Imetimia saa moja na nusu asubuhi huko Brussels, Ubelgiji, sawa kabisa na maeneo ya Kitulu mjini Butembo, mashariki mwa DRC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka, habari za asubuhi hapo ulipo. Karibu na twanzi na muktasari wa habari. Ubelgiji yataka kuimarisha jukumu lake katika michakato ya amani kwenye ukanda wa maziwa makuu. Mwenyekiti wa chama cha ANC asema Afrika Kusini itatetea uhuru wake, kauli ambayo ametoa wakati huu mvutano kati ya nchi hiyo na Marekani ukiongezeka. Nayo Marekani yasema mazungumzo kuhusu vita ya Ukraine yaingia kn katika wiki muhimu. Ni Jumatatu ya Aprili 28, mwaka wa 2025, msikilizaji. Naibu waziri mkuu wa Ubelgiji pamoja na waziri wake wa mambo ya nje wanaendelea na ziara yao kwenye eneo la maziwa makuu kuhubiri hamani amani, ambapo jana waliwasili katika jiji la Kinshasa baada ya kuzuru Uganda na Burundi. Maelezo zaidi na Emmanuel Makundi. Hii imekuwa ni ziara ya kwanza kufanywa na waziri wa mambo ya nje wa Ubelgiji kwenye eneo hili katika kipindi cha miaka kumi, ziara ikilenga kuimarisha ushirikiano wa maendeleo, mazungumzo ya kisiasa na usalama wa kikanda. Mawaziri hao hivi leo watakutana kwa mazungumzo na rais Felix Chisekedi. Akiwa Bujumbura, waziri Maxime Prevot alifanya mazungumzo na rais Evariste Ndayishimiye, ambapo alijadiliana kuhusu ushirikiano wa nchi hizo mbili kiuchumi, kisiasa na usalama. Aidha, ziara yao pia imelenga kuzishawishi nchi za ukanda kudumisha amani hasa wakati huu mzozo wa mashariki mwa DRC ukitishia kuenea kwenye eneo zima. Hata hivyo ziara ya viongozi hawa haitawapeleka nchini Rwanda kutokana na nchi hizo mbili hivi karibuni kusitisha uhusiano wao wa kidiplomasia kufuatia madai ya Kigali kuwa Brussels inaingilia masuala yake ya ndani kutokana na mzozo wa DRC. Kwa muda sasa, Ubelgiji imekuwa ikisisitiza kuwa njia pekee ya, peke ya kutatua mzozo uliopo ni kwa pande zote kuheshimu uhuru wa mipaka ya nchi kujitawala, kurejea nyumbani kwa wakimbizi, kumalizwa kwa kundi la FDLR na nchi za kigeni kuondoa wanajeshi wake kwenye ardhi ya Congo. Na makundi haya ya kijiri namna hiyo, mashirika ya kiraia huko Ituri yameripoti kuwa mwezi mmoja wametimia kamili, yani baada ya jeshi la Uganda UPDF kupelekwa katika eneo la Jugu, hali ambapo ok imerejea kuwa utulivu tangu kupelekwa kwa jeshi hilo katika maeneo hayo ambayo yameshuhudia mapigano na mashambulio ya wanamgambo wa CODECO. Tukiwa bado huko DRC, tume ya Umoja wa Mataifa katika nchi hiyo MONUSCO imekaribisha azimio lililotiwa saini kati ya Rwanda na DRC kuhusu kuanza mchakato wa kutafuta suluhu ya kudumu mashariki mwa nchi hiyo. Wachambuzi wa mambo wanazungumzieje kilichotokea? Profesa Dadi Swale anaangazia hili akiwa huko DRC. Hapa kwa lazima ni kuelewa kama MONUSCO inapashwa kabisa kufurahia hiyo mazungumuzo, na kwa hiyo nafikiria kama hiyo uh, mazungumuzo inaweza kuleta amani ne, lakini kwa ukweli MONUSCO nayo ina, inaona na inajua kama on the ground ukaangalia kabisa kwa watu wiko mapambano inaendelea. Na watu wanaendelea kupigana na kuuana. Profesa Dadi Swaleh, mchambuzi wa siasa za DRC akiwa huko DRC. Mwakilishi wa Vatican anayohusika na maswala ya kidiplomasia kwa taifa la Sudan Kusini amesema kwamba viongozi hasimu, yani mahasimu wawili wa, wa nchi hiyo wanapaswa kuheshimu urithi ambao wameachiwa na Papa Francis katika kumaliza mzozo wa nchi yao ili kuokoa makubaliano ya mwaka wa 2018. Watu thelathini na mmoja wakiwemo watoto wameuawa na wapiganaji wa RSF katika mji wa Omdurman na Khartoum, kulingana na mtandao wa madaktari nchini Sudan. George Ajoi na undani wa taarifa hii. Kwa mujibu wa taarifa ya mtandao huo, watoto wadogo walikuwa miongoni mwa waliouawa katika kitongoji cha Al-Salha, likitaja mauaji hayo kwa mauaji makubwa zaidi kuwahi kurekodiwa kwenye eneo hilo. Katika picha za video zilizosambazwa kupitia mitandao ya kijamii, ziliwaonyesha wapiganaji wa RSF wakiwatuhumu raia waliokamatwa kuwa na uhusiano na moja ya kundi ambalo limekuwa likipigana sambamba na wanajeshi wa serikali. Mtandao huo wa madaktari umesema mauaji yaliyotekelezwa na