Saa moja na nusu jijini Goma, mashariki mwa DRC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Mentlet Ijai. Karibu tena msikilizaji katika awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi hii. Baadhi ya taarifa tumekuandalia awamu hii ya pili: waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio kushuhudia utiaji saini wa mkataba kati ya DRC na Rwanda kuhusu utaratibu wa kusuluhisha mvutano baina ya nchi hizo. Nchini jamhuri ya Afrika ya Kati, makundi mawili ya waasi wenye msimamo mkali yatangaza kumaliza uhasama baada ya mazungumzo na serikali. Na urusi akashifiwa kwa kuendeleza mashambulio yake nchini Ukraine, Moscow ikisema iko tayari kwa mkataba wa kusitisha vita. Karibu tena msikilizaji, zidi kufuatilia matangazo haya mubashara kupitia mitandao yetu ya kijamii kwenye Facebook, lakini vilevile kwenye mtandao wa YouTube. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio anatarajiwa kushuhudia utiaji saini wa maka, makubaliano kati ya DRC na Rwanda baada ya serikali ya Kinshasa na waasi wa M23 kukubaliana kuhakikisha vita vinasitishwa. Hillary Ingati na maelezo ya kina Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani imesema Waziri Rubio atatia saini mkataba unaonyesha utaratibu wa kusuluhisha mvutano kati ya nchi hizo mbili ambazo uhusiano wao wa kidiplomasia umeyumba, kati yake na mwenzake wa Rwanda Olivier Nduhungirehe na Teresa Kaikwamba Wagner wa DRC. Hata hivyo maelezo ya kina kuhusu kitakachosainiwa hayakuwekwa wazi, lakini inakuja siku moja tu baada ya waasi wa M21 na wawakilishi wa serikali ya Kinshasa waliokuwa kutana jijini Doha kukubaliana kuendelea kushirikiana ili kuleta amani ya kudumu mashariki mwa DRC. Haya yanajiri pia wiki moja baada ya Masad Bulos, mjumbe maalum wa Rais Donald Trump, kufanya ziara ya kikanda na kuiambia Rwanda kuondoa wanajeshi wake mashariki mwa DRC na kuacha kuwaunga mkono waasi wa M23, madai ambayo Rwanda imekuwa ikikanusha. Tukisalia nchini humo, shirika la madaktari wasio kuwa na mipaka MSF limelaani kuuawa kwa mfanyakazi wake ambaye aliyepigwa risasi Aprili 18 akiwa nyumbani kwake na watu wenye silaha mjini Masisi mashariki mwa nchi hiyo. Aidha mfanyakazi mwingine pia aliuawa kwa kupigwa risasi mwezi, mwezi Januari katika makabiliano makali kati ya waasi wa M23 na wapiganaji wa Wazalendo. Emmanuel Lambat ni mwakilishi wa MSF nchini DRC anasema kinachoendelea lazima Ijumaa iliyopita wakati akitoka katika hospitali kuu ya rufaa Masisi, mwenzetu mshirika wetu muuguzi katika hospitali hiyo, aliuawa kwa kupigwa risasi nyumbani kwake na watu waliovalia sare za jeshi. Hii inaonyesha ni kiasi gani hali ya usalama inavyoendelea kudidimia. Wengi wanajikita zaidi kwa kinachoendelea kwenye uwanja wa mapambano au inapotokea makabiliano ya risasi na operesheni za kijeshi, lakini ukosefu wa usalama unaripotiwa pia mbali na kwenye uwanja wa mapambano. Ni sauti yake Emmanuel Lambert, mwakilishi wa MSF nchini DRC. Tuondoke nchini DRC, kule Tanzania polisi wamethibitisha kuwakamata viongozi wa juu Chadema, wa chama kikuu cha upinzani Chadema wakiongozwa na naibu mwenyekiti John h na katibu mkuu John Mnyika walipokuwa wanaelekea mahakamani jijini Dar es Salaam siku ya Alhamisi kusikiliza kesi inayomkabili kiongozi wao Tundu Lisu, baadhi ya -Lisu, waliofika mahakamani kusikiliza wafuasi wa Lisu waliofika mahakamani likamatwa na wengine kupigwa kwa na kujeruhiwa. Muliro Jumanne Muliro ni kamanda wa jeshi la polisi kanda maalum ya Dar es Salaam, anaeleza kilichotokea. Kutokana na matishio mbalimbali mbali ambayo yalikuwa yametolewa na kupatikana kwa taarifa mbalimbali, jeshi la polisi lililazimika kuwazuia na kwenda kuwahoji baadhi ya watuhumiwa katika matishio ya swala la usalama katika mahakama ile wakiwemo John Heche, lakini pia John Mnyika, Chacha Heche, Seguta Swezi, Dani na Radufu, pamoja na James Mseti. Katika hatua nyingine, Tundu Lisu na mawakili wake walipinga kesi ya uhaini na uchochezi dhidi yake kusikilizwa kwa njia ya mtandao. China na Kenya zimekubaliana kuimarisha uhusiano wao pamoja na kupinga vikwazo vya kodi, kufuatia mazungumzo kati ya rais Shi Jinping na mwenzake William