Ni saa moja na nusu za asubuhi kule mashariki mwa DRC, jiji Nairobi ni saa mbili na nusu na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, asante kwa kuamua kuisikiliza RFI Kiswahili. Miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na, serikali nchini DRC imetangaza kusitisha shughuli za kisiasa za chama tawala zamani PPRD cha Rais Joseph Kabila. Na baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki nchini Tanzania linataka serikali na idara za usalama kuachia uhuru wafungwa wa kisiasa. Marekani chini ya uongozi wa Rais Donald Trump imepanga kufunga baadhi ya balozi zake katika mataifa ya Afrika. Habari kamili. Serikali nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetangaza kusitisha shughuli za kisiasa za kilichokuwa chama tawala cha PPRD cha rais wa zamani Joseph Kabila, ambaye ameripotiwa kurejea nchini humo na kupiga kambi jijini Goma inayodhibitiwa na waasi wa AFC M23. Hatua hii inakuja baada ya wiki iliyopita maafisa wa usalama kufanya msako katika makazi yake jijini Kinshasa. Kutoka Kinshasa, Fredi Tendi Longwe ana mengi zaidi. Kusitishwa kwa shughuli zote za chama cha PPRD, kufunguliwa mashtaka kwa Rais mstaafu Kabila na kunyanganywa kwa mali yake yote ni hatua zilizochukuliwa na serikali, licha kusema halijakuwa na uthibitisho wa kuwasili kwa Joseph Kabila Goma, lakini limesema ujio huu umechukuliwa kuwa nyeti. Patrick Muyaya ni msemaji wa serikali ya DRC. Bado sina uthibitisho, lakini tutaona kitakachotokea na atakachokisema, lakini mkumbuke kuwa rais wa jamhuri alisema kuwa mtangulizi wake anahusishwa na AFC na msisahau kama Rais Kabila mwenyewe aliwahi kupambana na M23. Kurejea kwa rais wa zamani kupitia Goma, jimbo ambalo kwa sasa limedhibitiwa na waasi wa AFC M23, linaonekana na baadhi ya walio madarakani kama udhibitisho la ukaribu wa Rais Kabila na uasi. Hata hivyo watu wa chama chake waendelea kukanusha uungwaji mkono wa ake kwa waasi Ferdinand Kambere ni naibu katibu wa chama cha Rais Kabila PPRD wanawenda wakasimamisha kazi za chama sasa chama ilifanya nini kama chama na kama ni ile ambayo wanasema Rais Joseph Kabila amejitokeza Goma nani alionyesha hata picha yake hata moja pale Goma na yeye akafika Goma kama mwananchi ni zambi gani? Haya yanajiri wakati majadiliano kati ya Kinshasa na, na waasi wa AFC M23 yaendelea huko Doha nchini Qatar. Fredite Nzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili na mziki kutoka kule Kinshasa. Tuelekee nchini Tanzania ambako baraza la maskofu wa kanisa Katoliki nchini humo linataka serikali na idara za usalama kuwaachia huru wafungwa wa kisiasa ambao wanazuiliwa jela kwa kushinikiza kufanyika kwa marekebisho ya sheria za uchaguzi kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba. Wito huu unakuja wakati huu kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini humo CHADEMA, Tundu Lissu akiwa wamefunguliwa mashtaka ya uhaini. Askofu Wolfgang Pisa ni rais wa baraza: madikteta wengi duniani na hata hapa Afrika hawataruhusu uchaguzi ufanyike, kwani wataogopa uchaguzi ukifanyika hawatachaguliwa. Na kama wataruhusu uchaguzi, wataharibu mifumo ya uchaguzi ili wabaki madarakani. Tanzania hatujafika huko. Kura ni wakala wenye nguvu, wananchi wasiporwe nguvu yao ya kupiga kura na kuchagua. Kasoro zilizojitokeza zinapaswa kurekebishwa haraka, na kukiwa na nia ya dhati muda unatosha kabisa kufanya hayo marekebisho kabla ya uchaguzi mkuu. Maskofu wa kanisa la KKT pia wametoa wito kwa serikali kutotumia nguvu kuwanyamazisha wakosoaji wake na kukubali mazungumzo kutafuta suluhu ya madai ya upinzani kuhusu uchaguzi ujao. Shirika la huduma ya wanyamapori nchini Kenya limesema msichana mwenye umri wa miaka kumi na minne ameuawa kwa kuliwa na simba viungani mwa jiji la Nairobi nchini Kenya. Mtoto huyo aliye aliyenyakuliwa kutoka kwa makazi ya watu karibu na mbuga ya kitaifa ya Nairobi, kulingana na shirika la uhifadhi. Mabaki ya mtoto huyo yalipatikana katika mto Mbagathi, huku simba huyo akisakwa. Msemaji wa jeshi la Sudani Kusini