Saa mbili na nusu, Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Rijai, awamu hii ya pili. Miongoni mwa habari tumekuandalia: serikali ya DRC yawaondolea adhabu ya kifo raia watatu wa Marekani waliohusika katika jaribio la kuipindua serikali ya Kinshasa. Umoja wa Mataifa waitaka serikali ya kijeshi nchini Guinea kufikiria upya uamuzi wa kumsamehe dikteta wa zamani Musa Dadis Kamara na rais wa Marekani Donald Trump atangaza ongezeko la ushuru kwa bidhaa zote zinazoingia nchini humo. Karibu msikilizaji. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi ameondoa adhabu ya kifo kwa raia watatu wa Marekani waliokuwa wamehukumiwa kifo na sasa watafungwa maisha kwa kuhusika na kile serikali ya Kinshasa ilieleza jaribio la mapinduzi mwaka uliopita. Ruben Likumbuka. Raiya hao watatu Marcel Malanga, Tiler Thompson na Benjamin Zalman Polun, wenye kati ya umri wa miaka ishirini na mitatu hadi 37 na saba, wamepata ahweni hiyo wakati huu wakiendelea kuzuiwa kwenye gereza la kijeshi jijini Kinshasa. Watatu hao walikuwa wamehukumiwa kifo baada ya madai ya kuhusika na jaribio la mapinduzi kwa kuvamia ofisi za rais jijini Kinshasa na makaazi ya waziri wa uchumi wakati huo Vital Vialme ambaye sasa ni spika wa Bunge. Jaribio la mapinduzi hayo yaliyoongozwa na Kristian Malanga, raia wa DRC aliyekuwa amepata uraia wa Marekani, ambaye alikuwa baba yake Marcel Malanga, aliuawa baada ya kupigwa risasi na maafisa wa usalama. Richard Bondo, wakili wa Zalman Polun, amefurahishwa na uamuzi wa Rais Chisekedi, hatua anayosema inatoa matumaini ya hatimaye kuachiwa huru. Mwaka uliopita serikali ya DRC iliondoa zuio la kisheria la kutekeleza adhabu ya kifo ambayo imekuwepo tangu mwaka wa 2003 ikiwalenga wanajeshi wanaopatikana na makosa ya uhaini. Wakati huu mapigano makali yakiripotiwa pembezoni na katikati mwa mji wa Walikale, mkoani Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC, wafanyakazi wa shirika la madaktari wasio na mipaka MSF wamekwama hapo na kushindwa kuondoka tangu Machi 19 huku zaidi ya watu 700 wakikimbia makazi yao na kupewa hifadhi katika hospitali kuu ya mji huo. MSF imeonya juu ya hali mbaya ya kibinadamu na sasa imetoa wito wa kupata msaada wa kimataifa. Imen Ben Othman ni mratibu wa shughuli za MSF kwa Walikale. Mambo yalianza Machi 19, ambapo ndani ya mji hali ya wasiwasi ilikuwa mkubwa, na tangu wakati huo hali iliendelea kuwa mbaya, ambapo zaidi ya asilimia 80 ya raia walikimbia mji na wengine zaidi ya mia saba walipewa hifadhi katika hospitali kuu ya Walikale, hali ambayo ilisababisha matibabu hospitalini kupungua sana, na kwamba usalama wa wafanyakazi wetu na wagonjwa ndio kipaumbele chetu. Sauti yake Imen Ben Othman, mratibu wa shughuli za MSF uko Walikali, mkoani Kivu Kaskazini nchini DRC. Tukiondoka DRC, ujumbe wa wasuluhishi kutoka Umoja wa Afrika umewasili jijini Juba nchini Sudan Kusini kujaribu kuzuia uwezekano wa kuzuka kwa vita vipya kufuatia agizo la Rais Salva Kiir la kuzuiwa nyumbani kwa makamu wake wa kwanza Rik Machar wiki iliyopita. Swali kubwa ni iwapo ujio wa ujumbe huo utasaidia kuleta suluhu kati ya Kir na Machar, wakati huu mashirika ya kimataifa yanayohusika na maswala ya kibinadamu yakionya kuwa mzozo huo unasababisha hali kuwa mbaya, hasa kuzuka kwa baa la njaa na mlipuko wa kipindupindu, kwa mujibu wa shirika la CARE International. Fidel Deng ni mwanaharakati wa haki za binadamu nchini Sudan Kusini, anayezungumza akiwa jijini Nairobi. Raia okay, wanateseka sana juu hata wengine saa hii wameshaingia Kenya, wengine wameingia DRC Congo juu wanajua bita lazima itakuja, na unaona iko na bita yenye inaendelea huko, uh, pande ya kaskazini, pande ya magharibi. Tunataka uh, African Union ama IGAD waingia haraka waleta hawa uh, wajamaa uh, wawili pamoja juu hatutaki hiyo uh, peace agreement ibunjike juu ikibunjika, sasa tutaingia hiyo maana ya civil war tena. Sauti so, yake Fidel Deng, mwanaharakati wa haki za binadamu nchini Sudan Kusini, anazungumza akiwa jijini Nairobi. Wanaharakati wa Sudan wamesema kuwa watu wasiopungua themanini na watano wameuawa katika kipindi cha wiki