Ruto jijini Beijing. Wapiganaji wa Al Shabab wanaripotiwa kupambana na vikosi vya serikali ya Mogadishu na washirika wao, pande zote mbili zikilenga kudhibiti kambi ya kijeshi ya kimkakati katika mji wa Wargadhi, kusini mwa Somalia. Hii ni kwa mujibu wa vyanzo vya serikali na kijeshi. Bonjour. Ndiyo, kila siku za Ijumaa katika makala Habari Rafiki ni madahuru tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliosikia kwenye habari zetu, ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu WhatsApp ukianza na alama ya kujumuisha 254 110 000 420. Ndio Habari Rafiki. Nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, makundi mawili ya waasi wenye msimamo mkali UPC linaloongozwa na Ali Darasa pamoja na kundi la 3R chini ya uongozi wa Sende Bobo yameamua kuvunja makundi yao na kumaliza uhasama baada ya mazungumzo na serikali siku ya Alhamisi. Mkataba wa usitishwaji wa mapigano ulizinduliwa jijini Bangi. Jenerali Henry Linguisara, waziri mshauri wa rais wa jamhuri kuhusu salama anaeleza hapa namna walivyofikia makubaliano. ni miongo kadhaa tangu tunapigana. Rais wa nchi kama mdhamini mkuu wa amani aliomba kundi la R3 linaloendelea kupigana na serikali na ambalo kiongozi wake wa kijeshi ni bwana Abdel Kader maarufu Bobo ambaye yuko Njamena. Hivyo nilipewa jukumu la kwenda Njamena. Tumesaini makubaliano yaliyotiwa saini na Bobo pamoja na Ali Darasa. Ni sauti yake Jenerali Henri Henry Lingwisara, waziri mshauri wa rais kuhusu masuala ya usalama. Nchini Ivory Coast ni wafuasi wachache tu ndio waliitikia wito wa maandamano uliotolewa na chama kikuu cha upinzani nchini humo kupinga kuzuiwa kwa mgombea wake Tijane Thiam kuwania urais katika uchaguzi wa mwezi Oktoba. Mamlaka nchini Tunisia hapo jana zimechoma moto mahema ya wahamiaji kutoka eneo la kusini mwa jangwa la Sahara, hii ikiwa ni harakati mpya ya kuondoa kambi zisizo rasmi ili kuzuia nchi hiyo kutumiwa na wahamiaji haramu wanaotaka kuingia Ulaya kwa kutumia bahari ya Mediterania. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 15215 kHz. Dakika 37 baada ya saa 2 asubuhi Afrika Mashariki. Rais wa Marekani Donald Trump amelaani mashambulio mazito ya Urusi yaliyotokea nchini Ukraine siku ya Jumatano na kusababisha vifo vya watu kumi na wawili na kuwajeruhi wengine na kusema anaendelea kumshinikiza Rais Vladimir Putin kukubali mkataba wa usitishwaji vita. Naye Rais wa Faransa Emmanuel Macron amemtaka Rais Trump kuonyesha hasira zaidi kwa Putin kwa kuendeleza mashambulio mazito kwa Ukraine. Rais Zelenski alionyesha ishara ambayo haikutarajiwa. Alisema, niko tayari kusitisha vita bila masharti Jambo pekee ambalo tunatakiwa kufanya, Je, na hili nilimwambia Rais Trump siku mbili zilizopita ni kwamba Rais Putin aache kusema uongo. Wakati Rais Putin anapowaambia wasuluhishi anataka amani, anapoiambia dunia anataka amani, lakini bado anaendelea kuishambulia Ukraine. Rais Zelensky alisema, ndiyo, ikiwa Rais Putin atasema ndiyo, mapigano yatasitishwa kesho, tutakuwa tumeokoa maisha. Naye waziri wa mambo ya nje wa Urusi Sergei Lavrov, akihojiwa na televisheni ya Marekani CBS, amesema nchi yake iko tayari kupata mkataba na Ukraini. Well, rais wa Marekani anaamini kwamba tunaendelea vizuri uh, na kwa kauli yake amelitaja hilo. Sisi tuko tayari kupata mkataba some... lakini kuna baadhi ya mambo ambayo lazima tuyaweke vizuri na tunayafanyia kazi, ila rais wa Marekani hakueleza kwa kina uh, kilichopo kwenye mkataba huo, kwa hivyo siwezi kulisemea hilo vizuri. Siku ya Alhamisi Rais Volodimir Zelenski, ambaye alikuwa ziarani nchini Afrika Kusini, alifupisha ziara yake na kurudi nyumbani baada ya mashambulio mazito ya Urusi jijini Kiev. Takriban watu elfu mbili wameuawa katika mashambulio ya Israeli tangu kuvunjika kwa mkataba wa kusitisha vita mnamo mwezi Machi, hapo jana pekee watu hamsini na watano wakiuawa, wakati pia jeshi la Israeli likitishia kuzidisha mashambulio katika ukanda wa Gaza. Mji wa Vatican unatarajiwa kufanya maandalizi ya mwisho hivi leo, huku pia mji huo ukijiandaa kwa umati mkubwa wa watu unaotarajiwa kuhudhuria ibada ya mazishi ya kiongozi kato wa Katoliki duniani, Papa Francis.