Saa mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International Ijai. Karibu tena msikilizaji, katika awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi hii. Miongoni mwa yale utasikia mazungumzo ya moja kwa moja kati ya serikali ya Kinshasa na waasi wa m 23 kufanyika Aprili 9 jijini Doha, Qatar. Nija ya waachia huru karibu watu hamsini wa wakiwemo waliokuwa mawaziri katika serikali ya kiraia iliyoondolewa madarakani mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Na jeshi la China lafanya mazoezi ya kutekeleza mashambulio yanayolenga kisiwa cha Taiwan. Karibu msikilizaji. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekubali kukutana kwa mazungumzo ya moja kwa moja na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na wa Rwanda tarehe 9 Aprili huko Doha nchini Qatar. Haya yanajiri wakati wanasiasa wa upinzani wameendelea kuhususia mashauriano yaliyoanzishwa zaidi ya wiki moja iliyopita na Rais Felix Tshisekedi kwa ajili ya kuunda serikali ya umoja wa kitaifa. Akizungumza na, na wanachama wa vyama vya kiraia, waziri wa sheria Constant Mutamba amesema hakuna haja yoyote ya kubadilisha baraza la mawaziri lililoko sasa. Ni lazima kwanza tuondoe tatizo la kugawana nafasi za uwajibikaji kwa sababu nchi iko hatarini, na ni lazima kwanza tutafute suluhu kwa hali iliyoko sasa ambayo itaturuhusu kuondoka katika hali hii ya mgogoro. Vigezo vinavyopaswa kuwepo ni umahiri, uzalendo na zaidi ya yote uaminifu kwa jamhuri. Kwa hiyo nadhani iliyo ya muhimu ni kuiacha, niseme, timu hii ya serikali iliyoko sasa yenye kuwa chini ya waziri mkuu Judith Suminwa. Sauti yake Constant Mutamba, waziri wa sheria nchini DRC. Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani imesema mfanyabiashara Massad Boulos, ambaye ni mshauri mkuu wa Rais Donald Trump kuhusu Afrika, atazuru nchi ya DRC kuanzia hapo kesho, ili kufuatilia mzozo wa mashariki mwa nchi hiyo, huku pia akitarajiwa kuzuru Rwanda, Kenya na Uganda. Wajumbe wenye busara waliotumwa na Umoja wa Afrika nchini Sudani Kusini kusaidia kutuliza taharuki ya kisiasa wanatarajiwa kuwa na mazungumzo na wadau wote ili kujaribu kutafuta suluhu ya kudumu pamoja na kuzuia kuvunjika kwa mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili kumi na nane. Hali ya sintofamu imeendelea kushuhudiwa kati ya Rais Alfakir na hasimu wake wa kisiasa, makamu wa kwanza wa rais Riek Machar ambaye ameendelea kuuzuliwa nyumbani kwake. Daktari Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Bungoma. na ngazi ile, AU wakati huu lazima iweze kuonyesha makali yake, sio tu AU, hata IGAD, hata East African Community lazima shikadau hawa waweze kuwa karibu kabisa na taifa la Sudani Kusini. Rais kama Museveni wa Uganda, ambaye ana ushawishi na usemi mkubwa sana kwa Salvakir na EU kwa jumla na hata Umoja wa Mataifa lazima walipe swala hili kipaumbele, ili akueni iweze kupatikana, kwa sababu tayari wakati huu tunapoongea kuna taharuki nyingi sana, kuna hali ya wasiwasi. Kwa hivyo hili swali lazima EU iweze kushughulika kwa karibu kabisa. Ziara hii inakuja baada ya wiki iliyopita, aliyekuwa waziri mkuu wa Kenya Raila Odinga kutumwa Juba kama mjumbe wa jumuiya ya IGAD ambapo alifanikiwa kuzungumza na Rais Salva Kiir. Polisi wawili wa Kenya miongoni mwa waliotumwa nchini Haiti wanaripotiwa kujeruhiwa vibaya katika makabiliano na magengi wahalifu na kuongeza idadi ya waathiriwa wa kikosi cha kimataifa cha kulinda amani kilichotumwa nchini humo kusaidia kurejesha amani nchini Uganda, ripoti ya shirika linalopigania haki la Haki Defenders Foundation limeelezea kuwa watu waliolazimika kuhama makazi yao ili kupisha ujenzi wa bomba la kusafirisha mafuta kutoka Uganda hadi Tanzania, maarufu EACOP, hawakupokea fidia ya kutosha, huku pia waathiriwa wakiripoti ukosefu wa usawa na uwazi katika mchakato wote wa kuwafidia. Ali Bilali, nini mada ya habari rafiki? Nam, ni kushukuru sana Kwa mujibu wa ripoti maalum inayoonyesha kwamba wafanyabiashara wanawapiga wananchi kwenye mizani bila wao kujua, katika upimaji wa bidhaa mbalimbali ikiwemo kitoweo, nafaka za chakula, huku gesi ya kupikia pia ikitajwa. Unaizungumziaje ripoti hii? Unafikiri nini kifanyike kuzuia upigaji huu wa wafanyabiashara kwa wananchi? Hapo kwenu kuna hali kama hii? Tutumia