Imetimia saa moja na nusu asubuhi huko musienene mashariki mwa DRC, wakati ni saa mbili na nusu asubuhi jijini Kampala, Uganda. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Ruben Lukumbuka Ujambo, hapo ulipo. Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia ni pamoja na jeshi la Kongo DRC FRDC la kanusha madai ya waasi wa M23 kuwa lilihusika katika shambulio la mjini Goma wikendi iliyopita. Algeria yawataka wanadiplomasia wa Ufaransa kuondoka nchini humo, na raia wa Ukraine waomboleza waathiriwa wa mashambulio yaliyofanyika na Urusi mjini Sumi huku Urusi kikanusha kuwalenga raia. Habari kamili, msikilizaji. Ni Jumanne ya Aprili 15 mwaka wa 2025. Msikilizaji, wakati huu mazungumzo kati ya serikali ya DRC na waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda yakiendelea mjini Doha, Qatar, hali ya usalama mashariki mwa ya nchi hiyo imesalia kuwa tete, haswa kufuatia makabiliano yaliyoripotiwa juma lililopita jirani na mji wa Goma. M23 inalituhumu jeshi la serikali wake kushambulia maeneo inayoyakalia, tuhuma ambazo zimekanushwa vikali na msemaji wa jeshi hilo, wa jeshi la nchi hiyo, yaani Meja ya Jenerali Sylvain Ekenge. Tangazo hilo lisilo la msingi wala mantiki yoyote linashtaki jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwa limeshambulia mji wa Goma usiku wa Aprili 11 kuamkia mkia 12, 2025. kusema ukweli tangazo hilo la AFC M23 ni mbinu za kujaribu kuaminisha umma katika jaribio la kuvuruga mipango yote ya amani inayoendelea. Jeshi linaendelea kuzingatia maagizo yote kutoka uongozi wa juu ili kufanikisha kurejesha kwa amani kudumu pule katika eneo la mashariki na, na, na katika kanda hii. Katika hatua nyingine, tume ya Umoja wa Mataifa nchini DRC, MONUSCO, imetupilia mbali tuhuma zilizotolewa na waasi hawa wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda kwamba MONUSCO na Sadek walisaidia jeshi la Congo, FRDC, na wapiganaji wa Zalendo kushambulia uwanja wa ndege wa Bukavu wa Kavumu karibu na Bukavu mwishoni mwa juma lililopita. Msikilizaji, katibu mkuu wa umoja wa mataifa Antonio Guterres hapo jana alionya kuhusu wimbi kubwa la kuingizwa kwa silaha na mashambulio ya kiholela dhidi ya raia nchini Sudan, wakati huu vita nchini humo ikielekea kuingia mwaka wa tatu. Stefan Dujarric ni msemaji wa umoja wa mataifa. Insecurity... ukosefu wa usalama unaoendelea kushuhudiwa unazuia utoaji wa misaada na kuhatarisha maisha ya wafanyakazi wa kutoa misaada eneo la Alfasha. Mfumo wa afya wa Sudani pia unazidi kushuhudia changamoto. Shirika la afya WHO, limethibitisha mashambulio zaidi ya 160 kwa vituo vya afya tangu kuanza kwa vita. Theluthi moja ya hospitali kwa majimbo saba hazifanyi kazi, na kusitishwa kwa misaada hivi karibuni kumelazima wafanyakazi wa afya kusitisha huduma zao kwa zaidi ya vituo mia tatu. Kote nchini Sudan. Sudan. Vita kati ya jeshi la Sudan na wapiganaji wa RSF ilizuka nchini humo Aprili 15 mwaka wa 2023. Umoja wa Mataifa unamtaka rais wa Marekani Donald Trump kutotekeleza sheria ya kuongeza ushuru kwa bidhaa kutoka mataifa yanayoendelea, UN ikisema hilo litakuwa athari hasi kwa mataifa husika. Benson Wakoli na maelezo zaidi. UN kupitia kitengo chake cha kibiashara UNCTAD kimesema hatua ya Rais Donald Trump kutangaza ushuru wa asilimia kumi kwa mataifa yanayoendelea ufai kwani mataifa hayo hayana uwezo wa kushindana na Marekani kiuchumi kutokana na udogo wake. Mataifa yanayotarajiwa kuathirika zaidi na tangazo la Rais Trump ni pamoja na Laos linalopatikana kusini mwa Asia ambalo limetangaziwa ushuru wa asilimia 48, Mauritius asilimia 40, na Myanmar ushuru wa asilimia 45, mataifa mengine yakiwa ni Malawi na Msumbiji taarifa yake Benson Wakoli. Umoja wa Mataifa umesema zaidi ya raia mia tatu wamewawa katika mapigano ya Ijumaa na Jumamosi karibu na kambi za wakimbizi za, za, za Zamzam na Abu Shuk huko Sudan. Msikilizaji, idadi ya vitendo vya ukatili dhidi ya watoto nchini Sudan, kuanzia kwenye mauaji hadi utekaji, vimeongezeka kwa zaidi ya asilimia elfu moja kufuatia vita nyewe, vya wenyewe kwa wenyewe viliyodumu miaka miwili hivi sasa. Ha? limesema shirika linalohudumia watoto duniani UNICEF. Undani wa taarifa hii na Hilary Ingati. Katika taarifa yake, UNICEF inasema vitendo hivyo awali vilikuwa