Mjini Bujumbura hivi sasa, msikilizaji, ni saa moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli Tumekuandalia mengi tu awamu ya, ya pili ya matangazo yetu asubuhi hii, msikilizaji, ikiwa ni si Jumaa Kuu. Pamoja na taarifa utakazosikia ni kwamba Kenya imetangaza marufuku ya biashara ya figo baada ya ufichuzi uh, Rais wa Ghana John Mahama awaalika viongozi wa kijeshi kuhudhuria mkutano wa ECOWAS, wakati wanahistoria wa ya Ufaransa na Haiti watachunguza kiasi cha pesa apari hii lazimisha Haiti kulipa Naam, tuanze na taarifa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo mjumbe maalum wa Marekani kwa nchi za Afrika Masad Blous ametaka nchi ya Rwanda kuondoa wanajeshi wake mashariki mwa nchi ya DRC pamoja na kuwacha kuwasaidia waasi wa M23 ambao wanashikilia miji mikubwa ya Bukavu na Goma. We have an opportunity for peace. tunayo fursa ya kupata amani ambayo hatujawahi kuipata kwa miongo kadhaa. Natumai kuziona pande husika zikichukua hatua stahiki kufanya hili kuwa la kweli. Aidha, nasisitiza msimamo wetu kwamba Rwanda, Rwanda isitishe msaada wowote wa kijeshi kwa waasi wa M23 na kuondoa wanajeshi wake katika ardhi ya DRC. Nina uhakika pande husika zitafanikisha haya yote bila masharti. Kwa upande wake, nje ya Rwanda kupitia kwa naibu balozi wake kwenye Umoja wa Mataifa Robert Kayinamura. Imesema licha ya kuwa wanaunga mkono juhudi za kikanda kuhusu kupata suluhu ya mzozo unaoendelea mashariki mwa DRC, wamelaumu umoja wa Mataifa uka kwa kunyamazia Kinshasa wanayodai inashirikiana na wasi wa FDLR. Kampuni ya kuchimba madini ya alfimin Resource imesema imerejelelea shughuli zake za kuchimba madini eneo la BCA mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya waasi wa M23 kujiondoa katika muji wa Walikale. Wizara ya afya nchini Kenya imetangaza kusitisha huduma zote za kupandikiza figo katika hospitali ya Medhill ambayo hivi karibuni imejikuta katika kashfa kubwa ya biashara haramu ya figo. Eden Duale ni waziri wa afya nchini Kenya. Kwa haraka sana, anatangaza kusitishwa kwa huduma zote za upandikizi na hasa figo katika hospitali ya Medhill hadi pale itakapoelekezwa vinginevyo. Aidha, nitaunda tume huru ya wataalamu wa maswala ya upandikizi kutoka sekta binafsi na ile ya umma, wanawake na wanaume wenye maadili, kufanya uchunguzi wa kina kuhusu matukio yote ya upandikizi figo yaliyofanywa katika hospitali ya Mediheal katika kipindi cha miaka mitano iliyopita. Uamuzi wa serikali umekuja siku chache kupita tangu kituo cha habari cha Ujerumani DW kuchapisha makala kuhusu biashara iliyokuwa inaendelea katika kituo hicho cha afya, ambapo raia kadhaa wamejitokeza kudhulumiwa fedha baada ya kutoa figu. Shirika la fedha duniani IMF limesema limeafikia na serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa masharti ya ulipaji mkopo, ambapo iwapo masharti hayo yataidhinishwa, basi serikali ya Tanzania itapokea mkopo wa dola milioni mia nne na arobaini na moja. Tukisalia nchini Tanzania, chama kikuu cha upinzani Chadema kimewataka wafuasi wake juma lijalo kujitokeza kwa idadi kubwa katika mahakama ambayo mwenyekiti wa chama hicho Tundu Lissu atafikishwa kukabiliwa mashtaka ya uhaini, licha ya onyo la polisi jili ya mkusanyiko wao. John Heche ni makamu mwenyekiti wa chama hicho. Lissu, mko ndani, hatutaondoka Dar es Salaam hii mpaka baada ya kesi. tunahitaji wote tarehe ishirini na nne tukutane pale Kisutu kumuunga mkono na aone Watanzania wanamuunga mkono, na tutawaalika mabalozi wa nchi zote, tutawalika nchi zote za nje Wakituletea fujo dunia ione kwamba serikali hii ni ya kidikteta, inataka kuumiza watu wanaokwenda kumwona kiongozi wao. Hatutafanya fujo, na ninawasihi usibebe hata jiwe. Beba kopo lako la maji, funga kitambaa cheupe hapa, kuonyesha tunataka amani, lakini tunamuunga mkono kiongozi wetu ambaye amepewa kesi ya uongo. Juma moja uliopita Tundu Lissu alikamatwa na kufunguliwa mashtaka ya uhaini, ambayo imekosolewa vikali na mashirika ya ndani na yale ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu. Tunastahili kuwa tunajiuliza, ni tishio katika kiwango kipi? Kwa sababu sidhani kwa hivi sasa kwamba Alshabab iko na tishio uh, ya hali ya juu vile, lakini tishio wanalo lakini swali ambalo tunastahili kujiuliza wakati wote ni kwamba uh, je, tishio hili linazidi