moja katika mashambulio ya wapiganaji wa RSF kusini mwa mji mkuu wa Khartum, huku pia makumi ya wengine wakijeruhiwa. Mkuu wa mawaziri nchini Kenya Musalia Mudavadi akifika mbele ya bunge la Seneti hapo jana amethibitisha kuwa takribani wakimbizi raia wa Kenya wapatao 4993 walioko katika kambi za Dilon na Megado katika jimbo la Oromia nchini Ethiopia wameonyesha nia ya kutaka kurejea nchini. Hata hivyo, Mudavadi amesisitiza kuwa mbali na kugharamia kurejeshwa kwao nchini, serikali haitatoa fidia kwa wakimbizi hao. Kizaazaa kimezuka nchini DRC baada ya kifo cha askari wa barabarani aliyeshambuliwa hadi kufariki na walinzi wa msafara wa waziri mkuu Judith Suminwa. Ni tukio ambalo limeibua mjadala kuhusu misafara ya viongozi na namna imekuwa kero kwa raia ambao hulazimika kusimama barabarani kwa muda mrefu kusubiri wapite. Unadhani kuna haja ya raia kusimama kupisha misafara ya viongozi wakati wanaweza kutumia njia nyingine? Kwenye nchi yako hili la misafara ya viongozi likoje na nini kifanyike? kutumia ujumbe mfupi kuna kwenye namba Umoja wa Mataifa umeutaka utawala wa kijeshi nchini Guinea kupitia upya hatua ya kumsamehe dikteta wa zamani wa nchi hiyo Musa Dadis Kamara ambaye alikuwa amehukumiwa kifungo cha miaka ishirini jela kwa uhalifu dhidi ya binadamu ikiwa ni pamoja na ubakaji wa mara kwa mara wa takriban wanawake mia moja mwaka elfu mbili na tisa. Seif Magango ni msemaji wa ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa. Tunatilia shaka um, namna msamaha huo ulivyotolewa kwa sababu utaratibu wote wa kisheria haukufuatwa. Watu zaidi ya 150 waliouawa uwanjani wanastahili kupata haki and, um, na wapendwa wao wamesubiri hilo kwa muda mrefu sana na hakika, hatua ya kupewa msamaha huo wakati huu waathirika wakisubiri hiyo haki inasikitisha sana na um, ndio sababu tunataka msamaha um, huo ubadilishwe. Ni sauti yake Saif Magango, msemaji wa ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa. Kiongozi wa kijeshi nchini Gabon, Brice Oligi Ngema, anatarajia kutumia nafasi yake ya hake. Sasa kama kiongozi wa mpito pamoja na msako wake dhidi ya ufisadi uliompa umaarufu, kujaribu kuwashawishi wapiga kura kwa kwa mchaguo wa kikatiba kama rais katika uchaguzi wa Aprili 12 mwaka huu. Mamlaka nchini Libya hapo jana zimetangaza uamuzi wa kusimamisha shughuli za mashirika kumi kima ya kimataifa ya misaada ya kibinadamu Msemaji wa idara ya usalama wa ndani wa nchi hiyo Salem Gaith akitaja mashirika hayo kuhusika katika vitendo vinavyohujumu usalama wa kitaifa. RFI. Rais wa Marekani Donald Trump ametangaza ongezeko la ushuru wa asilimia thelathini na nne kwa bidhaa zote zinazoingia nchini humo kutoka China na asilimia ishirini kutoka nchi za Ulaya. Trump amesema hatua hii itasaidia kuimarisha viwanda vya Marekani na kukuza uchumi wake. Bidhaa kutoka mataifa mengine pia vimeongeza ushuru wa asilimia kumi. Nchi yetu na walipakodi wake wamenyanyaswa sana kwa zaidi ya miaka hamsini. Lakini hilo halitofanyika tena. Watu kutoka nchi za Umoja wa Ulaya ni wafanyabiashara mashuhuri sana na ni rafiki zetu, lakini wametuonea sana. Wao wanatoza bidhaa zetu ushuru wa asilimia 39, sisi tunaenda kutoza asilimia 20 tu, nusu ya kile wanachotutoza. Mataifa ya Ulaya yamelaani hatua hii ya Trump. Ursula von der Leyen ni rais wa tume ya Umoja wa Ulaya. Tuko tayari kuchukua our hatua. Tayari tunamalizia mashauriano kuhusu hatua gani za kuchukua, kuhusu ongezeko la kodi kuhusu chuma. Tutachukua hatua zaidi ili kulinda maslahi yetu na biashara zetu, iwapo tutashindwa kuelewana. Sauti yake Ursula von de Leyen ni mkuu wa tume ya umoja wa Ulaya. Polisi nchini Ufaransa wameanzisha uchunguzi kuhusu madai ya vitisho vya kuwawa vinavyoripotiwa kuwalenga majaji waliomhukumu mwanasiasa mkongwe Marine le Pen wa tuhuma za ubadhirifu wa fedha za umma na kumzuia kuwania wadhifa wowote wa kisiasa katika miaka mitano ijayo. Baraza la haki za binadamu la Umoja wa Ulaya hapo jana limelaani mashambulio mapya ya Israeli katika ukanda wa Gaza, baraza hilo sasa likitaka Israeli kutimiza wajibu wake wa kuzuia mauaji ya kimbari katika ardhi ya Palestina.