vinaripotiwa tu katika maeneo mawili ambapo mashambulio yameonekana kutekelezwa dhidi ya shule na majengo ya hospitali. Hata hivyo, kutokana na kuongezeka kwa mzozo kati ya jeshi la serikali na wapiganaji wa RSF kiukaji wa haki za watoto umeripotiwa pia katika maeneo mengine ya Sudan. Aidha, ripoti ya UNICEF inaonyesha kuwa idadi ya watoto waliouawa iliyoongezeka kutoka mia moja na hamsini mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili hadi elfu mbili mia saba sabini na sita mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu na elfu mbili ishirini na nne, idadi ambayo inahofiwa kuwa huenda ikawa ni ya juu zaidi na kundi la upinzani huko Sudan Kusini limedai Jumatatu jana kwamba uchunguzi wa kimataifa kuhusu madai ya ukiukaji wa, wa haki za binadamu katika mapigano ya hivi majuzi lazima yafanyike. Nam Ali Bilali. Nini mada ya habari rafiki leo? Nam Ruben Lukumbuka. Rais wa Togo Faure Gnassingbe ameteuliwa kuwa mpatanishi wa Umoja wa Afrika kutatua mzozo unaoendelea mashariki mwa DRC. Anamrithi rais wa Angola Joao Lorenzo ambaye alishikilia wadhifa huo hadi mwezi uliopita. Ni yapi matumaini yako kuona mpatanishi huyo anafaulu kwenye nafasi iliyompa changamoto mtangulizi wake, na unadhani nini kinachokwamisha maafikiano kwenye mgogoro huo wa DRC? Tutumie ujumbe mfupi kwenda kwenye nambari 254 mia moja na kumi sifuri sifuri sifuri mia nne ishirini. Msikilizaji, serikali ya Ufaransa inafikiria kujibu hatua ya nchi ya Algeria ambayo juma hili iliwafukuza nchini mwake wanadiplomasia kumi na mbili wa Ufaransa kufuatia kukamatwa kwa afisa wake wa ubalozi jijini Paris kutokana na kuhusika na kukamatwa kwa mhamasishaji ma, kuniradhi maarufu kwenye mtandao wa TikTok. George Ajoi ameandaa ripoti ifuatayo. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean Noel Barrot amethibitisha hatua hiyo ya Algeria anayosema imetokana na hatua ya kukamatwa kwa raia watatu wa Algeria jijini Paris na wanakabiliwa na mashtaka ya ugaidi. Nchi hizo mbili kwa miaka mingi zimeendelea kujikuta kwenye mzozo wa kidiplomasia na tangazo la Jumatatu linaonyesha kuwa hali inaendelea kuwa mbaya. Ufaransa inataka Algeria kubadilisha uamuzi wake na kuonya iwapo wanadiplomasia wake wataondoka itachukua hatua kama hiyo licha mvutano huo Paris imesema itaendelea kuwasiliana kama kawaida na Algiers na inataka uhusiano kurejea kama kawaida. na msikilizaji, Brice Oligui Nguema ni kiongozi wa kijeshi kule Gabon na sasa ameahidi kuijenga uh, Gabon, uh, Gabon kuniradhi upya baada ya ushindi wa kishindo katika uchaguzi mkuu wa mwishoni mwa juma lililopita. Wapatanishi toka nchi ya Katar na Misri wamekabidhi mapendekezo mapya ya Israeli juu ya sitisho la mapigano huko Gaza kwa kundi la Hamas. Maelezo zaidi na Emmanuel Makundi. Punde baada ya kukabidhiwa mapendekezo haya, kundi la Hamas limesema linayapitia kwa kina kabla ya kutoa msimamo wake, ikiwa linayakubali au la, ingawa tayari kundi hilo limeonyesha kutoridhishwa na baadhi ya matakwa ya Israel katika mapendekezo haya. Kwa mara ya kwanza, Israel imejumuisha takwa kwa kundi la Hamas kuweka silaha chini, pendekezo ambalo tangu awali limekuwa likipingwa na Hamas. Watu wa karibu na kundi hilo wanasema pamoja na kuwa liko tayari kufikia makubaliano na Israel, linadai mpango wowote wa usitishaji mapigano lazima uhusishe wanajeshi wa Israel kuondoka Gaza na kuacha mashambulio ya uchokozi. Aidha, katika mapendekezo haya Israel inataka kuachiwa mara moja kwa mateka wote waliosalia chini ya himaya ya kundi hilo na washirika wake na waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Arakchi atazuru Urusi wiki hii kabla ya duru ya pili ya mazungumzo iliyopangwa kati ya Teheran na Washington yenye lengo la kutafuta suluhu ya mzozo wa nyuklia wa miongo kadhaa wa Iran na nchi za Magharibi. Msikilizaji, Rais Xi Jinping wa China ametoa wito wa kuimarishwa uhusiano na Vietnam kuhusu biashara, wakati huu ulimwengu ukishuhudia vita vya kibiashara kutokana na hatua ya Rais Donald Trump kuongeza ushuru kwa bidhaa kutoka China na mataifa mengine duniani. Matangazo haya pia ya msikilizaji, yanasikika kupitia Raku FM kule Kiwanja, lakini pia Radio Raso FM na RTGB katika maeneo ya huko Kasindi, mpakani na Uganda, kati ya DRC na Uganda.