Imetimia saa moja na nusu asubuhi huko Vatican wakati uh, ni saa mbili na nusu huko Kampala nchini Uganda. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Ruben Lukumbuka. Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia katika awamu hii ni pamoja na mapigano yanaendelea kushuhudiwa mashariki mwa DRC licha ya ahadi za mikataba iliyotiwa saini huko Doha na Washington. Upinzani nchini Mali wasusia mazungumzo yenye lengo la kusaini mkataba na kanuni za maadili. Nalo kongamano maalum la makardinali kumchagua papa mpya kuanza Mei 7. Habari kamili, msikilizaji. Nchini DRC, mapigano yameripotiwa tena katika majimbo ya Kivu kaskazini na kusini, kati ya waasi wa M23 na wanajeshi wa serikali wanaoshirikiana na wapiganaji wa Wazalendo. Mapigano haya yanajiri siku tano baada ya serikali na waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda juma lililopita mjini Doha, Qatar kukubaliana kuendeleza mashauriano ya kupata amani, na ikiwa siku tatu kupita tangu Rwanda na Kinshasa zitiliane saini mkataba unaolenga kusaidia kurejesha amani mashariki mwa DRC, mapigano yameshuhudiwa katika wilaya za Kabare, Kalehe na maeneo mengine. Jean Chrysostom Kijana ni mwanaharakati wa haki za binadamu. Hapa anazungumza nasi akiwa Goma, akiwa mashariki mwa DRC. Kwetu sisi, hakuna lenye linatushangaza wala lenye linatustura kwa sababu tumekuwa tukijua kama hiyo mambo yote yenye kufanyika huko doa yenye kumefanyika huko Marekani, tunakuwa na wasiwasi wasi, tunakuwa na hiyo woga kubwa sana kuona kama hakuna lolote litakalotimizwa, eh, katika uwanja wa mapambano, kwa sababu tunajua kama wale wenye kushambuliana wenye kufanya hiyo mapambano kila mmoja anakuwa na msimamo mkali sana ikuwe serikali jamhuri, ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikuwe na wale waasi wanakuwa na msimamo mkali, na kuweza kupatanisha hiyo msimamo yao sio kwepesi kabisa ni sauti yake Jean Krisostom, kijana mwanaharakati wa haki za binadamu akiwa huko DRC. Haya yanajiri wakati waziri wa mambo ya nje wa Qatar, Mohamed bin Abdulaziz bin Saleh Al Kulaifi, akithibitisha kuwa taifa lake la Qatar linaunga mkono juhudi za serikali ya Kinshasa kufikia amani ya kudumu mashariki mwa nchi hiyo. Wanadiplomasia kutoka nchi nane za kusini na mashariki mwa Afrika wametia saini barua ya kuitaka serikali ya Uingereza kuunga mkono mswada wa kibinafsi unaolenga kuharakisha urekebishaji wa madeni baada ya mzozo wa kiuchumi kusababisha nchi ushindwa kulipa mikopo yao. Undani wa taarifa hii na George Ajoi. Mswada wa Uingereza uliwasilishwa Novemba mwaka 2024 na mbunge wa chama cha Leba Bambos Charalambos utazuia wakopeshaji wa kibinafsi kushtaki nchi walizozikopesha wakati mazungumzo ya kufuata madeni yakifanyika. Nchi ambazo haziwezi tena kumudu kulipa madeni yao zinapaswa kujadiliana na wakopeshaji, kuandika barua au kuongeza muda wa mkopo ikiwa ni pamoja na benki za maendeleo zinazomilikiwa na serikali kutoka China, Marekani na Ulaya, katika mchakato unaojulikana kama urekebishaji wa deni. Tangu mwaka 2020 nchi kadha wa kadha zikiwemo Zambia, Sri Lanka na Ghana zimeshindwa kulipa madeni yao ya kigeni. Janga la Uviko 19, vita kati ya Urusi na Ukraine ni mambo yanayotajwa kuchangia pakubwa kufanya mataifa hayo kuwa mfulisi. George Ajoi. Mamlaka nchini Kenya zimetangaza kupiga marufuku onyesho lolote la makala ya kituo cha utangazaji wa uing... cha Uingereza BBC, makala ambayo ilionyesha namna ambavyo maofisa wa polisi na jeshi la nchi hiyo waliua raia wakati wa maandamano ya vijana maarufu kama Gen Z. Mkurugenzi wa shirika la Umoja wa Mataifa linalojihusisha na wakimbizi Filippo Grandi ameliambia baraza la usalama kuwa maelfu ya maisha ya wa watu yameharibiwa huku sheria za kimataifa za kibinadamu zikiwekwa kando, akionya kuwa mizozo imegeuzwa kuwa jambo la kawaida. Filippo Grandi like kama watu wa Sudan, theluthi moja kati yao wameakimbia makazi yao tangu kuanza kwa vita miaka miwili iliyopita. Mtu mmoja every... kati ya kila watu watatu Walilazimika kukimbia makazi yao kwa sababu ya hali ambayo kwa kweli