Saa moja na nusu Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo ya Kongo, msikilizaji, ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, Benson Wakoli. Awamu ya pili, baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia ni pamoja na kwamba ikulu ya Marekani yaripotiwa kufuta mfuko wa ufadhili wa operesheni za kimataifa; mashirika ya kiraia na vyama vya kisiasa nchini Mali vyatuhumu utawala wa kijeshi kukujaribu kuaminya, wakati Marekani ikisema ni jukumu la China kuanzisha mazungumzo ya kibiashara na taifa hilo. Popote ulipo, hujambo na karibu. Shirika la habari la Uingereza la Reuters limeripoti kwa ofisi ya bajeti kwenye ikulu ya Marekani Uh, kupitia Rais Donald Trump imependekeza kufutiliwa mbali kwa mfuko wa ufadhili wa operesheni za kulinda amani za Umoja wa Mataifa ikidai ni kutokana na kushindwa kwa operesheni hizo za mataifa Mali, Lebanon na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Undani wa taarifa hii na Hilari Ngati. Kulingana na nyaraka zilizoonwa na shirika hilo, Washington inasema ujumbe wa kulinda amani nchini Mali, Lebanon, DRC umeshindwa kuafikia malengo. Marekani ni mojawapo wa wafadhili wakubwa katika ujumbe wa walinda amani wa Umoja Mataifa duniani, ikifuatiwa na nchi ya China. Kwa sasa bajeti mpya kuhusu ujumbe huo ni lazima iidhinishwe na bunge la Congress, ambapo wabunge watakuwa na jukumu la kuamua iwapo watarejesha ufadhili kama ilivyokuwa awali au wataridhia mapendekezo ya ofisi ya bajeti ya kukata ufadhili. Katika muhula wa kwanza wa rais Trump, alipendekeza kupunguzwa kwa robo tatu ya bajeti kuhusu maswala ya kidiplomasia na misaada, pendekezo ambalo hata hivyo likataliwa na bunge la Congress. Tukiachana hayo, msikilizaji, kiongozi wa upinzani katika bunge la Uganda ambaye ni Joel Chishoni ukuaji wa uchumi wa bara hili na kutoa fursa zaidi za ajira kwa vijana wa Kiafrika. Kauli yake aliitoa hapo jana wakati wa ufunguzi wa mkutano wa 16 wa baraza la mawaziri wa biashara huria barani Afrika, ambapo DRC imekuwa nchi mwenyeji wa mkutano huo. Julien Paluku ni waziri wa biashara ya nchi wa Congo. DRC inajiandaa tayari ikijua changamoto zinazohusiana na miundombinu. Wakati DRC ilipojadiliana upya na Wachina kuhusu kandarasi ya madini e, ilifaidi kiasi, kiasi cha bilioni dola saba dola za Marekani, na hiyo ni kwa muda wa miaka kumi na mitano. Nguvu zote zilielekezwa katika miradi inayohusu miundombinu. Tumeshakabidhi kwa katibu mkuu orodha ya bidhaa tutakazobadilishana barani Afrika na kupitia biashara hizi za ndani ya Afrika, tutakuwa na msimamo mmoja mfano mbele ya tishio la Marekani kuhusu kuongeza wa ushuru wa forodhani kwenye mkutano Parikani na mawaziri tuliepuka duana, kila nchi kuchukua Parikani msimamo de de Sautiaki wa kipekee sauti yake Jilie Paluku, waziri wa biashara nje wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Umoja wa Mataifa hapo jana umeonya kuhusu machafuko yanayoendelea kuripotiwa kwenye majimbo ya Kivu kusini na kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wakati huu ukisema mamia ya raia wameendelea kukimbia makazi yao msemaji wa Umoja wa Mataifa Stephane Dujarric amesema vurugu hizo zimeendelea kutatiza shughuli za utoaji wa misaada ya kibinadamu. Say that Ucha inasema in mapigano katika maeneo ya wa Masisi Walikale na Lubero wiki jana yamewakosesha makazi takriban watu elfu themanini. Shughuli za kibinadamu katika maeneo haya zimekwama vikwazo zaidi kutokana na kuendelea kuwepo kwa utovu wa usalama. Katika siku chache zilizopita, tulisema kuhusu mapigano yanayoendelea katika jimbo la Kivu Kusini ambako kibu, watu zaidi ya 70 wamekimbia makazi yao katika eneo la Kalehe katika wiki mbili za kwanza za Aprili April, na zaidi ya watu elfu arobaini wamekimbia eneo la Fizi kati ya tarehe 27 Machi na tarehe 12 Aprili. Stephane Dujarric, msemaji wa Umoja wa Mataifa. