Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Minslete Ijai Awamu hii ya pili. Miongoni mwa taarifa utakazosikia: serikali ya DRC na waasi wa m 23 tangaza nia ya kufanya kazi kwa pamoja ili kuleta amani mashariki mwa nchi hiyo. Upinzani nchini cote d'Ivoire yaitisha maandamano kupinga kuondolewa kwa mwanasiasa wake Tijan Thiam katika orodha ya wagombea wa urais. Na rais wa Marekani Donald Trump amshtumu rais Volodimir Zelenski kwa kuwa kikwazo cha usitishaji vita kati ya nchi yake na Urusi. Karibu tena msikilizaji, kumbuka kufuatilia matangazo haya mubashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, vilevile kwenye ukurasa wa YouTube. Kuna maendeleo chanya katika mazungumzo kati ya AFC na M23 na wajumbe kutoka ofisi ya rais wa Kongo ambapo kwa mara ya kwanza pande hizo mbili zimewasiliana rasmi kuhusu mazungumzo hayo yaliyofanyika mjini Doha hapo jana. Katika taarifa ya pamoja wawakilishi wa DRC na wale wa AFC M23 walitangaza kwamba wamekubali kufanyia kazi kwa pamoja kwa nia ya kusitisha mapigano kikamilifu. Je, Ali Bilali huu ndio mwanzo wa mazungumzo? Haya bado sio makubaliano ya kusitishwa mapigano. Wala sio mapatano. Katika hatua hii, ni tamko tu la nia, taarifa ambayo pande zote mbili zinathibitisha makubaliano yao ya kufanya kazi pamoja kuelekea makubaliano kama ilivyoripotiwa na RFI hapo awali, maandishi haya yalikuwa tayari tangu Aprili 17, iliandaliwa siku nne baada ya kumalizika kwa majadiliano ya moja kwa moja kati ya wajumbe wa Kinshasa na wale wa AFC M23. Kilichokosekana na idhini rasmi ya Felix Tshisekedi sasa imefanyika kama ilivyosubiriwa, baada ya hapo jana usiku, rais wa DRC kukubali na ambapo hati ilichapishwa mara moja kwa pande zote mbili. Hatua inayofuata sasa ni wakati wa kuheshimu ahadi zilizotolewa kabla ya kuanza kwa mazungumzo ya kweli na muhimu. Miongoni mwa ahadi hizi ni kutotumia kauli za vitisho na kuonyesha nia ya dhati ya kuunda hali ya hewa inayofaa kwa mazungumzo. Mazungumzo yanayotarajiwa lazima yalenge kulingana pande zote mbili juu ya sababu kuu za mzozo na njia madhubuti za kurejesha amani katika maeneo ya mashariki. Tukisalia nchini humo, ni kwamba mwanasheria mkuu katika mahakama ya kikatiba John Prosper Moke Mayele ameomba kifungo cha miaka ishirini jela kwa waziri mkuu wa zamani Matata Ponyo, ambapo anakabiliwa na tuhuma za ubadhirifu wa karibu dola milioni mia mbili zilizokusudiwa kwa mradi wa bustani na ya biashara ya Bukangalonzo alipokuwa mkuu wa serikali kati ya mwaka 2012 na 2016. Ponyo pamoja na washtakiwa wenza gavana zamani wa benki kuu Deogracius Mutombo na mfanyabiashara wa Afrika Kusini Cristo Krobla hawakuwepo mahakamani hapo jana wakitaja sababu za kiafya. Kwa kuwa vipengele vyote vya makosa yanayowakabili washtakiwa vimefikiwa, tunaiomba mahakama yako imhukumu kila mmoja kifungo cha miaka ishirini ya kazi ngumu na uamuru wa kamatwe mara moja. Uamuzi huo utatolewa Mei 14. Upande wa utetezi tayari ulikuwa umepinga mahakama hiyo, ukidai kuwa majaji wawili kati ya hao walikuwa hawana uwezo wa kisheria kusikiliza kesi hiyo. Tuondoke nchini DRC. Rwanda imesema hapo jana kwamba ipo kwenye mazungumzo na Marekani kuhusu uwezekano wa kuwa na makubaliano ya madini, hili likifuatia mazungumzo sawia yanayoendelea kati ya utawala wa Washington na utawala wa Kinshasa. Rais wa tume huru ya kutetea haki za binadamu nchini Burundi, e, amelazimika kukimbia nchi baada ya kuripotiwa kuingia kwenye matatizo watu watatu wenye mamlaka serikalini. Victor Abuso anaeleza zaidi. Hatua ya ni muraba ondoka nchini humo inaelezwa ni kutokana na ripoti ambayo tume yake ilitoa mwaka 2024 kuelezea hali ya haki za binadamu nchini Burundi. Spika wa bunge Gales Daniel Ndabirabe anatuhumiwa kuwa nyuma ya masaibu yaliyomkuta ni muraba na kuamua kukimbia nchi baada ya kushutumiwa kuchafua sifa ya taifa hilo. Mkuu wa tume hiyo ya haki za binadamu ameshutumiwa kwa kuhusika na kupotea kwa yuro laki nne kwa kipindi cha miaka miwili baada ya makamishina watatu kujitokeza kulalamikia kupotea kwa fedha hizo tangu katikati ya mwezi Aprili. Spika wa bunge ameripotiwa kushinikiza mabadiliko ndani ya tume hiyo