Saa mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Minslete Ijai. Karibu tena msikilizaji, katika awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi hii. Miongoni mwa yale tumekuandalia, rais wa DRC Felix Tshisekedi na mjumbe maalum wa rais Donald Trump Massad Boulos wajadili uwezekano wa kuwepo kwa mkataba wa biashara kati ya nchi hizo mbili. Rais wa Senegal Bassirou Diomaye Faye watakwa wataka wananchi kujitolea kuokoa hali ya kifedha ya taifa hilo na mahakama ya katiba nchini Korea Kusini yafanya uamuzi kuunga mkono kuondolewa madarakani kwa rais Yun Sukyul. Karibu tena msikilizaji, matangazo haya pia yanakujia mubashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook Arifa Kiswa, Kiswahili, vilevile kwenye mtandao wa YouTube. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi amekutana na kufanya mazungumzo na Masad Boulos, mjumbe maalum wa rais wa Marekani Donald Trump, kuhusu uwezekano wa kuwepo kwa mkataba wa biashara ya madini kati ya nchi hizo mbili. Nchi ya DRC inayokabiliwa na utovu wa usalama hasa maeneo ya mashariki, ni ina utajiri mkubwa wa madini kama kobalti, dhahabu na shaba na nyingine inayohitajika sana duniani. Na baada ya kikao chao jijini Kinshasa, Masad alikuwa na kauli hii. Nimefurahi sana kupata fursa ya kukutana na Rais Tshisekedi. Tumejadiliana mambo kadhaa, ikiwa ni pamoja na maendeleo ya uhusiano wa kibiashara kati ya Marekani na DRC. Mmesikia kuhusu mkataba wa madini. Tumezingatia mapendekezo ya DRC na ninafurahi kwamba Rais Tshisekedi na mimi tumekubaliana namna ya kushughulikia suala hili. Kuchochea uwekezaji wa sekta binafsi ya Marekani nchini DRC hasa katika Sekta madini ni lengo la pamoja ambalo tutachangia ustawi wa mataifa yetu, lakini hayakuwezi kuwa na maendeleo ya kiuchumi bila usalama. Kwa hivyo tulijadili pia mzozo wa mashariki mwa DRC. Marekani ina nia ya kusaidia kumaliza mzozo huu, na hili tunajadili hatua tutakazozichukua na washirika wetu wa DRC mjumbe huyo wa Trump anazuru Kinshasa. So, wakati huu hali ya usalama mashariki mwa DRC ikiendelea kuwa mbaya baada ya wasi wa M ishirini na tatu kudhibiti miji mikubwa ya Goma na Bukavu. Jeshi la serikali ya Kongo FRDC limesema kwamba limefanikiwa kudhibiti upya mji wa kimkakati wa Walikale wenye zaidi ya wakazi elfu sitini tangu jana, huko Kivu Kaskazini, mashariki mwa nchi hiyo, baada ya kuondolewa kwa waasi wa m23 AFC wanaoungwa mkono na Rwanda. Undani wa taarifa hii na Ruben Lukumbuka. Kwa mujibu wa mashuhuda ambao ni wakazi wa mji huo Walikale ni kuwa watu walishangazwa siku ya Jumatano kuwaona waasi hao wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda wakijiondoa katika ngome zao zote walizokuwa wamedhibiti, kama anavyoeleza mkazi huyu aliyewasiliana nasi, aliomba jina lake libanwe kwa sababu za kiusalama. Ni siku ya Jumatano ndio tulitambua kwamba hawapo tena hapo. Tulizunguka katika kambi zao zote, tuliona kwamba walikuwa wameondoka. Ni vigumu kueleza sababu hakuna mtu ambaye alijua kwamba wataondoka. Walikuwa maeneo ya karibu na hospitali majira ya jioni, lakini hakuna aliyejua kwamba wataenda. Kila mtu alishangaa kuona wameenda. Kuonekana tena kwa FRDC mjini Aweni kwa sababu kulikuwa na uporaji, na waliposikia waasi wameenda, ndiposa askari wetu walikuja tena mjini Walikale na watu wameanza kurudi tena manyumbani kwao. Ni matumaini kwamba mambo yataendelea hivyo. Mji huo wa, Walikale, ulioko a 400 zaidi kaskazini kuelekea Kisangani, mji mkuu wa mkoa wa Chopo, ulianguka mikononi mwa kundi la waasi wa M23 wiki mbili zilizopita. Nao walikuwa wamezingirwa na jeshi la Congo, FRDC na Wazalendo, ambapo msemaji wa jeshi la serikali anasema waasi hao walijiondoa kutokana na shinikizo walilopewa, lakini upande wa waasi wa M23 wao wanasema katika tangazo lao kwamba wamejiondoa huko Walikale ili kutoa nafasi ya mazungumzo mzo yanayopangwa kufanyika Aprili 9 huko Doha, Qatar, kati yao na serikali ya Kinshasa. Ta Rais wa Uganda Yoweri Museveni amewasili jijini Juba hapo jana. Uh, ziara yake ikilenga kusaidia juhudi za kutuliza hali ya wasiwasi wasi inayoendelea kufuatia mapigano na kuzuiliwa nyumbani kwa makamu wa rais Riek Machar. Makamu wa uh, mahakama kuu ya Nairobi katika uamuzi wake hapo jana imesema kuwa mahakama za Kenya zina uwezo wa kuishtaki kampuni kubwa