wapiganaji hao ni sawa na mauaji ya halaiki, wakiitaka jumuia ya kimataifa kuingilia kati kukomesha vita vinavyoendelea nchini humo tangu Aprili 15 mwaka 2023. RSF imekuwa ikipambana na vikosi vya jeshi la Sudan, pande zote likituhumiwa kutekeleza mauaji ya kiholela pamoja na vitendo vingine vya ukiukaji wa haki za kibinadamu. Zaidi ya watu elfu ishirini wameuawa hadi sasa na wengine milioni 15 wamekimbia makazi yao kulingana na ripoti ya Umoja wa Mataifa. Asante sana George Ajoy. Nam Victor Muturi, nini mada ya habari rafiki leo msikilizaji? Mwishoni mwa juma aliyopita, aliyekuwa kiongozi wa kanisa Katoliki marehemu Papa Francis alizikwa rasmi. Kwa sasa macho yakiwamulika makardinali 135 watakaochagua papa mpya ndani ya siku chache zijazo, mjadala kuhusu papa kutoka Afrika ukishamiri tunamuuliza msikilizaji anaamini papa mpya anaweza kutoka bara la Afrika na amejifunza nini kwa yaliyotokea tangu kifo cha Papa Francis? Kushiriki atume ujumbe wake wa sauti kwenda na nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumulisha 254110000420. Afisa wa juu kwenye chama tawala nchini Afrika Kusini, ANC, Gwede Mantashe amesema chama chao kitasimama imara kutetea uhuru wa nchi hiyo kujitawala na kwamba hawataruhusu kuamuliwa na mataifa ya nje nini cha kufanya. Mantashe amesema haya wakati huu mvutano kati ya nchi yake na Marekani ukitishia uhusiano wa muda mrefu baina ya mataifa hayo. Gwede Mantashe Lazima tuwe wazi, atutaruhusu mtu yeyote atutafsiri sisi ni nani. No, hakuna mtu, sio lazima hey, atufafanue na kutuambia sisi ni nani hey, au kutugawa ili tupigane sisi kwa sisi no, hakuna mtu atakayefanya hivyo. Sisi ni watu, lazima tufanye uchaguzi unaotuunganisha hey. Lazima tukatae kabisa majaribio yote change ya kutugawanya kwa All mistari ya Urusi. Tangu aingie madarakani, Rais Donald Trump ameituhumu Afrika Kusini kwa ubaguzi dhidi ya watu walio wazungu wachache. Rais wa Namibia Netumbo Nandi Ndaitwa amemfuta kazi waziri wa kilimo Mark Hengari. Ofisi yake yenyewe imetangaza hapo jana, na hiyo ni kufuatia madai ya ubakaji vyama mbalimbali mbali na wanaharakati wa haki za wanawake huko Gini wameelezea kukasirishwa kwao kutokana na mwendelezo wa mauaji ya wanawake nchini humo huku wakitoa wito kwa serikali kuingilia kati. Kile utakapokwenda kile utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekuensi 15215 kilohertz. Radio France Internationale, ni matangazo ya asubuhi yanakujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI. Nchi ya Marekani inasema hii ni wiki ya kipekee kwa nchi ya Ukraine, wakati huu Washington ikiweka shinikizo kwa Kiev kukubali kuachia eneo la Crimea kuwa sehemu ya Urusi ili kupata amani. Akihojiwa na kitu, kituo cha NBC, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio amesema nchi yake itajitoa kwenye patanishi ikiwa Urusi na Ukraine hazitakubali mpango wake wa kuleta amani. Nafikiri tumezileta pande husika karibu zaidi kuliko zilivyowahi kuwa kwa muda mrefu, lakini bado hatujafikia tunapotaka, na tunataka kuona mambo yanayotokea. Kwa hivyo, nadhani wiki hii itakuwa ni ya muhimu sana, ambayo itabidi tufanye maamuzi ikiwa hili ni jambo tunaloweza kutenga muda wetu kuendelea nalo au ni muda wa kuachana nalo ili tufanye mambo mengine ya msingi zaidi, lakini tunataka mambo yaende. Kwa kweli, kuna sababu za kuwa na matumaini, lakini kuna sababu pia za kutufanya tuwe wa kweli. Tuko karibu kufika huko, lakini hatuko karibu vya kutosha. Kauli yake imeitoa baada ya mwishoni mwa juma Rais Donald Trump kudai kuwa Rais Zelenski alionyesha kuwa tayari kukubali eneo la Crimea kuwa sehemu ya Urusi, eneo ililochukua mwaka wa elfu mbili na kumi na nne. Korea Kaskazini hivi leo imethibitisha kwa mara ya kwanza kwamba ilituma wanajeshi wake kupigania Urusi katika vita, ke, vita vya Ukraine chini ya amri ya kiongozi Kim Jong-un. Jeshi la Israeli limeshambulia vitongoji vya kusini mwa Beirut baada ya kutoa onyo la kuhama. Haya yakiwa ni mashambulio ya tatu ya Israeli dhidi ya mji mkuu wa Lebanon tangu tishio, tangu sitisho la mapigano lianze kutekelezwa.