iliyogawanyika na, na kusababisha msako katika makazi ya ni muraba ambaye alilazimika kukimbia nchi na familia yake na msikilizaji, kule Tanzania, nchi hiyo imepiga marufuku bidhaa zote za kilimo kutoka Afrika Kusini na Malawi kufuatia maamuzi ya awali ya nchi hizo mbili kupiga marufuku uagizaji wa mazao ya Tanzania. Waziri wa kilimo wa Tanzania Hussein Bashe ametangaza hatua hili cha kuendelea kwa mazungumzo ya kidiplomasia hatutaruhusu zao lolote linalotoka Afrika Kusini linalohusiana na kilimo ndani ya nchi yetu. Kuhusu nchi ya Malawi, mpaka sasa hawajafuta notice walioitoa. Kwa hiyo, ninatangaza rasmi, ni marufuku mazao yoyote ya kilimo kutoka Malawi kuingia ndani ya jamhuri ya muungano wa Tanzania kwanzia leo. Lakini mbali na hapo, kwa nchi zote mbili hizi, hasa Malawi, hatutaruhusu zao lolote la transit kupita ndani ya jamhuri ya muungano wa Tanzania. Hii ni biashara, lazima wote tuheshimiane. Ni sauti yake waziri wa kilimo nchini Tanzania, Hussein Bashe. Tupate mada ya habari rafiki na minslet, mada ya habari rafiki. Leo tunaangazia ajali za majini ambazo zimeendelea kuripotiwa nchini DRC licha ya mamlaka hivi karibuni kuahidi kutatua changamoto ya usafiri wa majini. Tukio la hivi karibuni ni kuzama kwa boti katika mto Kongo. Tunamuuliza msikilizaji anafikiri ni kwa nini matukio haya yanajirudia, nini kifanyike kuzuia ajali hizo, na nchini mwake usafiri wa majini ni salama. Atutumie ujumbe mfupi wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp yakianza na alama ya kujumlisha kisha 254110000420. Nchini Cote d'Ivoire, chama kikuu cha upinzani kimeitisha maandamano mbele ya mahakama hivi leo kulaani hatua ya kuondolewa kwa mwanasiasa wake Tijane Thiam katika orodha ya wagombea urais kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba. Hillary Ingati anaeleza zaidi. Hatua ya chama hicho inakuja baada ya siku ya Jumanne mahakama jijini Abidjan kuamua kuwa Tijane Shami hana sifa ya kuwania urais kwa sababu alikuwa amepoteza uraia wa Cote d'ivoire wakati alipoomba kuwa raia wa Ufaransa mwaka 1987. Uamuzi wa mahakama hauwezi kupingwa na hii inamaanisha kuwa Thiami, hata kwa miongoni mwa wagombea urais nchini humo. Uamuzi dhidi ya Thiami ulitolewa akiwa nchini Ufaransa, ameiambia AFP kuwa licha ya uamuzi huo wa mahakama, chama chake hakina mpango wa kuwasilisha mgombea mwingine na kuongeza kuwa atakata rufaa kwenye mahakama ya kikanda jumuiya ya ECOWAS. Rais wa zamani Loro Bagbo naye pia amezuia kushiriki kwenye uchaguzi huo. Chama tawala hakijamtangaza mgombea wake, lakini kimekuwa kikishinikiza Rais Alassane Ouattara mwenye umri wa miaka themanini na tatu kuwania tena kwa muhula wa nne. Baraza la Kikatiba nchini Senegal hapo jana limetupilia mbali sheria iliyoidhinishwa na serikali mpya kufanya marekebisho sheria ya msamaha iliyopitishwa chini ya utawala uliopita wa Rais Macky Sall. Rais wa Marekani Donald Trump amemshtumu Volodimir Zelenski wa Ukrain kwa kuwa kikwazo cha upatikanaji wa mkataba wa usitishaji vita kati yake na Urusi. Trump amesema Zelenski ana msimamo mkali na amekataa kutambua jimbo la Krimia kuwa sehemu ya Urusi kama sharti la Moscow ili kusitisha vita. Napenda kusema kwamba urusi iko tayari. Watu walisema Urusi itasumbua na inataka mambo mengi, lakini tuna maelewano na Urusi sasa. Tunahitaji maelewano mengine na Zelenski. Nafikiri ingekuwa rahisi, lakini imekuwa ngumu. Ni matumaini yangu kwamba tutakubaliana na pande zote, kwa sababu tumetumia fedha nyingi sana kwenye mzozo huu, na ni suala la kuzingatia pia hali ya ubinadamu. Ni sauti yake Donald Trump, rais wa Marekani. Mjini Vatican, kwa siku ya pili leo, umati mkubwa wa watu unatarajiwa kujitokeza kuuaga mwili wa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis pamoja na kutoa heshima zao za mwisho, shughuli ambayo inatarajiwa kuendelea hadi siku ya Ijumaa. Shirika la afya duniani WHO limeonya juu ya kuongezeka kwa milipuko ya magonjwa yanayoweza kuzuiwa kupitia chanjo kama vile surua, homa ya uti wa mgongo na homa ya manjano mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus akisema kuwa hali hii inahatarisha maisha ya mamilioni ya watu.