Imetimia saa moja na nusu asubuhi kule Uvira maeneo ya Kivu Kusini Mashariki mwa DRC sawa kabisa na jijini Bujumbura Burundi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka Habari za asubuhi hapo ulipo. Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia ni pamoja na wizara ya sheria ya DRC yalitaka bunge la Senate kufuta kinga ya useneta usio na kikomo kwa rais mstaafu wa nchi hiyo Joseph Kabila Kabange. Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye asema Rwanda imejipanga tayari kuishambulia nchi yake. Nayo ya Afrika Kusini kufanya uchunguzi kuhusu madai ya kukwamisha mashtaka ya kudai haki wakati wa serikali za ubaguzi wa rangi. Hatimaye Ukraine na Marekani zasaini mkataba wa madini. Habari kamili msikilizaji, leo ni Alhamis ya Mei mosi mwaka wa elfu mbili na ishirini na tano, sikukuu inayofahamika kama Labor Day, siku ya wafanyakazi. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo inaitaka bunge ay, la Senate kule DRC kuondoa kinga ya kutochukuliwa hatua dhidi ya rais wa zamani Joseph Kabila anayedaiwa kuwaunga mkono waasi wa M23. Hata hivyo, waziri wa sheria Costi Mutamba anataka akinga hiyo kuondolewa kwa kile anachosema kuna ushahidi tosha dhidi ya Kabila kwa madai ya kushiriki kwake kwenye uhalifu wa kivita mashariki mwa DRC. Vyombo vya sheria vimekusanya ushahidi unaotosha na usiopingika, unaonyesha kwamba seneta asiye na ukomo Joseph Kabila Kabange ana hatia ya uhalifu wa kivita, uhalifu dhidi ya kibinadamu na kushiriki katika uwasi mashariki mwa nchi. Tunamwalika rais wa zamani wa jamhuri kuja kukubaliana na mahakama za kisheria hapa Kongo. Tunasubiri ruhusa kutoka kwa bunge la Seneti kuhusu kuondolewa kwa kinga ya useneta ili kuanza kumnyang'anya mali zake na hali hiyo halali, na hivyo kuruhusu mahakama kuanza kusikiliza kesi yake, ili watu wapate kujulishwa kisheria uwajibikaji wa Bwana Joseph Kabila Kabila ambaye ni seneta wa maisha baada ya kuondoka madarakani mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa analindwa kisheria kutofunguliwa mashtaka yoyote kwa sababu ya nyadhifa hiyo. Mshauri mkuu wa rais wa Marekani Donald Trump Massad Boulos katika bara la Afrika amekutana na wawakilishi wa DRC na wale wa Rwanda nchini Qatar hapo jana katika juhudi za kumaliza mzozo wa eneo la mashariki mwa DRC. Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye, kwenye mahojiano na televisheni ya France 24, amekaribisha jitihada zinazofanywa na Qatar na Marekani katika kusaidia kurejesha usalama wa mashariki mwa DRC. Aidha, amesema vikosi vya nchi yake bado vipo DRC na kuendelea kusisitiza mashaka ya Burundi kushambulia, uh, Burundi yani kushambuliwa na Rwanda. Kwanza tuna taarifa na tuna ufahamu mpango wake, lakini pia tuna viashiria tosha kwamba anaendelea kuwahifadhi wale waliojaribu kufanya mapinduzi mwaka elfu mbili na kumi na tano na wanaotaka kuishambulia Burundi. Anawatumia waasi wa M23 na baadaye anasema ni Wakongomani, anataka kuwatumia wale waliojaribu kufanya mapinduzi na anawahifadhi na kusema kwamba ni Warundi, wakati ukweli ni kwamba itakuwa ni Rwanda. Sasa kwa kuwa tunavyashiria, ndio sababu tuna wasiwasi Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye. Nchini Kenya, mbunge wa chama cha ODM Charles Ongondo Were ameuawa hapo jana kwa kupigwa risasi jijini Nairobi na watu waliokuwa wakilifuata gari lake. Maelezo zaidi na Minlet Ijai. Kwa mujibu wa taarifa, mbunge huyo anayewakilisha eneo bunge la Kasipul aliyepigwa risasi na watu wawili waliokuwa kwenye pikipiki kwenye barabara ya Ngong majira ya saa moja na nusu jioni. Kwa mujibu wa mashuhuda, mmoja wa washambuliaji hao alishuka kwenye pikipiki pikipiki na kumfyatulia risasi mbunge huyo na kumjeruhi vibaya kabla ya kukimbizwa hospitalini. Kifo chake kinajiri miezi miwili tangu adai kuwa maisha yake ya hatarini kufuatia matukio ya ghasia katika eneo bunge lake ambazo alidai zilichochewa na vyanzo kutoka nje. Hata hivyo, hadi kufikia sasa mazingira ya kuuawa kwa mbunge huyo bado zimesalia kitendawili, na tayari polisi wameanzisha uchunguzi kuwatambua wahusika. Viongozi