Ni saa mbili na nusu za asubuhi jijini Dar es Salaam, Tanzania, sawa na saa moja na nusu za asubuhi jijini Bujumbura, Burundi na Uvira, Kivu Kusini. Na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya awamu ya pili leo Ijumaa Tukufu, Aprili 11 mwaka 2025. Tunao mengi lakini kwanza ni muhtasari Mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania Tundu Lisu afunguliwa rasmi mashtaka ya uhaini. Umoja wa Mataifa waonya kuhusu kuendelea kuzorota kwa hali ya usalama kwenye jimbo la Kivu Kusini. Serikali ya Zimbabwe yasema imeanza kutoa fidia kwa wakulima wa kizungu waliopoteza ardhi yao katika mpango tata wa unyakuzi wa ardhi. Na umoja wa Ulaya watangaza kusitisha mpango wa kujibu hatua vikwazo vya kibiashara vilivyotangazwa na Marekani. Habari kamili: mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania Tundu Lisu, hapo jana alifunguliwa rasmi mashtaka ya uhaini, ambayo ikiwa atakutwa na hatia adhabu yake ni kunyongwa. Kesi iliyofunguliwa siku chache kupita tangu alipokamatwa katika moja ya mikutano ya chama chake cha Chadema. Undani na taarifa hii. Mawakili wake wamethibitisha Lisu kushtakiwa kwa makosa hayo, wakisema kuwa huu ni mpango wa idara za serikali kumdhalilisha mteja wao kwa makosa ambayo wanaamini yamechochewa kisiasa. Kwa mujibu wa mmoja wa mawakili wake Jebra Kambole, Lisu alinyimwa dhamana kutokana na aina ya makosa anayoshtakiwa. Hata hivyo, kesi yake imeibua maswali miongoni mwa wadau wa kisiasa, baadhi wakiamini taifa hilo la Afrika Mashariki linarejea tena katika utawala wa kipindi cha miaka michache iliyopita, ambapo upinzani na wakosoaji wa serikali walikuwa wakinyanyaswa. Kesi ya uhaini dhidi ya Lisu inafuatia matamshi aliyoyatoa juma moja lililopita kuhusu kampeni ya chama hicho ya kudai mabadiliko ya sheria za uchaguzi ambapo alidai atahamasisha uasi ikiwa serikali haitafanya marekebisho kabla ya uchaguzi wa mwezi Oktoba. Aidha, mwaka 2021 aliyekuwa mtangulizi wake na kiongozi wa chama Freeman Mboe alishtakiwa kwa makosa ugaidi katika kesi ambayo hata hivyo mashtaka yake yalikuja kufutwa na baadaye kuanzishwa mazungumzo ya maridhiano ya kitaifa na chama tawala cha Rais Samia Suluhu Hassan. Wadadisi wa mambo pamoja na baadhi ya wanasiasa wa upinzani wamekosoa hatua hii waliyoitaja haikubaliki kwa demokrasia ya nchi hasa wakati huu taifa hilo likielekea kwenye uchaguzi mkuu. Lisu kwa sasa ataendelea kusalia rumande hadi kesi yake itakaposikilizwa tena juma moja lijalo. Na mpaka sasa haijafahamika ni lini mazungumzo ya kusaka amani baina ya waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda na wajumbe wa serikali yataanza baada ya kutangazwa kuahirishwa hivi majuzi, licha ya pande zote mbili kuwasili jijini Doha huko Qatar. Umoja wa Mataifa hapo jana umeonya kuhusu kuendelea kuzorota kwa hali ya usalama kwenye jimbo la Kivu Kusini, hasa kwenye eneo la Kalehe ambako mamia raia ya raia wameendelea kukimbia mapigano ya makundi ya waasi. Haq, Farhan Haq ni naibu msemaji wa Umoja wa Mataifa. Ofisi ya kuratibu maswala ya kibinadamu inaripoti kuwa kuendelea kwa ghasia katika majimbo ya Kivu Kusini na Ituri kunaendelea kusababisha watu wengi kuihama makazi yao, huku raia wakibeba mzigo mkubwa wa ukosefu wa usalama. Kivu Kusini, mapigano makali kati ya makundi yenye silaha yanaendelea katika maeneo ya Kalehe. Tangu tarehe 6 Aprili, gasia katika eneo la Kalehe zimepoteza maelfu ya watu, ingawa takwimu kamili bado hazijathibitishwa. Watu wanahitaji haraka huduma za afya, msaada wa chakula, maji na usafi wa mazingira sanitation and hygiene services. Ni sauti yake Farhan Haq ambaye ni naibu msemaji wa Umoja wa Mataifa. Vyombo vya habari vya serikali vimeripoti kuwa rais wa Sudani Kusini Salva Kiir amemfuta kazi waziri wake wa mambo ya nje na naibu wake Mande Sumaya Kumba, kufuatia mzozo wa uhamiaji ulioibuka baina ya serikali yake na ile ya Marekani. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limewashutumu wapiganaji wa RSF nchini Sudan kwa kuwateka wanawake na wasichana, ikiwemo kuwabaka na kuwafanya watumwa wa kingono kama sehemu ya mkakati wao wa kivita. RSF inadaiwa kufanya unyanyasaji wa kijinsia ulioenea katika miji na vijiji nchini humo, ili kufedhehesha, kudhibiti na kuhamisha baadhi ya jamii kutoka makwao. Flavia Mwangovya ni naibu mkurugenzi mkuu wa Amnesty International katika ukanda huo. Wanawake hawa wa walijipata wamefungiwa kwa manyumba na kubakwa kwa muda mrefu, wakati mwingine hata siku 45. Tunaona pia unyanyasaji wa jinsia kwa wanawake na wasichana wanne walikuwa wanasafiri kwa magari askari wa RSF pia waliofanyia wanawake na wasichana mateso ya aina nyingine na kuwakatakata na silaha kuwamwagilia vimiminiko. Unajua kama ile nini eh, mshumaa kama imechoma ni kumwagilia miminiko ili wachomeke kwa mapaja na kuwakatakata kwa silaha. Na tunatoa wito kwa RSF na pia SAF na wengine wote na pia jumuia la kimataifa tuhakikishe kuwa kuna mwenendo ya kusitisha huu ubakaji na uhalifu dhidi ya kinamama na wasichana Sudan. Ni sauti yake Flavia Mwangovya, ambaye ni naibu mkurugenzi mkuu wa shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International. Habari ndio kila siku za Ijumaa katika makala ya Habari Rafiki ni madahuru Tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu, ama kutoka sehemu uliko, kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumulisha 254 110 000 420. Ndiyo habari rafiki. Nam saa mbili na dakika 36, pale Uvira mashariki mwa DRC, katika mkoa wa Kivu Kusini, tunasikika vyema kupitia redio Le Messager du Peuple. Serikali ya Zimbabwe imesema imeanza kutoa fidia kwa wakulima wa kizungu waliopoteza ardhi yao katika mpango tata wa unyakuzi wa ardhi uliofanyika miaka ishirini iliyopita. Benson Wakoli. Ni mpango ambao serikali ya Zimbabwe inahisi utaimarisha uhusiano kati yake na mataifa ya magharibi ambayo ametangaza vikwazo dhidi ya serikali ya Zimbabwe. Waziri wa fedha Mthuli Ngube amesema serikali imeidhinisha malipo ya dola milioni tatu nukta moja baada ya mkataba uliotiwa saini kati ya Rais Emerson Mnangagwa na wakulima hao mwaka elfu mbili na ishirini. Waziri huyo wa fedha amesema zaidi ya wakulima mia saba na arobaini wametambuliwa na watanufaika na mpango huo wa fidia. Zaidi ya wakulima elfu nne walipoteza makazi yao wakati raia wenye asili ya kiafrika chini ya rais wa wakati huo wa Zimbabwe Robert Mugabe waliendesha mpango wa kuwapokonywa wakulima hao wenye asili ya kizungu ardhi yao. Rais Mugabe aliyefariki mwaka elfu mbili na kumi na tisa alitetea mpango huo akisema palikuwa na haja usawa, baadhi ya madila waliofanyiwa raia wenye asili ya kiafrika enzi ya ukoloni. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Moroko, kundi la wadukuzi wa Algeria wanaojiita Jabarut DZ wamedai kuhusika na kuchapisha data ya kibinafsi ya wafanyakazi karibu milioni mbili na makampuni elfu kadhaa mtandaoni kufuatia udukuzi wa mfuko wa hifadhi ya jamii na wizara ya ajira ya Moroko Jumanne Aprili nane. Madai ya mwisho ya kuchukua hatua ya kulipiza kisasi, shambulio lililofanywa dhidi ya akaunti ya umma ya X ya shirika la Algeria. Nchini Gabon kampeni zinaendelea hadi mwisho kabla ya uchaguzi wa rais utakaofanyika Jumamosi Aprili 12 na ambapo wagombea wanane wanawania. Wagombea wameendelea kunadi sera zao, kuwashawishi wapiga kura. Serikali imetangaza Jumamosi Aprili 12 kuwa siku ya mapumziko ili kuruhusu wapiga kura waliojiandikisha katika majimbo kusafiri. RFI saa mbili dakika 38 na Afrika Mashariki. Umoja wa Ulaya umetangaza kusitisha mpango wa kujibu hatua vikwazo vya kibiashara vilivyotangazwa na Marekani, Brussels ikisema inatoa nafasi ya mazungumzo na Washington. Olof Gill ni msemaji wa umoja wa Ulaya. We want to negotiate. We want to talk. Tunataka kujadiliana, tunataka kuzungumza. Tunashukuru kwamba umesimamisha kwa muda kujibu kuongezwa kwa ushuru huu na kutokana na hilo pia nasi tunasitisha mpango tuliokuwa nao wa kujibu hatua hiyo, ili tuwe na muda wa kujadiliana na mataifa wanachama, viwanda vyetu na kujadiliana na Marekani. Tuko tayari kwa maafikiano, kwa hivyo tuzungumze. Hapo jana Rais Donald Trump alitangaza kusitisha kwa muda wa siku 90 mpango wake wa awali wa kutoza ushuru kwa mataifa inayoifanya biashara isipokuwa kwa uchina peke yake. Afisa mkuu wa biashara wa Umoja wa Mataifa siku ya alhamis aliitaka Marekani kuziepusha nchi masikini zaidi maumivu ya ushuru, wakati ulimwengu unajiandaa kwa vita vya biashara vya kimataifa.