inapingana na maelezo: ukatili, magonjwa, njaa, ukatili wa kijinsia uliokithiri, mafuriko na ukame. Nchi na jamii iliyosambaratika katika muktadha ambao mazingatia yote kuhusu kuheshimu haki za binadamu yamepuuzwa. Ni sauti yake Filippo Grandi, mkurugenzi wa shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na wakimbizi. Maafisa wakuu wa Umoja wa Mataifa, UN, wametoa wito wa kuchukuliwa hatua za haraka kuokoa malengo ya maendeleo endelevu na kufufua ushirikiano wa kimataifa wakati huu wakikabiliwa na pengo kubwa la dola trilioni nne za kila mwaka za ufadhili. Na Minzileti Ijai, tupe mada ya habari rafiki. Nam, katika makala ya habari Rafiki, chini ya uangalizi wa Marekani, Rwanda na DRC zimekubaliana kuja na mikakati ya kuleta utulivu mashariki mwa DRC ifikapo siku ya Ijumaa, Mei tarehe mbili, huku kila upande ukiheshimu mipaka yake, makubaliano yanayoonekana kufungua njia ya kupatikana amani ya kudumu mashariki mwa DRC. Tunamwuliza msikilizaji anazungumziaje mwendelezo wa juhudi za kutafuta suluhu ya mzozo kati ya nchi hizi mbili, na anaamini makubaliano haya ya hivi punde yatazama kushiriki atume mada ya sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 254110000420. Unaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi yanakujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI kule Kisangani. Tayari saa moja na dakika thelathini na sita Kisangani ni huko DRC. Chama kikuu cha upinzani nchini Ivory Coast hapo jana kilifungua kesi kikitaka uamuzi wa mgombea wake kuzuiwa kugombea urais katika uchaguzi wa mwezi Oktoba mwaka huu kubatilishwa. Tijani Tam wiki iliyopita alipata pigo baada ya tume ya uchaguzi kumwondoa kutokana na uraia wake wa Ufaransa ambao hata hivyo aliukana mwaka jana. Katika hatua nyingine, chama cha COJEP e, chake Charles Blegude kupitia msemaji wake Serge Uraga kimeweka neno na kusema tulitarajia kwamba vyombo vya sheria hapa Ivory Coast vitarekebisha kosa ambalo mahakama yenyewe ilisababisha kwa bahati mbaya ba, walishindwa kufanya hivyo kuhusu kesi ya rais charles ble goude ni mahakama ya ivory coast iliamuru icc imfungulie kesi na asikilizwe huko wakati huo huo hatuwezi tena kumtafuta hapa abidjan tumfungulie kesi wakati hayuko hapa na kisha kumhukumu akiwa amefutiwa kesi na mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita sisi tunaamini kuwa serikali ya rhdp inafuatilia mbinu za kuwatenga wapinzani wa kisiasa kwenye uchaguzi wa 2020 ni sauti yake Serge Uraga, msemaji wa chama cha Cojep cha Charles Blegoude ambaye naye amezuiwa kuwa mgombea. Utafiti mpya uliochapishwa Jumanne hii umesema kwamba vurugu za vikundi mbalimbali vya wanajihadi katika eneo la Sahel zimechochea sana mzungu, e, zimechochewa na mzunguko wa silaha kiolela. Chanzo cha kijeshi huko Nigeria kimesema kuwa watu wasiopungua 26 waliuawa hapo jana wakati lori lilipokanyaga bomu lilokuwa limetegwa kando ya barabara moja. RFI. Rais wa Marekani Donald Trump ametia saini amri mpya inayolenga kuishughulikia miji ambayo imeendelea kupinga sera yake kuhusu wahamiaji, ambapo miji itakayoenda kinyume itapunguziwa baadhi ya msaada wa kifedha toka serikali kuu. Trump ametia saini amri hii wakati akitimiza siku mia moja hivi leo akiwa madarakani. Tom Homan ni mkuu anayehusika na usimamizi wa mipaka. Kuanzia leo kama uko nchini kinyume cha sheria na umeshindwa kutimiza matakwa ya kisheria, tutakushtaki Utaenda jela in na kisha tutakufukuza. Kama ni mgeni Marekani na ulishapewa amri ya mwisho kutakiwa kuondoka, utawala wa rais Trump, Trump utahakikisha unatekeleza sheria za uhamiaji, hasa kwa wale waliopokea amri za kuondoka. Kwa sasa wako watu milioni moja na laki nne ambao wanaishi kinyume cha sheria nchini, ila wafahamu kwamba ukikamatwa, kama ulipewa amri ya kuondoka na bado umekaa, ni kukiuka sheria na ni kosa, tutakushtaki na kisha tutakufukuza. Ni sauti yake Tom Homan, ambaye yeye ni mmoja ama mkuu anayehusika na usimamizi wa mipaka katika serikali ya Washington kule Marekani. Hii ni idhaa ya Kiswahili, tunasikika pia kupitia YouTube na Facebook.