Ni saa mbili na nusu za asubuhi jijini Nairobi nchini Kenya. Pale Bujumbura nchini Burundi ni saa moja na nusu. Na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, asante kwa kuamua kuisikiliza RFI Kiswahili asubuhi ya leo. Ni kukaribishe katika awamu hii ya pili ya matangazo ya asubuhi, Jumanne Aprili 22 mwaka 2025 ambayo tunaanza kwa muhtasari Viongozi mbalimbali duniani wameendelea kuomboleza kifo cha kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis aliyefariki dunia akiwa na umri wa miaka 88. Mashambulizi ya kigaidi yaua zaidi ya watu 30 katika mji uliozingirwa nchini Sudan na serikali ya kijeshi nchini Burkina Faso imesema imefaulu kuzima jaribio la mapinduzi na wahusika walipanga kutoka nchi jirani. Ya habari kamili. Dunia inaendelea kuomboleza kifo cha aliyekuwa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani. Papa Francis alifariki siku ya Jumatatu akiwa na umri wa miaka 88, na wakati Vatican ikisema kifo chake kilisababishwa na kiharusi pamoja na matatizo ya moyo. Victor Abuso. Daktari Andrea Arkangeli katika cheti cha kifo cha Papa Francis ameeleza kuwa kiongozi huyo alikumbwa na changamoto hiyo ya kiafya na baadaye kupoteza fahamu kabla ya kufariki kwake. Uongozi wa Vatikano ulithibitisha kifo chake na kusema Papa Francis alifariki dunia saa moja na dakika 35 siku ya Jumatatu, wiki kadhaa baada ya kuruhusiwa hospitalini alikokuwa amelazwa kwa zaidi ya mwezi mmoja baada ya kusumbuliwa na nemonia. Kote duniani baada ya kifo chake Wakristo na wasio Wakristo wamekuwa wakifurika kwenye makanisa mbalimbali ya Katoliki kuhudhuria misa ya kumkumbuka kiongozi huyo wa kanisa hilo. Viongozi mbalimbali wa dunia, akiwemo rais wa Marekani Donald Trump ambaye amesema atahudhuria mazishi ya Papa Francis wameendelea kumwomboleza kama kiongozi wa kiroho aliyewajali watu, hasa maskini. Wakati Papa Francis akiende, eh, uh, mazi, kifo cha Papa Francis ikiendelea kuombolezwa huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ambako karibu raia uh, milioni 40 ni Wakatoliki, wanakumbukwa kama kiongozi wa kiroho aliyezungumza na niaba ya watu maskini, hasa wanaoishi kwenye mazingira ya vita. Fredi Tendi Longwe anaeleza zaidi akiwa jijini Kinshasa. Viongozi wengi kama vile waziri mkuu Judith Suminwa, msemaji wa serikali Patrick Muyaya tayari kutoa pole kuhusu kifo chake. Ziara mwisho tuliyopata kutoka kwa papa ujane, ili kutuletea ujumbe wa huruma e na upatanisho na e mbaye hata alitamani kutembelea mashariki mwa nchi ilikuwa ujio mkubwa kweli. Kuna kumbukumbu za kutaka kuishi tukio hilo tarehe 2 hadi tarehe 5 Juni mwaka 2022 kiongozi huyu wa kanisa Katoliki duniani alifanya ziara hapa Kinshasa. Baadhi ya raia bado ana kumbukumbu ya ziara hiyo. Alituombea na akaomba amani ibakie na sisi. Papa Francois alikuambia nchi yetu Kongo inastahili kuheshimiwa, na akaambia watu wote ambayo wanatia mikono mchafu katika Kongo waweze kuitoa. Siku alikuja hapa, nilimuona kwa macho nikafurahi sana, lakini leo Mungu anamuita kwake, iko huzuni sana katika barua yake ya kutoa pole za rambirambi kwa Wakristo wa Katoliki DRC, askofu wa Kinshasa Fridole Ambongo aliomba kwa mapadri wote wanaosimamia parokia mbalimbali kupiga kengele makanisani kila inapofika saa sita kamili za mchana. Fredite Nzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Baada ya kifo cha Papa Francis, makadinali wa kanisa Katoliki wanakutana kuanzia leo huko Vatican kupanga shughuli za mazishi ya kiongozi wao na baadaye watakutana tena mwezi ujao kumchagua papa mpya. Emmanuel Makundi. Kwa sasa kanisa hilo linaingia katika kipindi kinachofahamika kama sede vacante, ambapo kardinali mwandamizi ambaye kwa sasa ni Kevin Farrell atachukua majukumu ya siku kwa siku hadi pale papa mpya atakapochaguliwa. Aidha, makadinali toka duniani kote watafanya vikao kadhaa na kuamua tarehe ya mazishi ambayo lazima iwe kati ya siku nne hadi tano tangu kifo chake na siku tisa za maombolezo. Kipindi kingine kinafahamika kama papa bili, baraza la siri la makadinali litakalokuwa na majukumu ya kumteua mrithi mpya. Baraza hili litatenga tarehe ya uchaguzi ambayo lazima iwe kati