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International limetuhumu polisi wa Msumbiji kwa kutumia nguvu kupita kiasi kwa kuua raia zaidi ya mia nne wakati wa maandamano ya miezi mitatu ya kupinga ushindi wa Rais Daniel Chapo Mwaka uliopita, shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika husika na wanawake limesema ubakaji umetumika kama silaha ya kivita nchini Sudan, mamia wanawake na wasichana wakiripotiwa kubakwa wakati huu vita nchini humo vikifikisha miaka miwili. An mtavati ni mkurugenzi wa ukanda wa shirika la UN Women. Tumeona ongezeko la asilimia 288 na la mahitaji ya usaidizi wa kuokoa maisha kufuatia vitendo vya ubakaji na unyanyasaji wa kijinsia. Tumeona pia kile kilichoanza kuonekana kama matumizi ya mfumo wa ubakaji na unyanyasaji wa kijinsia kama silaha ya kivita tumeona pia maisha ya wanawake na miili ya wanawake ikigeuzwa kuwa uwanja wa vita katika mzozo huu. Sauti yake Mtavati, mkurugenzi wa shirika la ukanda la shirika la UN, alipozungumuza na Port Sudan. Kiongozi wa wapiganaji wa kundi la RSF nchini Sudan, Muhamed Hamdan Dagalo, ametangaza rasmi kuundwa kwa serikali mbadala. Anasema itakuwa serikali ya kitaifa wala sio ya watu wachache. Ali Bilali naye anatueleza kile ambacho tuna leo kwenye makala habari rafiki. Nam bwana benson wakoli. Kongamano la kwanza la kimataifa la Kiswahili linahitimishwa leo jijini Kampala, Uganda, kwa wito wa nchi za Afrika kukipokea Kiswahili kama sehemu ya juhudi zinazoendelea za kukuza umoja wa Afrika na uhuru wa kweli. Kongamano hilo linafanyika wakati ukanda wa Afrika mashariki bado kunashuhudiwa changamoto za matumizi ya lugha hii tukufu ya Kiswahili. Unafikiri nini kinakwamisha ukuaji wa matumizi ya lugha hii tukufu ya Kiswahili? Na je, nchini mwako Kiswahili kinapewa kipao mbele? Tutumie ujumbe mfupi kwenda kwenye nambari kuanza alama ya kujumlisha 254110420 Makundi zaidi ya mia moja ya mashirika kiraia na vyama vya kisiasa nchini Mali yametuhumu utawala wa kijeshi kwa kujaribu kuaminya kama inavyofanyika kwenye mataifa jirani ya Burkina Faso na Niger. Maelezo zaidi ni Emmanuel Makundi. Makundi hayo pia yametaka kuahirishwa kwa majadiliano ya kitaifa yaliyoandaliwa na utawala wa kijeshi ili kupitia mkataba kuhusu vyama vya siasa walioridhiwa katika kongamano la mwaka 2022. Taifa hilo la ukanda wa Sahel limekuwa chini ya uongozi wa kijeshi tangu mapinduzi ya mwaka 2020 na 2022 moja na limeshuhudia utovu wa usalama tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili kutokana na ongezeko la makundi ya kijihadi. Onyo la vyama hivi limetolewa baada ya utawala wa kijeshi kushindwa kurejesha uongozi wa kiraia kama ulivyoahidi mwezi Machi mwaka jana, badala yake ukatangaza kuahirisha uchaguzi wa rais bila kutaja tarehe nyingine. Katika taarifa yao, vyama vya siasa vimesema vinahofia uwanja wa kisiasa kufinywa na wanajeshi na kwamba kuna kila dalili kuwa huenda wakatangaza kuzuia shughuli za kisiasa, wakihoji kwa nini utawala unataka majadiliano mengine kuhusu mustakabali wa kisiasa wa taifa hilo. Aliyekuwa kiongozi wa kijeshi nchini Guini Musa Dadis Kamara ameripotiwa kuondoka nchini humo kuelekea nchini Moroko kwa matibabu siku chache baada ya kuachiliwa kutokana na sababu za kiafya. Idadi ya watu waliofariki kutokana na homa ya Lassa nchini Nigeria imefikia watu 127. RFI Barabara kabisa, matangazo yanakuja mbashara kutoka Nairobi, Kenya. Rais Donald Trump wa Marekani anaamini kuwa ni jukumu la China na sio Marekani kuja kwenye meza mazungumuzo kuhusu vita vyao vya kibiashara, wakati huu Beijing ikitangaza kusitisha mikataba mikubwa zaidi ya ununuaji wa ndege aina ya Boeing kutoka Marekani. Caroline Levitt ni msemaji wa ikulu ya Marekani. has... Rais ameweka wazi msimamo wake kuhusu China uchina. Uh, ingawa nina taarifa ya ziada ambayo alinishirikisha hivi punde katika ofisi uh, ya Oval uh, amesema mpira uko katika upande wa China. China inahitaji kufanya makubaliano na sisi, ila sisi sio lazima tufanye makubaliano nao. There's hakuna no tofauti kati ya Uchina China na nchi nyingine, anya, nyingine yoyote isipokuwa yenyewe ni kubwa zaidi, na Uchina inataka kile tulicho nacho, kile ambacho kila nchi inakitaka. Kile tulicho nacho ni wanunuaji wa Marekani have, au kuweka kwa lugha nyepesi, wanahitaji pesa zetu. Hanajiri wakati huu Beijini ikiapa kuchukua hatua zaidi kujibu ushuru iliyowekewa na utawala wa Washington. Waziri wa sheria nchini Ufaransa Gerald Darmanin amesema taifa lake halitatishwa na vitendo vya kejeli, baada ya visa kadhaa vya kushambuliwa kwa magereza mahakama. Nchini Peru imemhukumu rais wa zamani Ollanta Humala kifungo cha miaka 15 jela, baada ya kupatikana na hatia kuhusika kwa vitendo vya rushwa. Kwengineko msikilizaji, mjumbe maalum wa Marekani Steven Witkoff amesema sharti Iran isitishe mpango wake wa kuimarisha silaha za nyuklia ili mwafaka kati yake na Iran upatikane, wakati mataifa hayo mawili yakijiandaa kwa awamu ya pili ya mazungumzo kuhusiana na mpango huo wa silaha za nyuklia wa Iran.