ya teknolojia ya Marekani Meta, uamuzi uliotolewa kufuatia rufaa iliyowasilishwa na Meta iliyodai kuwa mahakama za nchi hiyo hazina uwezo usikiliza kesi dhidi yake. Jeshi la Marekani kwa ushirikiano na jeshi la Somalia limefanya mashambulio ya anga kulenga wanamgambo wa Al-Shabab katika jimbo la Puntland nchini Somalia na kuwaua wanamgambo kadhaa wa kundi hilo, shambulio hilo likitekelezwa baada ya operesheni kama hiyo siku mbili zilizopita. Bonju ndio kila siku za Ijumaa katika makala habari rafiki. Ni madahuru tunakupa nafasi huyo msikilizaji wetu kuchangia yale uliosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru. Kuchangia, tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu wasapp, ukianza na alama ya kujumuisha 25411420 ndiyo habari rafiki. Rais wa Senegal Bassirou Diomaye Faye katika hotuba yake ya kumbukizi ya sikukuu ya uhuru wa miaka 65 ambayo inaadhimishwa leo ameonya, ameonya kuwa nchi hiyo inatarajia kupitia hali ngumu ya kifedha itakayohitaji wananchi kujitolea. Uwajibu wa kusema ukweli ndiyo msingi wa kuvunja kutokuaminiana tulioanzisha. Hali ya fedha za umma, kama ambavyo ukaguzi ulionyesha, inatulazimisha kujiamini ili kusuluhisha mambo. Pia njia ya maendeleo inahitaji kujitolea kwa watu wote. Kwa pamoja tukiwa katika umoja na kusudio sawa, tutajenga Senegal yenye haki na yenye mafanikio tunayotarajia. Iishi Senegal inayojitawala. Sikukuu njema ya uhuru kwa wote. Kauli hii ameitoa baada ya kubainika kuwa uongozi uliopita ulitumia visivyo mkopo uliotolewa na shirika la fedha duniani IMF. Wanahabari wawili waliokamatwa na kwa kuikosoa utawala wa kijeshi bukina wa Bukina Faso wameonekana kwenye mkanda wa video wakisema kuwa wako katika mstari wa mbele kuripoti hali halisi ya mapambano dhidi ya makundi ya kijihadi, video ambayo imekashifiwa na shirika la wanahabari wasio na mipaka RSF ambalo limesema si sahihi kushinikiza wanahabari kutangaza propaganda za serikali na kutaja hatua hiyo kuwa kinyume na uhuru wa vyombo vya habari. Mawaziri wa mambo ya nje kutoka nchi tatu zinazounda muungano wa sahel as Burkina Faso, Mali na Niger wanaendelea na ziara yao ya siku tatu huko Moscow nchini Urusi, ambapo jana walikutana kwa mazungumzo rasmi na waziri wa mambo ya nje wa Urusi Sergey Lavrov. Abdoulaye Diop ni waziri wa mambo ya nje wa Mali. Hapa anaeleza nini lengo la ziara yao huko Moscow. Kuwepo kwetu leo hapa Moscow ni ushuhuda kwamba Urusi ambayo imekuwa nchi ya kwanza kutambua shirikisho la mataifa ya Sahel wiki moja baada ya kuundwa kwake. Tumefurahishwa sana kupokea nchini mwetu kutembelewa kwa wajumbe wa nchi tatu, ambapo naibu waziri wa mambo ya nje wa Urusi alitutembelea na ilikuwa fursa ya kuanzisha majadiliano ya kisiasa kuhusu usalama na maendeleo na Urusi ni mshirika wa shirikisho la mataifa ya Sahel. Ni sauti yake Abdulahi Diop, waziri wa mambo ya nje wa Mali. RFI. Majaji wa mahakama ya katiba nchini Korea Kusini kwa kauli moja wameamua kuunga mkono kuondolewa madarakani kwa rais Yoon Suk Yeol na bunge mwezi Desemba mwaka uliopita. Victor Abuso baada ya uamuzi huu wa mahakama kumekuwa na furaha kubwa kutoka kwa wapinzani wa Yon jijini Sol, huku wafuasi wake wakionekana wenye huzuni. Majaji katika uamuzi wao wamebaini kwamba Yon alikiuka katiba baada ya kuagiza matumizi ya sheria za kijeshi, na hatua ya wabunge kumwondoa madarakani ilikuwa sahihi. Baada ya uamuzi wa mahakama, kwa mujibu wa katiba, uchaguzi mpya unapaswa kufanyika baada ya siku sitini ili kumchagua rais mpya. Chama cha rais huyo aliondolewa madarakani people power, kimesema kimekubali uamuzi wa mahakama ya katiba na kuomba radhi wananchi wa Korea Kusini. Kiongozi mkuu wa upinzani Lee Jae-myung naye amepongeza hatua hiyo ya mahakama na kumshutumu kiongozi huyo wa zamani kwa kutishia demokrasia ya nchi hiyo. Nchi ya Hungary imetangaza kujiondoa kama mwanachama wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC, tangazo linalokuja saa chache tangu waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu kuwasili kwa ziara ya kitaifa nchini humo. Afisa wa ngazi ya juu zaidi wa Urusi kuzuru Washington tangu kuanza kwa vita vya vi Ukrain, Kiril Dmitriev amesema hapo jana kuwa amejadiliana na Marekani kuhusu uwezekano wa ushirikiano katika eneo la Arctic, vilevile juu ya madini adimu.