Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu, na hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Mintlet Ijai, katika awamu hii ya pili ya matangazo yetu, baadhi ya taarifa tumekuandalia: tamasha la Congo Solidarity lafanyika nchini Ufaransa baada ya kuahirishwa Kiongozi wa upinzani nchini Cote Divoir, Tidiane Tiam, aondolewa kwenye kinyang'anyiro cha urais. Na Rais Donald Trump wa Marekani aelezea matumaini ya kupatikana mwafaka katika mzozo wa kibiashara na China. Karibu tena msikilizaji, zidi kufuatilia matangazo haya mubashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook Arifai Kiswahili. Hatimaye tamasha la Congo Solidarity limefanyika hapo jana katika ukumbi wa Accor Arena mjini Paris Faransa, baada ya kuahirishwa kwa sababu tarehe ya awali ya Aprili saba ililingana na kuanza kwa kumbukumbu ya mauaji ya kimbari ya Watutsi nchini Rwanda, ambayo yalizua utata. Ali Bilali anatueleza lengo la tamasha hili tamasha hili la kipekee lililenga kuchangisha fedha kusaidia watoto wahanga, wa hanga wa mzozo mashariki mwa DRC. Tukio hili liliwaleta pamoja karibu watu zaidi ya elfu kumi na moja na takriban wasanii 30 wakiwemo magwiji fali ipupa yusufa Games, Sidiki Diabate na Daju. Baadhi ya wanachama wa mashirika ya kimataifa walihamasishwa kabla ya tamasha hili na ambapo bendera za DRC zilisambazwa kwa watazamaji walioshuhudia tamasha hilo huku wakipeperusha bendera. Manusura wa mauaji mashariki mwa DRC walitoa ushuhuda kwa madhila waliokutana nayo huko mashariki mwa DRC. Awali tamasha hili lilipangwa kufanyika Aprili 7 tarehe ambayo nchi ya Rwanda huandaa maadhimisho ya kumbukumbu -kumbu ya mauaji ya kimbari na kuzua mtafaruku mkubwa kabla ya kuahirishwa. Waandalizi wa tamasha hili la Solidarity Congo walitangaza onyesho hili na mapato yakienda kwa shirika la Give Back Solidarity la mwimbaji Dajuu. Shirika hili lina jukumu sasa la kusambaza mapato hayo kwa walingwa nchini DRC. Tukisalia nchini humo watu watatu miongoni mwa watoto wawili hawajulikani walipo baada ya ya boti boti boti kuzama mapema jana katika katika ajali nyingine ya boti. Katika mto Kongo, ripoti zikieleza kuwa boti hiyo ilikuwa na abiria kumi na sita ambapo kumi na wawili kati yao waliokolewa. Ajali hii inatokea takriban wiki moja tangu watu zaidi ya mia moja arobaini na watano kufariki katika ajali nyingine ya boti kwenye mto huo mkuu. Wa jeshi la Uganda UPDF, Jenerali Muhoozi Kainerugaba hapo jana amekuta na viongozi wa kundi la waasi wa CODECO kutoka mashariki mwa DRC ambapo amewahimiza viongozi wa kundi hilo kushirikiana na UPDF katika, uh, kwa ajili ya amani na utulivu mashariki mwa DRC. Upinzani nchini Sudani Kusini umewashtumu wanajeshi wa serikali kwa kushambulia ngome yake karibu na jiji kuu la Juba siku ya Jumanne, hali inayoendelea kutikisa mkataba wa amani wa mwaka 2018. Jeshi la serikali limeripotiwa kushambulia vikosi vya makamu wa kwanza wa rais Riek Machar katika jimbo jirani la Equatoria ya Kati, wakati huu kiongozi huyo akiwa bado anazuiliwa nyumbani kwake. Lampol Gabriel, msemaji wa vikosi vya upinzani, kwenye ukurasa wake wa Facebook amesema vikosi vya serikali vilishambulia ngome yake ya Panyume na kusababisha makabiliano makali. Bado haijabainika makabiliano hayo yamesababisha madhara ya kiasi gani, lakini ripoti zinasema makazi ya watu na serikali yameharibiwa vibaya. Hii inakuja siku moja baada ya serikali kusema vikosi vyake kwa sasa vinadhibiti muji wa Nasir, ngome nyingine ya vikosi vya upinzani katika jimbo la Upper Nile. Nchini Ethiopia, shirika la mpango wa chakula duniani WFP limetangaza kusitisha utoaji wa matibabu ya utapiamlo kwa wanawake na watoto wapatao laki sita na elfu hamsini kutokana na ukosefu wa ufadhili, wakati huo pia watu zaidi ya milioni kumi wakiwa katika hatari ya kupoteza msaada wa chakula na misaada mingine. Ruben Lukumbuka, tujuze mada ya habari rafiki na leo ni siku ya kimataifa ya vitabu. Shirika la Umoja wa Mataifa la Elimu, Sayansi na Utamaduni, UNESCO linaadhimisha siku hii kwa kuwahimiza watu kujijengea utamaduni wa kusoma vitabu. Tunamuuliza msikilizaji, amesoma vitabu vingapi mpaka sasa na anafikiri ni kwa nini watu siku hizi hawasomi vitabu? Atutumie