Kule Khartum, msikilizaji, hivi sasa ni saa moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli. Baada ya taarifa ambazo tumekuandalia, awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi hii ni pamoja na kwamba kundi la Shababu nchini Somalia lilishambulia mji muhimu unaotumiwa na serikali. Human Rights Watch yatuhumu utawala wa Tunisia kwa kutumia ukamataji kama silaha ukandamizaji, wakati mahakama nchini Uingereza ikifafanua maana ya mwanamke. Hujambo na karibu kwa awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi hii, ikiwa ni Aprili 17 mwaka ni 2025. Rais wa Togo Faure Gnassingbe, ambaye ni mpatanishi mpya katika mzozo kati ya Kinshasa na Kigali, amekutana mwenzake wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Bwana Felix Chisekedi katika ziara yake ya kwanza baada ya kuteuliwa, anavyoarifu mwanabaru wetu Hilary Ingati kulingana na vyanzo kutoka kwenye mkutano kati ya wawili hao, walizungumza kwa karibu saa mbili ambapo DRC ilielezea matumaini yake kuwa rais nyasimbe kwa nafasi yake na kwamba ina imani atasaidia kupatikana kwa suluhu. Ziara ya rais wa Togo jijini Kinshasa imefanyika baada ya mwezi uliopita nchi ya Qatar sawa na mataifa a wanachama wa EAC na SADC kuonekana kuendeleza juhudi katika upatikanaji wa suluhu ya mzozo kati ya DRC na Rwanda wakati viongozi mataifa ya SADEK na EAC wakiwateua wapatanishi wake katika mzozo huo. Doha, ambayo ilifanikiwa kukutanisha rais Paul Kagame wa Rwanda na mwenzake rais Chisekedi wa DRC, inaongoza pia mazungumzo kati ya M2 na serikali ya Kinshasa. Kabla ya kuenda Kinshasa, rais Nyasimbe alikutana na mtangulizi wake rais Joao Laurenco jijini Luanda, Angola. Tukisalia DRC, serikali ya taifa hili imetangaza kubomoa nyumba zilizojengwa kwenye maeneo yanayo kushuhudia mafuriko mara kwa mara. Msemaji wa serikali Patrick Miyaya akisema raia 75 walifariki kutokana na mafuriko ambayo yalishuhudiwa katika taifa hilo mapema mwezi huu. Nchini Kenya, Rais William Ruto hapo jana alitetea jeshi la nchi hiyo kutokana na mashambulizi ya kisiasa kufuatia kauli ya hivi karibuni ya mkuu wa majeshi nchini humo kuwaonya raia dhidi ya kutoa kauli za kutaka Ruto aondoke madarakani. Rais Ruto alilazimika kutoa onyo hili kufuatia hivi karibuni jeshi kukosolewa pakubwa na wanasiasa pamoja na wanaharakati kwa kujaribu kujiingiza kwenye maswala ya kisiasa ya Kenya. I therefore want to, nataka kuwasihi Wakenya wote, viongozi, wanasiasa, wanahabari kwamba wanajeshi wetu wanaume na wanawake ndiyo nguzo ya utulivu wetu na bima ya maendeleo yetu. Kwa hivyo lazima tuwe wasikivu na tujizuie kujadili mambo ya kijeshi katika mazungumzo yetu ya kawaida. Sauti yake rais wa Kenya William Ruto. Wakili wa Uganda Hassan Male Mabirizi amefika mahakamani kutaka mahakama itoe ya agizo la kuzuia bunge ya kujadili mswada utakaoruhusu mahakama za kijeshi kusikiza kesi za raia, wakili huyo akisema hatua hiyo inakinzana na uamuzi wa mahakama juu zaidi nchini humo ambayo ilifuta mahakama za kijeshi kusikiza kesi dhidi ya raia miezi tatu iliyopita. Wapiganaji wa Kiislamu wa kundi la Al-Shababu nchini Somalia hapo jana waliripotiwa kushambulia muji muhimu unaotumiwa na serikali kuratibu operesheni za kijeshi dhidi ya kundi hilo, hatua inayokuja wakati huu kundi hilo likiendelea kuchukua vijiji zaidi vilivyo karibu na jiji la Mogadishu. Mwandishi wetu Ruben Kumbuka amevalia njuga taarifa hii. Vyanzo kutoka eneo hilo la katikati mwa Somalia vimethibitisha kuwa wapiganaji hao wameanza kusonga mbele katika harakati zao baada ya hivi karibuni kuteka vijiji kadhaa vilivyoko umbali wa kilomita 50 kutoka mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Kwa mujibu wa taarifa za kiintelijensia ni kuwa kundi hilo lenye kufungamana na Al Qaida linalenga mji wa Mogadishu. Hata hivyo, afisa wa, wa kijeshi katika mji wa Adan Yabal, kapteni Hussein ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba wanajeshi wa serikali wamewarudisha nyuma. Wanamgambo hao walianzisha mashambulio dhidi ya vituo vya jeshi la Somalia katika wilaya ya Adan ya Baal asubuhi ya jana, ambapo kulikuwa na mapigano makali ambayo bado yanaendelea katika baadhi ya maeneo, alisema afisa huyo wa jeshi la Somalia, na kuthibitisha kuwa usalama umeimarishwa kuzuia wanamgambo hao wa Al-Shabab. Zaidi ya watu elfu nane wajulikani walipo nchini Sudan kwa mwaka mmoja uliopita, kwa mujibu wa kamati ya kimataifa la shirika la msalaba mwekundu inayosema huenda idadi hiyo hata ikawa ya juu