Ni saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu asubuhi Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka, habari ya muda huu, msikilizaji. Karibu na tuanze na muktasari wa habari. Rwanda yawasindikiza wanajeshi wa SADEK kutoka DRC hadi huko Tanzania. Vyama kadhaa vya upinzani nchini Ivory Coast vyatoa wito wa kufanyika kwa mazungumzo ya kisiasa. Na Umoja wa Mataifa wawataka viongozi wa dunia kuonyesha ujasiri wa kisiasa katika kupata suluhu ya uwepo wa mataifa mawili kati ya Israeli na Palestina. Ni Jumatano ya Aprili 30 mwaka wa 2025. Rwanda hapo jana iliwasindikiza wanajeshi wa kikosi cha afrika kusini, walipitia nchini humo kuelekea Tanzania, wakitokea mashariki mwa DRC. Wanajeshi hao ambao walikuwa ni sehemu ya kikosi cha jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika, SADEK, waliokuwa wanalinda amani mashariki mwa Congo. Hilary Ngati anatuarifu zaidi. Serikali ya Kigali imethibitisha wanajeshi wake na polisi wa kawaida walitoa ulinzi kwa karibu magari ishirini ya walinda amani wa SADEK kuingia katika mji wa Gisenyi, mpaka wa Rwanda na Goma. Kulingana na chanzo kutoka kwa waasi wa M23, nusu ya wanajeshi wa SAMIDRC ndio walioondoka Goma siku ya Jumanne, ambapo waliosalia watafanya hivyo siku zijazo. Hatua hii imekuja baada ya katikati ya mwezi Machi mwaka huu, wakuu wa nchi za SADEK kutangaza kumalizika kwa operesheni za SAMIDRC na kuagiza wanajeshi wao kuondoka kwa awamu. SAMIDRC ilitumwa nchini Kongo mwaka 2023 katika juhudi za kujaribu kusaidia Kinshasa kupambana na makundi ya waasi, hatua ambayo hata hivyo Kigali ilisema itadhidisha mzozo uliokuwepo. Sehemu kubwa ya maofisa wa SAMIDRC waliripotiwa kukimbilia katika kambi za walinda amani wa Umoja wa Mataifa baada ya waasi wa M23 kuingia katika mji wa Goma mwezi Februari. Hilary Ingati. Waziri wa mambo ya nje wa Ubelgiji Maxime Prevot amefahamisha kuwa nchi yake iko tayari kujihusisha zaidi katika sekta ya madini ya DRC, kauli aliyoitoa wakati akihitimisha wa ziara yake katika koloni hilo la zamani la Ubelgiji. Rais wa Guine Bisau Umaro Sisoko Embalo yuko katika ziara ya kikazi ya siku mbili huko DRC, ambapo amekutana kwa mazungumzo na mwenyeji wake Rais Felix Chisekedi na kujadiliana kuhusu maswala ya kidiplomasia, uchumi na usalama. Mwandishi wetu wa Kinshasa, Fredi Tendilonge, ametutumia ripoti ifuatayo. Baada ya Rais Tshisekedi na mwenzake wa Guine Bissau Amarosi Soko kufikiana kwa nia ya kufungua ubalozi kati ya mataifa haya mawili, Kinshasa na Guine, marais hawa walijadili pia hali ya usalama mashariki mwa DRC, Umaro akisema ataendelea kujihusisha katika utafutaji wa amani eneo hilo la DRC. effectivement Hakika nilikutana na rais Kagame, tulijadiliana sana kuona namna gani tunaweza kupata amani kati ya nchi hizi mbili na rais Felix pia. Licha ya kuwa mimi sijapewa jukumu la kuwa mpatanishi, kitu pekee inachoweza kuleta ni urafiki wangu. Akizungumzia hadharani kwa mara ya kwanza kuhusu mkataba wenye kufungua njia ya kuelekea makubaliano ya amani uliosainiwa kati ya DRC na nchi ya Rwanda, rais Felix Chisekedi alisema mkataba huo ni hatua katika mwelekeo sahihi. Mwelekeo sahihi ambao siku zote katika nchi yangu nitoa ahadi hii mbele ya raia wangu, na nitaitimiza. Baada ya kile mnachokiona, hakutakuwa tena na tatizo la ukosefu wa usalama nchini DRC. Siku ya Ijumaa mawaziri wa mambo ya nje kutoka DRC na Rwanda walitia saini mkataba wa kila nchi kuheshimu mpaka wa mwenzake na kuendeleza mashauriano ya kumaliza tofauti zao, miongoni mwa mambo mengine. Fredzi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Maafisa wa polisi nchini Kenya wamethibitisha kuwa wafanyakazi watano wa machimbo uh, waliuawa na wengine wawili kujeruhiwa wakati gari lao liliposhambuliwa na watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa Al-Shabab kaskazini mashariki mwa Kenya. Wabunge nchini Kenya hapo jana walikosoa vikali vika, eh, makala kuni radhi yaliyochapishwa na kituo cha habari cha Uingereza cha BBC ambapo ilionyesha namna polisi na wanajeshi walivyo ma nguvu katika kukabiliana na waandamanaji vijana mwezi Juni mwaka uliopita. Irungu Houghton ni mkurugenzi wa Amnesty International nchini Kenya, anaelezea namna ambavyo Amnesty International e, imekuwa ikiweka shinikizo kwa serikali kuwachukulia hatua