ujumbe mfupi wa sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp, yakianza na alama ya kujumulisha kisha 254110000 Mbili, kiongozi wa upinzani nchini Cote d'Ivoire Tidiane Tiam ameondolewa kwenye kinyang'anyiro cha urais pamoja na kuondolewa kwenye orodha ya wapiga kura, mahakama zikiamini kuwa mgombea huyo alipoteza uraia wake wa Cote d'Ivoire siku alipopata uraia wa Ufaransa mwaka 1987. Mgombea huyo ambaye amekosoa uamuzi huo aliukana uraia wa Ufaransa mwezi Machi mwaka jana, ili kuweza kugombea na uraia wake wa Cote d'Ivoire ni wafuasi wa chama tawala ndio walioanzisha mchakato huo kinyume dhidi yangu, wakiwasilishwa na mawakili wa chama tawala na kupeleka kesi mbele ya majaji walioteuliwa na utawala. Siwezi kukubali maamuzi haya, sababu ni kinyume na haieleweki. Ninaendeleza dhamira yangu ya kutokubali maamuzi haya, niko tayari kupambana, kuhakikisha wananchi wa Cote d'Ivoire wanamchagua kwa uhuru mtu ambaye atawaongoza katika kipindi cha miaka mitano ijayo kiongozi huyo wa upinzani anatarajiwa kutetea kesi yake mbele ya mahakama jijini Abijan alhamisi hii. Rais wa Ghana John Mahama amesema ameanza mchakato mpya wa kujaribu kuzirejesha nchi za Mali, Niger na Burkina Faso kwenye jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, zinazoongozwa na jeshi. mahakama ime Mahama ametaka nchi wanachama kuzivumilia nchi hizo tatu na kutanguliza majadiliano, kujaribu kuzishawishi kurudi kwenye jumuiya hiyo. Uamuzi wa, wa Mali, burkina Faso na Nija kujiondoa kwenye jumuiya ya ECOAS ni hatua ya kusikitisha sana. Hata katika hali hii lazima tuendelee kuzungumza nao na tusiwatenge, tuwaelewe na kuwasikiliza. Baada ya kuingia madarakani, nimeanzisha mchakato wa kidiplomasia na jirani zetu wa nchi za Sahel, with Sahel Ghana. Ghana imemteua mjumbe wake maalum ili kuanza majadiliano na nchi hizo ambazo zinaunga muungano wa Sahel, kwa lengo la kujenga mawasiliano mazuri ili kutimiza yale yote ambayo tunayaazimia na kuyaamini kwa pamoja. Kauli hii inakuja wakati huu ECOWAS ikiadhimisha miaka hamsini tangu kuundwa kwake. Nchini Senegal, Mustafa Diop na Mansur Faye, mawaziri wawili wa zamani katika utawala wa rais wa zamani Macky Sall, huenda wakawa wa kwanza kufikishwa mahakamani kwa tuhuma za ubadhirifu wa mali ya umma katika sakata la usimamizi wa fedha za Uviko 19. RFI Rais wa Marekani Donald Trump amesema anaamini mkataba wa kibiashara kati ya nchi yake na China utapatikana hivi karibuni ili washindani hawa wawili wakubwa wa, wa, wa kibiashara duniani waendelee kushirikiana kama zamani. Trump amesema ushuru wa asilimia 145 unaotozwa kwa bidhaa kutoka China zinazoingia Marekani unatarajiwa kushuka iwapo pande zote zitakubaliana kwa njia ya mazungumzo. Tutakuwa wema na tunatarajia wawe wema pia, ili tupate mwafaka, kwa sababu wanapenda kuendelea na shughuli zao nchini Marekani. Iwapo hawatokubali mwafaka, basi sisi tutafanya hivyo kwa upande wetu, na utakuwa ni mkataba ambao utakuwa na manufaa kwa pande zote. Huenda ukawa mchakato mrefu, lakini wataufurahia, ili tuendelee kuishi pamoja na kuendelea kushirikiana vema. Naamini tutafanikiwa katika hilo. Sauti yake, rais wa Marekani Donald Trump. Mwili wa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Papa Francis, utapelekwa kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatican, ambako maelfu ya watu wanatarajiwa kuanza kuuaga kwa siku tatu kuanzia siku ya Jumatano kabla ya kuzikwa siku ya Jumamosi. Uingereza hivi leo itakuwa mwenyeji wa awamu nyingine mazungumzo ya mazungumzo yatakayohusisha Marekani, Ukraine na mataifa ya umoja wa Ulaya, wakati Washington ikianzisha juhudi mpya za kumaliza vita vya Urusi nchini Ukraine. Na jeshi la Israeli limesema kuna uwezekano limefanikiwa kuzuia shambulio la kombora la mapema leo lililorushwa kutoka nchini Yemen, shambulio ambalo ni mwendelezo wa mashambulio ya kundi hilo ambalo linaunga mkono wa Palestina dhidi ya Israeli. Msikilizaji, matangazo haya unaendelea kuyapokea mubashara kutoka hapa jijini Nairobi, nchini Kenya. Kumbuka pia unaweza kutufuata kwenye mitandao ya kijamii kwenye Facebook RFI Kiswahili, vilevile kwenye Twitter. Lakini kumbuka, ukiwa Bujumbura unapata matangazo haya kupitia 96.1 FM.