zaidi. Tukisalia nchini Sudan, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa hapo jana ameonya kuwa mzozo unaoendelea Sudan huenda ukaipasua pakubwa nchi hiyo, onyo alilotoa siku moja kupita tangu wapiganaji wa resefu watangaza serikali mbadala. Stephen Trimbley ni kaimu msemaji wa Umoja wa Mataifa salama. Juhudi za kutoa misaada zinaendelea. Wiki hii mamlaka za afya zilitoa vifaa vya matibabu kwa hospitali kuu ya Kibua ambayo iko katika eneo la Walikale. Hospitali hiyo hospital ilikuwa imeporwa mapema mwezi Aprili na vikundi vilivyojihami na kutatiza upatikanaji wa huduma za afya kwa karibu watu laki moja na elfu thelathini. Na katika jimbo la Ituri, washirika wetu wanaripoti kwamba watu elfu sita walikimbia makazi yao katika eneo la Mahagi kufuatia mashambulio ya makundi yenye silaha tarehe 12 Aprili. Watu hawa wanahitaji haraka chakula, malazi na matibabu. Vita nchini Sudan vimeingia mwaka wake wa pili. Nam Ali Bilali, leo kwenye Bara Rafiki tunajadili nini? Nam ni Georgia Joi. Kwenye Bara Rafiki tunajadili nini, bwana Georgia Joi? Nam, shukran sana. Wizara ya afya nchini Kenya inachunguza uwezekano wa kuwepo kwa biashara haramu ya uuzaji wa figo baada ya hospitali moja ya kibinafsi kuhusishwa. Vijana wasiokuwa na ajira ndio wanaoripotiwa kushawishiwa kuuza viungo vyao vya mwili ili kujipatia kipato. Tunamuuliza msikilizaji, visa kama hivi vinatokea nchini mwako? Nini suluhu ya kuzuia watu kuuza viungo vya miili yao kwa ajili ya fedha? Tunamwomba tume maoni yake kwenda namba yetu ya WhatsApp akianza na alama ya kujumlisha 25 Ripoti mpya, shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu, Human binadamu Rights Watch imetuhumu utawala wa Tunisia kwa kutumia ukamataji wakiholela kama silaha ya ukandamizaji wa mashtaka ya kisiasa kwa kuwafunga wakosoaji wake. Ahmed uh, Ben Kamis ni afisa wa shirika la Human Rights Watch nchini Tunisia. Leo watu zaidi ya hamsini wanashikiliwa gerezani kwa sababu za kisiasa nchini Tunisia yani, na wapinzani wake Rais Saed ambao wanatupwa gerezani kwa makosa yasiyokuwa na msingi, tuhuma za kutishia usalama wa taifa. Tuseme ni kesi za kisiasa ndizo tunazorekodi, yani tangu alipoingia madarakani mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja kufuatia mapinduzi ya katiba. Tunafuatilia kesi za watu ishirini na wawili ambao ni wapinzani na ambao wanazuiliwa bila hatia na zaidi katika kesi inayoitwa ya kupanga njama. Lakini tunafahamu tayari kwamba kesi zimeendeshwa bila kutarajia uamuzi ulio sawa na wa haki. Sauti yake Ahmed Ben Kamis, afisa wa shirika la Human Rights Watch nchini Tunisia. Mchungaji wa Marekani Josh Sullivan aliyekuwa ametekwa nchini Afrika Kusini na watu walioitisha pesa kabla ya kwa kuachiliwa kwake ameokolewa. Shirika la kuratibu misaada ya Umoja wa Mataifa OCHA halitafunga ofisi zake nchini Nigeria licha kupunguzwa kwa ufadhili kwa shirika hilo RFI. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amesema mazungumzo kati ya ujumbe wa serikali yake na ule wa Marekani kuhusu mkataba wa madini umefikia pazuri. Marekani inataka kupewa haki ya uchimbaji madini adimu kwa kutoa msaada na hakikisho la usalama kwa Ukraine. Maswala ya msingi ya kisheria yanakaribia kukamilishwa, na ikiwa kila kitu kitaenda kwa haraka na kwa njia ya kujenga, makubaliano hayo yataleta matokeo chanya ya kiuchumi kwa nchi zetu zote mbili. Imepita siku 36 tangu Marekani ilipotoa pendekezo la usitishaji wa vita kamili na usio na masharti, kuanzia angani, baharini na ardhini. Ukraine ilikubali mara moja pendekezo hili mwezi mmoja uliopita. Aidha, Urusi kwa upande wake imepuuza hadi sasa na bado haiadhibiwi, na hii ndiyo shida kubwa. Mkataba wa madini ndio umekuwa chanzo cha uhusiano mbaya kati ya Trump na Rais Zelensky huko Washington ikiacha Urusi kuendelea na uvamizi wake kule Ukraine. Maafisa wa serikali ya Marekani huenda wakapatikana na hatia kupuuza agizo la mahakama baada ya kupuuza agizo la mahakama la kutoa rejesha raia wa Venezuela wanaotumiwa na serikali ya Marekani kwa kuhusika na uhalifu. Mkuu wa mmoja wa mataifa anayefuatilia mapango ya silaha za nuclear, Rafael Grossi, ameonya kwamba Iran haiko mbali kunda bomu ya nuclear. Muda mfupi kabla yake kuwasili Tehran kwa mazungumzo. Nadine Heredia, mke wa aliyekuwa rais wa Peru Ollanta Humala, amewasili nchini Brazil baada ya kuomba hifadhi kutokana na hukumu aliyopewa pamoja na mumewa ya miaka 15 jela baada na ya wili hao kupatikana na hatia ya kuhusika kwenye rushwa.