ya siku 15 na si zaidi ya siku 20 tangu kifo chake. Kwa sasa mfumo huu una makadinali 135 ambao ni wapiga kura 108 na walichaguliwa na papa Francis. Na msikilizaji, hebu sikiliza mada ya habari, rafiki. Nam, leo kwenye makala ya bara Rafiki tunajadili kifo cha kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis ambaye amefariki akiwa na umri wa miaka 88 baada ya kuongoza kanisa hilo kwa miaka 12. Msikilizaji, tunakuuliza je, bara la Afrika na Afrika kwa jumla watamkumbukaje Papa Francis? Binafsi, unazungumziaje uongozi wa Papa Francis? tutumie ujumbe wako mfupi wa sauti kwenda nambari 254 110 000 420. Saa mbili na dakika 35 Afrika Mashariki. Matangazo haya yanasikika pia kupitia redio Le Message du Peuple pale Uvira, mashariki mwa DRC. Wanaharakati nchini Sudan wameripoti kuuawa kwa zaidi ya watu 30 katika shambulio la wapiganaji wa RSF katika mji wa Alfasher, magharibi mwa Dafur minslet ijai kwa mujibu wa kundi la wanaharakati wa Resistance Committee, shambulio hilo la mwishoni mwa juma lililenga vitongoji vya makazi ya watu katika mji huo. Mji wa Elfasha, mji mkuu wa jimbo la Dafu kaskazini, umesalia mji wa kipekee katika eneo zima la Dafu ambao haujatekwa na kundi la RSF. Wiki iliyopita, RSF ilianzisha mashambulio mapya katika mji huo pamoja na kambi za wakimbizi za Zamzam na Abu Shuk na kusababisha vifo vya zaidi ya watu mia nne huku wengine takriban laki nne wakikimbia kwa mujibu UN. Mashirika ya misaada ya kimataifa yameendelea kuonya kuwa mashambulio kamili ya RSF katika mji wa El Fasher yanaweza kusababisha mapigano makali na wimbi la wakimbizi. Rais wa Kenya William Ruto anaanza ziara yake ya kwanza ya kiserikali nchini China wiki hii. Ziara yenye nia kuthibitisha tena uhusiano wa muda mrefu wa kidiplomasia na kiuchumi baina ya Nairobi na Beijing. Mazungumzo ya wiki moja na mwenyeji wake Rais Xi Jinping yatazingatia ulipaji wa madeni na ufadhili wa miradi mikubwa ya miundombinu. RFI Nairobi 89.9 FM. Saa mbili na dakika 37 Afrika Mashariki. Uongozi wa kijeshi nchini Burkina Faso unasema umefanikiwa kuzuia jaribio la mapinduzi, mpango ambao jeshi limethibitisha liliandaliwa katika nchi jirani ya Cote d'Ivoire, kama anaeleza Hilari Ingati kwenye ripoti hii. Jeshi nchini Burkina Faso linaloongoza nchi hiyo tangu mwaka wa 2022 linasema jaribio hilo lililenga kuleta vurugu katika nchi yake. Tangu alipochukua madaraka, kiongozi wa kijeshi kapteni Ibrahim Traore amekuwa akilaumu Cote d'Ivoire kwa kuwapa hifadhi maadui wa serikali ya kijeshi. Waziri wa usalama Mamadou Sana amesema taarifa za kiintelijensia zinaonyesha mpango ulioandaliwa kuleta vurugu nchini humo na wanajeshi aliosema wanahifadhiwa na maadui wa nchi ya Burkina Faso. Aidha, waziri huyo amesema kulikuwa na mpango wa kuvamia makazi ya kiongozi wa nchi Aprili tarehe 16 lakini ukazuiwa. Waliokuwa maafisa wa jeshi Meja Johnny Compaore na luteni uh, Dramane Bari wakitajwa kuhusika. Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za Afrika Magharibi ECOWAS inaadhimisha miaka hamsini tangu kuanzishwa kwake, lakini inakabiliwa na kipindi cha changa, changamoto na fursa kadhaa. RFI saa mbili na dakika thelathini na nane Afrika Mashariki. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amesema hapo jana kwamba Urusi itahitajika kutoa majibu ya wazi kuhusu kusitisha mashambulio dhidi ya miundombinu ya raia, pendekezo ambalo Moscu inasema itatathmini. Zelenski ameendelea kusisitiza nia ya Kiev kukubali usitishwaji mashambulio Usitishwaji wa mapigano wa kudumu ni hatua ya mwanzo kuelekea kupatikana kwa amani ya kudumu. Wawakilishi wa Ukraine walioshiriki mazungumzo ya Paris na mazungumzo ya wiki hii jijini London watakuwa na jukumu la kuhakikisha kupatikana kwa makubaliano ya kusitisha mapigano bila masharti. Amani inaanza kwa ukimya, na wakati kuna ukimya wa kweli na watu wanaamini mchakato mzima wa mazungumzo, basi ndio mwanzo wa kutatua suala la msingi akitangaza kurejelewa kwa mashambulio nchini Ukraine baadaye, baada ya kusitishwa kwa muda wikendi iliyopita, Rais Putin amesema kuwa yuko tayari kwa mazungumzo ya amani ya moja kwa moja na Ukraine.