na Islamic State ISWAP yameanza kurejea tena kwa nguvu baada ya muda mrefu kuwa yamedhibitiwa na wanajeshi wa serikali. Hilary Ingati vyama vya kisiasa nchini Mali vimekutana hapo jana kupinga kile vyama hivyo vinasema tishio la kutaka kufutwa vikielezea kuwa utawala wa kijeshi katika nchi hiyo unalenga kuudhoofisha upinzani maelfu ya wazungu raia wa Afrika Kusini walioonesha nia ya kuhamia Marekani wenye umri kati ya miaka 25 na 45 walihojiwa na, wali na mamlaka za Marekani kwa ajili ya kuandikishwa kama wakimbizi kule Marekani kile utakapokwenda kile utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekuensi 15215 kilohertz. Naam, msikilizaji. Rais wa Ukraine, Volodymyr Zelensky, amesema mkataba wa kihistoria wa madini kati ya nchi yake na Marekani umezingatia haki na usawa kwa pande zote licha ya kuwa haukutoa hakikisho lolote la usalama kwa Kiev Uhodin. Makubaliano haya yalikuwa yakibadilika sana wakati wa mchakato wa maandalizi. Hivi sasa amekuwa ni makubaliano ya usawa yanayotoa fursa ya uwekezaji kwa Ukraine, kwa hivyo ni ya muhimu sana. Aidha, ni muhimu kwa kuongeza ufanisi wa uzalishaji wa Ukraine na pia kuleta mageuzi ya kisheria kwenye nchi yetu. Ni sauti yake Volodomir Zelenski, rais wa Ukraine. Wizara ya biashara ya China leo hii, siku ya Ijumaa, imethibitisha kuwa inatathmini pendekezo la Marekani la kufanya mazungumzo juu ya ushuru, kwa sharti kwamba Marekani ionyeshe nia njema. Waziri Mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu mapema leo amesema, Israeli imeshambulia eneo moja muhimu lililo karibu na ikulu ya rais katika mji mkuu wa Siria, Damascus, jelea kiapo chake cha kuwalinda watu wa jamii ya Druze.