maafisa waliohusika na mauaji ya raia sehemu ya Kenya inaangazia ukandamizaji endelevu wa uhuru wa raia. Hii ni pamoja na polisi kutumia nguvu kupita kiasi na isiyo ya lazima wakati wa maandamano ya mwaka 2024 nchi nzima. Takwimu mpya zilizosahihishwa zinaonyesha kuwa takriban watu 65, raia wa Kenya waliuawa. Vitendo hivi vilifanywa kwa makusudi ili kutengeneza hofu kwa wale wanaoonyesha ukosoaji halali na wapinzani. Nam ni sauti yake Irungu Houghton, mkurugenzi wa Amnesty International nchini in Kenya. Tume ya kikanda iliyopewa jukumu la kufuatilia utekelezaji wa mkataba wa amani wa mwaka wa 2018 nchini Sudan Kusini sasa inazitaka mamlaka kumwachia makamu wa kwanza wa rais Riek Machar pamoja na wanasiasa wengine wa upinzani wanaozuiliwa. Undani wa taarifa hii na Emmanuel Makundi. Tume hii iliyoundwa na viongozi wa IGAD imeonyesha kuguswa na yanayoendelea kwenye taifa hilo na kusisitiza kuwa makubaliano ya mwaka 2018 yanasalia kuwa kitovu cha kuleta mustakabali bora kwa taifa hilo. Jumaatatu wa wiki hii tume hiyo ilichapisha ripoti ya robo mwaka kuanzia Januari hadi Machi mwaka huu, kipindi ambacho hali ya mambo ilianza kuzorota nchini Sudani Kusini, hata hivyo ikisema bado kuna nafasi ya mazungumzo. Katika ripoti yake, tume hiyo imesema kinachotokea sasa akijawahi kushuhudiwa tangu mkataba huo ulipotiwa saini miaka sita iliyopita upande wa Rais Salva Kir na mwenzake Riek Machar, kila mmoja ukituhumiwa kukiuka vipengele vya mkataba. Emmanuel Makundi na Mminzi Letijai. Nini mada ya Habari Rafiki? Nam, katika makala ya Habari Rafiki, nchini Kenya serikali imesitisha kwa siku thelathini matangazo yote ya mchezo wa kamari kwenye vyombo vyote vya habari nchini humo baada ya malalamishi kutoka kwa umma kuhusu namna watu wamekuwa wakipoteza fedha kupitia mchezo huo. Mchezo wa kamari umeonekana kuwa uraibu miongoni mwa vijana wenye kipato cha chini ili kujikimu kimaisha. Tunamuuliza msikilizaji anazungumziaje hatua hii ya serikali ya Kenya, anadhani ni kwa nini vijana wengi wanaishia kucheza kamari na atujuze nchini mwake hali ikoje? Kushiriki atume maoni ya sauti kwenda namba alama ya kujumlisha mbili tano nne moja moja sifuri sifuri sifuri sifuri nne mbili sifuri. Na msikilizaji kule Cote d'Ivoire ni kwamba vyama kadhaa vya upinzani katika nchi hiyo vimetoa wito wa kufanyika kwa mazungumzo ya kisiasa. Wakati huo, wapinzani wengi wakionekana kukosoa baadhi ya mipango inayotolewa na, na serikali kuelekea uchaguzi mkuu nchini humo. Amadou Koulibaly ni mmoja wa, msemaji wa serikali kule uh, Cote d'Ivoire. Wakati mazungumzo ya ya mwisho ya kisiasa Mali, watu wote walikubaliana kwamba kwa sasa taasisi zote za serikali zimewekwa na zinafanya kazi vizuri. Ilikuwa ni lazima kurejelea kufahamu nini kifanyike. Wakati huo, sioni umuhimu wa kufanya mazungumzo ya kisiasa isipokuwa kuendea mipangilio ambayo, oh, haiendani na maandishi. Chaguzi zitakuwa wazi, haki na utulivu, pia halali, sababu zinaendana na katiba. Ni sauti yake ya Maduku Kulibali, msemaji wa serikali ya Cote Divoire. Kongamano la kitaifa ambalo lilifanyika hivi karibuni kule Mali limependekeza kuwa kiongozi wa kijeshi wa nchi hiyo Wasimi Goita aongezewe mamlaka zaidi RFI. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres sasa anawataka viongozi wa dunia kuonyesha ujasiri wa kisiasa katika kupata suluhu ya uwepo wa mataifa mawili kati ya Israeli na Palestina, mpango ambao utamaliza mgogoro uliodumu kwa miongo kadhaa. Dunia haiwezi kukaa tu na kuangalia suluhu ya mataifa mawili ikipotea. Viongozi wa kisasa wana uchaguzi ulio wazi kabisa, kuchagua kukaa kimya, kuchagua amani na kuchagua kuwajibika huko Gaza hakuna ishara ya kukoma kwa mauaji na mateso mengine. Hali ya kibinadamu katika eneo lote la ukanda wa Gaza imetoka kuwa ya kutoridhisha na kuwa mbaya zaidi. Kwa karibu miezi miwili, Israeli imezuia chakula, mafuta, dawa na biashara, ikiwanyima haki watu karibia milioni mbili kupata msaada wa kuokoa maisha yao. Yote haya yanafanyika huku dunia ikitazama tu. Ni sauti yake Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Waziri wa habari wa Pakistani, Ataula Altarah, hivi leo amesema kuwa nchi yake ina taarifa za kijasusi za kuaminika kwamba India inakusudia kuanzisha mashambulio ya kijeshi ndani ya saa 24 dhidi ya nchi yake.