amesema kuwa vikosi vya serikali vimeuteka tena mji wa Nasir ambao umekuwa kitovu cha mzozo wa kisiasa na ambao umekuwa ukitokota nchini humo. misleti jai lipoje hili Machafuko katika mji wa Nasir katika jimbo la kaskazini mashariki la Upper Nile yametishia kulitumbukiza tena Sudani Kusini katika mapigano ya wenyewe kwa wenyewe. Washirika wa rais Salva Kiir wanashutumu vikosi vya Machar kwa kuchochea machafuko huko Nasir kwa kushirikiana na kundi la vijana wenye silaha la White Army kutoka jamii ya kabila la Nuer la makamu wa rais wa kwanza Riek Machar. Mapema mwezi Machi, takriban wapiganaji elfu sita wa kundi la White Army walivamia kambi ya kijeshi katika a Nasir na kumuua jenerali mkuu na wengine wengi. Jeshi la Sudan kwa kusaidiwa na jeshi la Uganda limekuwa likipambana kudhibiti tena mji huo. Juma hili pia jeshi lilitangaza kuteka mji wa Ulang ambao kwa muda mrefu umekuwa ukidhibitiwa na vikosi vya Machar. Mzozo wa hivi karibuni kati ya rais Salva Kiir na makamu wake Machar umetishia kuvunjika kwa makubaliano ya amani ya mwaka elfu mbili kumi na nane. Takriban raia saba wameuawa na wengine kujeruhiwa katika mji mkuu wa Darfur kaskazini wa Sudan, el Fasher, siku ya Jumapili, jeshi likisema likilaumu wanajeshi wa RSF kuendelea kufyatua risasi. Mbali na hilo, jeshi limeripoti kuzima shambulio kuu la RSF huko Omdurman magharibi. Habari Rafiki. <tune> Juma lilopita kulikuwa na ripoti za kuwasili kwa rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila kwenye mji wa Goma unaokaliwa na wasu wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda. Haya najiri wakati serikali ya DRC ikisimamisha shughuli zote za chama chake cha PPRD kwa tuhuma za kushirikiana na wasi hao. Unazungumzia vipi ripoti za uwezekano wa kurejea kwa Rais Kabila? Unafikiri ni sahihi kwa serikali kusitisha shughuli za chama chake? Kushiriki kwenye habari rafiki, tutumie ujumbe wako mfupi kwenda alama yetu ya WhatsApp, anza mbili, tano, nune, mia moja na kumi, alama ya kujumulisha 254 110 000 420 Nam saa moja na dakika 30 pale Uvira, mashariki mwa DRC. Matangazo hayo wanapata vema kupitia redio Le Message du Peuple. Marekani chini ya uongozi wa Rais Donald Trump inapanga kufunga baadhi ya balozi zake katika mataifa ya Afrika kwa mujibu wa ripoti iliyochapishwa na gazeti la The New York Times. Hilary Ingati anatufafanulia zaidi. Ripoti hiyo inapendekeza kufungwa kwa balozi za Marekani katika nchi sita ikiwemo Jamhuri ya Afrika ya Kati, Congo Brazzaville, Eritrea, Gambia, Lesotho na Sudan Kusini, kuanzia tarehe moja mwezi Oktoba mwaka huu. Ubalozi mdogo wa Marekani jijini Duala nchini Kamerun na Durban nchini Afrika Kusini zimependekezwa pia kufungwa, ikiwa ni mkakati wa Washington kupunguza ushawishi wake wa kidiplomasia barani Afrika. Aidha, ofisi maalum inayoshughulikia maswala ya Afrika itafutwa. Badala yake kutakuwa na ofisi ya mjumbe maalum wa Afrika ambayo itaripoti kwa baraza la usalama la taifa kwenye ikulu ya White House na sio kwa waziri wa mambo ya nje. Hata hivyo, ripoti ya mapendekezo haya imekanushwa na waziri wa mambo ya nje Marco Rubio, ambaye kupitia ukurasa wake wa kijamii wa X amesema gazeti la New York Times limechapisha ripoti ya kupotosha. Wanajeshi wachad, wa Chad siku ya Jumapili wametia saini makubaliano ya amani na makundi yenye silaha kaskazini mwa nchi hiyo ambayo alianzisha uasi dhidi ya amana za dhahabu katika eneo hilo. Serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati imetangaza kuwa inataka kuanzisha mazungumzo na upinzani miezi michache kabla ya uchaguzi mkuu wa urais nchini Burkina Faso. Wiki iliyopita Kumeshuhudiwa kukamatwa kwa maafisa kadhaa wa jeshi, wawili kati yao wakivuliwa vyoo vyao. Ingawa hakuna taarifa iliyotolewa rasmi, inaelezwa kwamba ni swala la kutokea kwa jaribio la mapinduzi. RFI nam. Tuelekee kule barani Ulaya ambako Ukraine na Urusi zimelaumiana kwa kuvunja mkataba wa saa 30 wa kusitishwa vita kipindi cha Pasaka mpango uliotangazwa na rais Vladimir Putin Jumamosi iliyopita.