Ni saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu asubuhi Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ruben Lukumbuka. Habari za asubuhi hapo ulipo msikilizaji. Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia ni pamoja na mashirika ya kiraia ya huko Togo yapinga uteuzi wa rais for Nyasimbe kuwa mpatanishi wa mzozo kati ya DRC na Rwanda; kiongozi wa kijeshi wa Gabon Oligi Ngema ashinda uchaguzi wa urais; na mashambulio ya anga ya Israeli ya haribu hospitali ya pekee inayofanya kazi katika ukanda wa Gaza. Msikilizaji, ni Jumatatu ya Aprili kumi na nne mwaka wa elfu mbili na ishirini na tano. Tunaanzia na habari kuhusu DRC ambapo mashirika kumi na tano ya kutetea haki za binadamu nchini Togo yanapinga uteuzi wa rais for Nyasimbe ambaye mwishoni mwa juma lililopita aliteuliwa na Umoja wa Afrika kuwa mpatanishi wa mzozo kati ya nchi ya Rwanda na DRC akichukua nafasi ya rais wa Angola Joao Lourenso. Uteuzi wake umekuja wakati huu jumuiya ya Afrika Mashariki na ile ya SADEK ikiteua timu ya wapatanishi zaidi ya watu watatu, uh, watu mashuhuri barani Afrika kujaribu kutafuta suluhu ya mzozo unaoendelea. Louis Rodolf Atiogbe anatoka shirika la Mouvement Novation Internationale la nchini Togo. No, Togo tumeshtushwa na uteuzi wake. Kwa nini mtu ambaye anakiuka haki zote za kiraia katika nchi yake kisha anachaguliwa kuwa mpatanishi katika mgogoro kama huu? Hii ni kuidharau demokrasia ya nchi yetu na kutoheshimu haki za binadamu. Rais Fon Yasimbe amekuwa madarakani kwa miongo miwili, mtu ambaye hazingatii heshima ya uhuru wa watu kujieleza nchini mwake kwa hiyo hana uhalali unaojumuisha maadili ya haki wala ya kisheria muhimu kwa mpatanishi anayeaminika ya katika mgogoro kama huu ni sauti yake Louis Rodolphe Atiogbe, mmoja wa viongozi uh, toka shirika la Mouvement Novation International kule Togo. Jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo FRDC limetupilia mbali madai yaliyotolewa na kundi la waasi la M23 kwamba lilipata majeshi, hilo la FRDC kwamba lilipata msaada wa kikosi cha SAMI RDC na Wazalendo kwa kushambulia mji wa Goma usiku wa wikendi iliyopita. Nchini Tanzania kumekuwa na hisia mseto kufuatia hatua ya chama kikuu cha Chadema cha upinzani, yaani kutotia saini kiapo cha maadili kuelekea uchaguzi wa mwezi Oktoba mwaka huu, hatua ambayo kwa mujibu wa tume huru ya uchaguzi kitakosa nafasi ya kushiriki uchaguzi wowote kwa muda wa miaka mitano ijayo. Chadema inasema haiwezi kutia saini kiapo hicho hadi pale marekebisho ya wazi ya sheria za uchaguzi yatakapofanyika. wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kwa kilichotokea? Alois Mchunga anaangazia hili akiwa Tanzania. Ilikuwa ni lazima wasisaini kanuni hizo kwa sababu wameshasema hazifai na hawawezi kwenda katika uchaguzi kwa kutumia kanuni hizo hizo. Kwa hiyo upande mmoja kwa msimamo wao ilikuwa ni sawasawa, lakini upande mwingine huko mjadala hata ndani ya chama chenyewe, kuna baadhi ya wanachama, hasa wale ambao walikuwa wanania ya kugombea katika uchaguzi wa mwaka huu, na wanaona kama chama kitadorola kidogo na kukosa uaminifu e, kwa wananchi kwa sababu hakitaonekana katika uchaguzi kwa hivyo kama chama kikuu cha upinzani ni kama kitapoteza umaarufu wake na tajiriba yake ya kisiasa. Vyama kumi na nane isipokuwa Chadema vilitia saini kiapo cha maadili, ingawa baadhi vina madai kama ya Chadema ambayo mwenyekiti wake Tundu Lisu, anasota rumande baada ya kukamatwa wiki iliyopita uh, na hivyo kufunguliwa mashtaka ya uhaini. Mwenyekiti wa chama cha ACT wa Zalendo taifa wisiwani, visiwani Zanzibar, Othman Masud Othman ametangaza nia ya kuwania kiti cha urais kumenyana na rais wa sasa Husein Mwinyi katika uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba baada ya yeye kujaza fomu za kugombea kiti cha urais kwenye kisiwa hicho. Mmiliki wa mfumo wa satellite wa SpaceX wa Starlink Elon Musk hapo jana aliandika kwenye mtandao wake wa kijamii wa X, Twitter ya zamani, kwamba sasa mfumo huo unapatikana nchini Somalia, huku afisa wa serikali ya Somalia akithibitisha Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limetuhumu serikali ya Ethiopia kwa kuwafurusha kwa nguvu raia wake katika makazi yao ili kupisha mradi wa serikali wa kupanua baadhi ya miji na mitaa. Undani wa taarifa hii na Benson Wakoli. Katika ripoti yake