kuongezeka? Ma msikilizaji, hiyo ni sauti ya Tuta Richard ambapo anazungumzia hali ya usalama kule nchini uh Somalia, ambapo mashambulio ya pamoja yaliyofanywa na vikosi vya Somalia na Marekani yameua mamia ya wapiganaji wa Alshababu waliokuwa wamevamia kambi moja ya kijeshi katika nchi hiyo. Mashambulio haya yametekelezwa juma moja kupitia ta, kupita tangu wanamgambo hao washambulia msafara wa Rais Hassan Sheikh Mahmud, ambapo waliapa kuchukua miji zaidi. Namna amekuwa akieleza Tuta Richard hapo ni mchambuzi wa masuala ya usalama na msikilizaji, leo tunajadili nini kwenye ni Habari Rafiki ni mada huru? Habari ndio kila siku za Ijumaa katika makala ya Habari Rafiki ni mada huru Tunakupa nafasi wewe, msikilizaji wetu, kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru. Kuchangia, tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumulisha 254 110 000 420. Ndiyo habari rafiki. Kwingineko msikilizaji, ni kwamba rais wa Ghana John Mahama wiki ijayo amewalika viongozi wa nchi ya Niger, Burkina Faso na Mali kuhudhuria kikao cha wakuu wa nchi za jumuiya ya kiuchumi ya Afrika Magharibi, Ekoas, licha ya kuweka na kuweka wazi kwamba walikuwa wamejiondoa kwenye jumuia hiyo. Mataifa hayo matatu yalitangaza kuunda muungano wao unaofahamika kama AAS kufuatia kile wamesema jumuia ya Ekoas ilikuwa inaingilia maswala ya ndani ya mataifa yao. Samuel Okozeto ni waziri wa mambo ya nje wa Ghana. Mnaweza kuona kwamba kuna juhudi kubwa za kujaribu kuwashawishi majirani zetu kurejea, hata kama watarudi chini ya mwavuli mwingine. Kila cha muhimu ni kwamba tunaunganishwa kwa vitu vingi. Sisi ni watu wa moja, tuna tamaduni za kufanana. Kwa hivyo kuna mengi ya kutuunganisha kuliko mipaka bandia ambayo haikuwekwa na sisi. Kwa hivyo tunayo imani kubwa kwamba tutaona ECOWAS yenye umoja. Sauti so, yake Samuel Okudzeto, ambaye ni waziri wa mambo ya nje wa Ghana. Benki na vituo vya kuuza mafuta nchini Mali vimesalia mahame baada ya wafanyakazi kususia kazi kufuatia wito wa muungano wafanya wa wafanyakazi wa benki kutaka viongozi wao watatu waliokamatwa mwezi mmoja uliopita kuachiliwa huru. Chama kikuu cha upinzani nchini Ivory Coast, Center Right Democratic Party kimemteua aliyekuwa waziri na mfanyabiashara ambaye ni Tidjane Thiam kuwa mgombea wake wa urais kwenye uchaguzi wa mwezi Oktoba ili kuminyana na wagombea wengine akiwemo Rais Alasan Watara ambaye chama chake kinatarajiwa kumteua kuwania tena urais kwenye uchaguzi wa mwezi Oktoba. Matangazo ya msikilizaji, kumbuka kwamba yanakuja mbashara kutoka jiji kuu la Kenya, Nairobi. Ukiwa Bukavu kule jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, unatusikiza vizuri tu kupitia masafa ya 98 FM. Kundi la Hama sasa linataka kuwepo kwa makubaliano ya kina ya kumaliza vita kule Gaza na kubadilishana mateka wote wa Palestina waliofungwa nchini Israeli. Afisa mkuu wa kundi hilo amedhibitisha, huku akikataa pendekezo la Israeli kusitisha mapigano kwa muda. Ila Ringati anakufahamisha zaidi. Kundi hilo linasema halitokubali makubaliano ya kusitisha mapigano kwa muda likidai Israeli inalenga kutumia maafikiano ya aina hiyo kuendelea kutekeleza uharibifu kwenye ukanda wa Gaza. Hamas inasisitiza kuwa inataka kuwaachia mateka wote wa Israeli kwa kubadilishana na raia wake wanaoshikiliwa katika jela za Israeli. Wapatanishi kutoka Misri na Katar wamekuwa wakijaribu kutafuta makubaliano kama yale yaliyopelekea kusitishwa kwa mapigano mwezi Januari mwaka huu bila ya hata hivyo kufikia lengo lao. Israeli na Hamas zimekuwa zikiendelea kutuhumiana kwa uvunjifu wa makubaliano ya kusitisha mapigano, kila mmoja akimtuhumu mwingine kwa kuanzisha mashambulio. Rais wa Ufaransa wakati huu Emmanuel Macron amefanya kikao na maafisa wa ngazi ya juu wa Marekani kujadili mazungumuzo yaliyonayoonekana yali kugonga mwamba ya kumaliza vita nchini Ukraine. Rais Macron amekutana na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio. Shirika la fedha duniani IMF limesema hapata kuwa na mdororo wote wa kiuchumi duniani kutokana na hatua ya rais wa marekani Donald Trump kutangaza kuongeza ushuru kwa bidhaa zinazoingia katika taifa la Marekani. Msikilizaji, matangazo yanakuja mbashara kutoka jiji kuu la Kenya, Nairobi. Unaweza pia kutufuata mbashara kupitia mtandao wetu wa Facebook. Naam, ni sasa.