mbalimbali wakiwemo spika wa bunge la Taifa Moses Wetangula wamekashifu kitendo hiki na kukiita cha uoga. Minzileti Hijai. Amiri jeshi mkuu wa jeshi la Sudan, Abdel Fattah al Burhan, amemteua balozi Dafalah al Haji Ali kama kaimu waziri mkuu mpya wa nchi hiyo, wakati huu nchi hiyo ikiingia mwaka wa tatu wa vita vya kikatili eh huko Sudan. Nam Joji Joi, tupe mada ya habari rafiki Naam, shukran sana. Nchi za Tanzania na Uganda zinajiandaa kwenye uchaguzi mkuu, wakati huu serikali husika zikituhumiwa kuhusika na ukandamizaji dhidi ya wapinzani, akiwemo Tundu Lisu nchini Tanzania na Kiza Bisije wa Uganda, ambao wamefunguliwa kesi ya uhaini. Tunamuuliza msikilizaji, siasa za upinzani zinatishia usalama wa nchi hizo? Upinzani na serikali zinaweza kushirikiana vipi ili kukuza demokrasia katika nchi za Afrika? Kushiriki mada ya leo tuma maoni ya sauti kwenda nambari yetu WhatsApp ukianza na alama kujumlisha 254 110 000 420. Matangazo haya pia msikilizaji, yanasikika kupitia La Voix de Messager du Peuple kule Uvira uh, mashariki mwa DRC. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ameagiza uchunguzi wa kimahakama kubaini iwapo serikali zilizopita chini ya chama cha ANC zilizuia kwa makusudi uchunguzi kuhusu matukio ya ukiukaji wa haki za binadamu yakiwemo mauaji yaliyotokea wakati wa uongozi wa kipindi cha ubaguzi wa rangi. Victor Abuso na maelezo zaidi. Hatua hii ya rais Ramaposa inatoa matumaini kwa familia ambazo wapendo wao waliuawa kipindi cha ubaguzi wa rangi, ili wapate haki baada ya shinikizo ya miaka kadhaa. Ofisi ya kiongozi huyo imesema tathmini hiyo itasaidia kubaini iwapo watu wenye ushawishi kwenye serikali zilizopita walikuwa wakizuia au kuchelewesha kwa makusudi uchunguzi huo. Aidha, Ramaphosa amesema anatambua mateso ya watu wanaoendelea kutafuta haki baada ya upendo wao kuuawa na kuumizwa na serikali zilizoongoza kipindi cha ubaguzi wa rangi. Haya yanajiri baada ya waathiriwa ishirini na watano na ndugu wa watu wengine walioteswa na kuuawa kipindi cha ubaguzi huo wa rangi kwenda mahakamani mwezi Januari kuishtaki serikali kutaka kulipwa fidia. Miongoni mwa watu wanaodai fidia hiyo ni ndugu wa wanaharakati wanne weusi waliotekwa na kuuawa na miili yao kuteketezwa moto na polisi wazungu mwaka elfu moja 1985 baada ya mateso makali. Victor Abuso. Utawala wa kijeshi wa Mali hapo jana ulitangaza kufuta sheria uh, za vyama vya siasa vikiwemo vile vya upinzani, hatua ambayo wanasiasa katika nchi hiyo wanasema ni kampeni ama ni sehemu ya kampeni ya kutaka kuwadhoofisha. Nigeria imemteua kamanda mpya kwa lengo la kupambana na waasi kaskazini mashariki mwa nchi hiyo baada ya kushuhudiwa mashambulio mapya katika miezi minne iliyopita. Marekani na Ukraine zimetia saini mkataba kuhusu uchimbaji wa madini baada ya miezi kadhaa ya sintofahamu. Na baada ya kutia saini mkataba huo, waziri wa fedha wa Marekani Scott Benson ama besent kuni radhi, alikuwa na kauli hii: nafurahi kutangaza the kusainiwa kwa ushirikiano wa kihistoria wa kiuchumi kati ya Marekani na Ukraine. Ushirikiano huu utairuhusu Marekani kuwekeza sambamba na Ukrain ili kufungua ukuaji wa Ukrain kiuchumi ambao utaimarisha mazingira ya uwekezaji na kuongeza kasi ya kufua uchumi wa Ukrain. Makubaliano haya yanatuma ujumbe kwa uongozi wa Urusi kwamba utawala wa Trump umejitolea kwa mchakato wa amani kwa kuzingatia Ukrain iliyo huru na yenye mafanikio ya muda mrefu. Ni muda wa vita kumalizika. Ukrain ina utajiri wa madini kama grafiti, titanium na lithium, ambayo ni muhimu kwa uzalishaji wa nishati jadidifu na kutengeneza silaha za kijeshi. Kwa mara ya kwanza, waziri wa mambo ya nje wa Uingereza David Lamy amethibitisha kuwa nchi yake ipo kwenye mazungumzo na Ufaransa na Saudi Arabia kuhusu swala la kutambua taifa la Palestina kama njia ya kuweka hai mchakato wa kisiasa na kupata suluhu ya mataifa mawili katika mzozo wa mashariki ya kati. Mashambulio ya ndege zisizo na rubani za Urusi usiku wa kuamkia leo yameua takriban watu wawili na kuwajeruhi wengine watano katika eneo la makazi ya Odessa, amesema gavana wa