Amnesty International imesema mamlaka nchini Ethiopia zinatumia mabavu kwa furusha raia katika makazi yao, ikiwemo kukosa kutoa ilani ya kutosha ya raia hao kuhama kwa muda unaofaa na kukosa kutoa fidia kwa waathiriwa. Shirika hilo la kimataifa limeongeza kwa idadi kubwa ya raia sasa wanaishi kwa hofu wakihofia kwamba pia wataathirika. Haimanot Ashenafi ni mtafiti wa Amnesty International nchini Ethiopia. Kufurushwa kwa wakazi hao kuna kiuka sheria za kimataifa na pia sheria za Ethiopia pamoja na maadili ya kikanda ambayo Ethiopia ni mwanachama. Cha msingi hapa ni kwamba hili ni suala la haki za binadamu, linawafanya raia wengi kukosa makazi na kukiuka haki zao na linaweza kuathiri maisha yao siku zote. Irreversably. Amnesty International sasa inataka jamii ya kimataifa kuingilia kati ili kuzuia serikali ya Ethiopia kuendelea kukiuka haki za raia wake kuwa na makazi hadi pale matakwa yote ya raia hao hasa kuhusu haki zao yatakapo na serikali na moturi tupe mada ya habari rafiki. Nchini Tanzania, tume ya uchaguzi inasema chama kikuu cha upinzani nchini humo Chadema hakitashiriki uchaguzi wowote katika kipindi cha miaka mitano ijayo baada ya kukataa kutia saini kiapo cha maadili kuelekea uchaguzi wa Oktoba mwaka huu. Chadema inataka kwanza marekebisho ya sheria za uchaguzi ndio ishiriki. Tunamuuliza msikilizaji, anazungumziaje hatua hii? anadani ni mwafaka chama kikuu cha upinzani kutoshiriki uchaguzi kushiriki atume ujumbe wake wa sauti kwena nambari yetu ya whatsapp alama ya kujumulisha 254 110 000 420 kiongozi wa kijeshi nchini Gabon Brice Oligui Nguema amepata ushindi mkubwa kufuatia uchaguzi mkuu wa urais uliofanyika mwishoni mwa juma lililopita, matokeo ya awali yakionyesha kwamba amepata zaidi ya asilimia 90 ya kura zote. Mengi zaidi na Hilary Ingati Ngwema ambaye alimaliza utawala wa zaidi ya miongo mitano wa utawala wa familia ya Bongo mwezi Agosti mwaka elfu mbili ishirini na tatu, aliahidi kurejesha utawala wa kiraia. Awali wizara ya mambo ya ndani ilikuwa imetangaza kuwa mwanajeshi huyo alikuwa amefaulu kupata kura zaidi ya laki tano ambazo zilikuwa sawa na asilimia tisaini nukta tatu. Aidha, hiyo sabini nukta tano ya wizara hiyo ilithibitisha kuwa asilimia sabini ya wapiga kura walishiriki, ambapo watu milioni mbili nukta tatu walikuwa wameandikishwa. Mpinzani wake wa karibu, Alain Claude Bile Binze, aliyehudumu kama waziri mkuu wakati wa utawala wa Ali Bongo, alipata asilimia tatu ya kura zote, wakati wagombea wengine sita wakishindwa kufikisha zaidi ya asilimia moja. Oligui Nguema kwa sasa anatarajiwa kuapishwa, ambapo ataongoza taifa hilo kwa kipindi cha miaka saba. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kwa njia ya simu alimpongeza kwa ushindi wake. Waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa Bruno Retelo ameanza ziara ya siku mbili kuanzia jana Jumapili huko Rabat, Moroko, katika juhudi za kutafuta suluhu juu ya namna ya kukabiliana na uhamiaji. Makundi mawili ya wanamgambo katika eneo la delta ya kusini mwa Nigeria lenye utajiri mkubwa wa mafuta yalidai ya kuhusika na mashambulio ya hivi karibuni RFI. mashambulio ya anga yaliyotekelezwa na Israeli Jumapili iliyopita, yani hapo jana, yameharibu moja ya hospitali pekee inayofanya kazi kwenye eneo la Gaza. Mengi zaidi na Paul Nzioki. Tangu kuzuka kwa vita kati ya Israel na Hamas, makumi kwa maelfu ya raia wa Gaza wamekimbilia katika majengo ya hospitali kuomba hifadhi. Hata hivyo majengo mengi yakiharibiwa kutokana na mapigano yanayoendelea. Shambulio katika hospitali ya Halhali iliyoko kaskazini mwa Gaza limeripotiwa kutosababisha madhara yoyote na limetekelezwa siku moja kupita tangu vikosi vya Israel vichukue barabara muhimu ya kuingia kwenye mji huo, ishara kubwa ya kuonyesha kuongezeka kwa wigo wa operesheni zake. Aidha, shambulio hili limetekelezwa wakati huu mashirika ya misaada pamoja na Umoja wa Mataifa wakionya kuwa dawa pamoja na mahitaji mengine ya kimatibabu vinaelekea kuisha huku idadi ya wagonjwa ikiongezeka. Matokeo ya awali ya tume ya uchaguzi huko Ecuador yameonyesha Daniel Noboa kwamba ameshinda uchaguzi mkuu kwa asilimia 90 ya kura ambazo zimehesabiwa. Ikulu ya rais huko Marekani, White House, imesema shambulio baya la Urusi Jumapili katika mji wa Sumy huko Ukraini liliua takribani watu thelathini na nne.