ujumbe mfupi kwenda kwenye nambari 254110000420. Uongozi wa kijeshi nchini Nija umewaachia huru karibu watu hamsini wa wakiwemo waliokuwa mawaziri katika serikali ya kiraia iliyoondolewa madarakani Julai mwaka 2023. Hilary Ingati anaeleza zaidi. Hatua hii imekuja kutokana na maazimio yaliyofanyika wakati wa mazungumzo ya kitaifa mwezi Februari. Mbali na waziri wa zamani, wengine walioachiwa huru ni pamoja na mwanadiplomasia, mwanahabari na wanajeshi kadhaa waliokuwa wamefungwa jela kwa tuhuma za kupanga njama ya mapinduzi mwaka wa elfu mbili na kumi. Aliyekuwa waziri wa mafuta Mahamane Sani Isofu, ambaye ni mtoto wa rais wa zamani Mahamadu Isofu, aliyekuwa waziri wa ulinzi Kala Mutari na Ahmad Jidoudu, aliyekuwa waziri wa fedha, ni miongoni mwa watu mashuhuri walioachiwa huru. Hata hivyo aliyekuwa rais Muhamed Bazoum aliondolewa madarakani na jeshi mwaka elfu mbili ishirini na tatu hakuwa miongoni mwa watu hawa walioachiwa licha ya shinikizo za kimataifa. Haya yanajiri karibu wiki moja baada ya kuapishwa kwa Jenerali Abdurahman Thiani kuongoza nchi hiyo kwa kipindi cha mpito cha miaka mitano kama ilivyopendekezwa kwenye mazungumzo ya kitaifa. Mawaziri wa mambo ya nje wa Mali, Burkina Faso na Nija wanatarajiwa kuzuru Mosco wa juma hili kwa mazungumzo ya kwanza ya muungano wao mpya na utawala wa Mosco, mkutano wao ukiwa sehemu ya matamanio ya viongozi wao kuimarisha ushirikiano na Kremlin. Maafisa wa polisi nchini Zimbabwe wamewakamata waandamanaji zaidi ya 95 kwa makosa ya kuchochea vurugu na uvunjifu wa amani baada ya yao kushiriki katika maandamano ya siku Jumatatu, ya Jumatatu yaliyoitishwa na mwanasiasa mkongwe wa chama tawala Zanu-PF Blessed Geza kumshinikiza Rais Emmerson Mnangagwa kujiuzulu. RFI dakika 36 baada ya saa mbili asubuhi Afrika Mashariki. Jeshi la China linasema vikosi vyake vimefanya mazoezi ya kutekeleza mashambulio yanayolenga kisiwa cha Taiwan na kulenga miundombinu muhimu kama bandari na zile za nishati. Msemaji wa jeshi Kanali Shi Yi Saide amesema sha, shabaha ya mazoezi hayo imefanikiwa. Haya yanajiri wakati huo, Marekani ikitangaza kusimama na Taiwan katika kipindi hiki ambacho, ambapo China imeendelea kuwa tishio kwa usalama wa kisiwa hicho inachosema ni sehemu ya ardhi yake. Guo Jiakun ni msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa China. Taiwan shi zhongguo lingtu buke fengge de yibufen Taiwan ni sehemu isiyoweza kutengwa ya eneo la Uchina. Swala la Taiwan ni swala la ndani ya China na hakuna yeyote kutoka nje atakayeliingilia. Mamlaka ya chama tawala cha Taiwan kuendelea na ukaidi na msimamo wa kutaka uhuru na kujaribu kwao kutafuta msaada kutoka nje kwa ajili ya uhuru na kuigawa nchi ni kama vunja chungu anayejaribu kusimamisha gari na atashindwa. Uchina hatimaye itaunganishwa na mpango wa kihistoria wa kuungana hauepukiki. Guo Jiankun, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China. Nchini Marekani, seneta Cory Booker kutoka chama cha Democratic amevunja rekodi kwa kuzungumza mfululizo kwa saa ishirini na tano na dakika nne mbele ya Seneti akiwa amesimama mdao huo wote bila kunywa maji na hata kwenda msalani. Seneta huyo wa jimbo la New Jersey ametumia mbinu hiyo kupinga kile alichosema ni sera mbaya za rais Donald Trump alizosema zinawaumiza wananchi wa Marekani baada ya hutuba u ndefu seneta Buka alikuwa na kauli hii. Kwanza, najisikia mwenye uchovu sana, lakini nawashukuru watu wote walionitumia taarifa zao ili nizisemee kuhusu maumivu wanayopitia na hofu walizo nazo. Nawashukuru pia wenzangu wote kwa kunipa fursa ya kuzungumza na kuzungumzia hisia za watu. Nashukuru sana kwamba nimefanikiwa kuzungumza kwa saa Sauti yake Seneta Buka kutoka Marekani. Wapiga kura katika jimbo la Wisconsin nchini Marekani wamemchagua jaji anayeungwa mkono na chama cha Democratic Susan Crawford kuhudumu katika mahakama ya juu zaidi ya jimbo hilo. Sudan, uh, Susan akimshinda uh, mpinzani wake anayeungwa mkono na chama cha Republican Brad Shimel. Mkuu wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa Volkatuk amelaani shambulio la Israeli juma lililopita lililolenga msafara wa misaada na kuwaua wafanyakazi wa misaada wapatao wa kumi na watano. Tuko akitaka uchunguzi huru na wa haraka kufanyika na wahusika kuwajibishwa.