Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu. Karibu katika awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi. mnslate ijai Miongoni mwa yale ya tumekuandalia awamu hii ya pili: vyama vya upinzani nchini DRC vyasusia mashauriano ya kisiasa yaliyoanzishwa na rais Felix Tshisekedi. Nchini Mali ni mwaka mmoja tangu kutiwa saini mkataba wa kurejesha utawala wa kiraia. Na mwanasiasa maarufu nchini Ufaransa, Marine Le Pen, azungumza baada ya kupigwa marufuku kuwania wadhifa wowote wa kisiasa. Karibu tena msikilizaji katika awamu ya pili. Zidi kufuatilia matangazo haya kwenye Facebook RFI Kiswahili. Vyama kadhaa vya upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vimesusia mashauriano ya kisiasa yenye lengo la kuunda serikali ya umoja ya wa kitaifa yaliyoanzishwa na Rais Felix Tshisekedi jijini Kinshasa. Ruben Lukumbuka, nini kinaendelea? Kinachoendelea jijini Kinshasa huko DRC ni kuwa baada ya kurejelewa kwa mashauriano hayo ya kisiasa hapo jana siku ya Jumatatu, wanasiasa wa upinzani walizungumza na vyombo vya habari vya ndani na kusema kwamba mbinu ya Rais Chisekedi haitasuluhisha mzozo wa sasa wa usalama, lakini badala yake mbinu hiyo itaimarisha serikali ya Bwana Chisekedi ambayo inakumbwa na mzozo wa kiutawala. Wapinzani wanadai kuwa hawataunga mkono kile wanachoelezea kama siasa za nyuma ya pazia wakiushutumu utawala wa Kinshasa kwa kushindwa kutekeleza majukumu yake kwa raia na badala yake wanaunga mkono mpango wa mazungumzo jumuishi kama ilivyopendekezwa na maaskofu wa kanisa Katoliki Senko na wachungaji wa kanisa la Kiprotestanti nchini Kongo ACC kutoa suluhu la kudumu kwa mzozo wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Vyama vya kisiasa kama ACD chama kinachoongozwa naye Martin Fayulu na kile cha Ensemble pour la republique kinachoongozwa na Moise Katumbi ni miongoni mwa wale wanaokataa kushiriki katika mchakato mwingine wowote wa, wa mazungumzo sambamba na mpango wa maaskofu tusalia nchini humo. Uh, Rais Felix Tshisekedi kwa mara nyingine tena ameshtumu uh, nchi jirani ya Rwanda kwa kuhusika katika mauaji ya watu aliosema wanakadiriwa kuwa zaidi ya milioni kumi ambao wamepoteza maisha katika miongo ya hivi karibuni kutokana na uvamizi wa Rwanda ambayo imekuwa ikiwatumia waasi wa M23 AFC katika mzozo unaoendelea mashariki mwa nchi yake. Kauli yake ameitoa wakati wa uzinduzi wa majadiliano ya kitaifa yaliyoanzishwa siku ya Jumatatu huko Kinshasa, ambapo wadau wa kitaifa na wajumbe wa kimataifa wa ya wa wali zungumzia mauaji ya halaiki ya Congo yanayofahamika kama Genocost. La république démocratique du Congo a une histoire riche Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ina historia tajiri zaidi ya sura yake, inayojulikana sana kuwa ni nchi yenye mali asili na rasilimali nyingi. Mara nyingi ukweli usiotambulika na wakati mwingine ni ukweli usioeleweka au kupuuzwa kwa makusudi. Maisha ya watu milioni kumi wasio na hatia yalikatizwa kikatili na ghasia zinazojirudia pia zinazo olenga jamii nzima. Ukweli unaweza kuonekana, vitendo vya kikatili vinavyofanywa na baadhi ya nchi jirani, Rwanda kwa kipekee, kupitia wasiwasi wanaounda haiachi tena shaka yoyote kuhusu kuwepo kwa mauaji ya halaiki katika kila moja ya matukio yake ya kutisha. Ni sauti yake Felix Chisekedi, Rais wa DRC. Kwingineko, Thomas Lubanga, mwalifu wa kivita aliyepatikana na hatia, ametangaza vuguvugu -vugu mpya la waasi Convention for the Popular Revolution kwa lengo la kuangusha serikali ya jimbo la Ituri mashariki mwa DRC, hatua inayotoa tishio lingine la kiusalama katika eneo hilo. Nchini Kenya, Rais William Ruto amemshutumu aliyekuwa naibu wake Rigathi Gachagua aliyeondolewa madarakani mwaka uliopita kwa kuwahangaisha wabunge na wafanyakazi wa ikulu wakati akiwa madarakani. Sasa ikanifikia mimi o oh, unajua mimi naweza kukufanya one term president. usipofanya hii usipofanya hii usipofanya hii, nahitaji bilioni kumi ndio niende niongee na watu ya mlimani nikupangie siasa sijui nifanye nini. So nikamwambia hii haiwezekani, na kama nikuwa one term ni sawa, hakuna problem kama wewe ndio kuamua nani atakuwa one term, nani atakuwa si, sijui how many terms. Nilikuwa nafikiri ni wananchi wa Kenya na Mungu. Kama ni wewe, sasa amua vile unataka. Ruto ameasema haya katika mazungumzo na vyombo vya habari wakati hivi leo, akitarajiwa kuanza ziara ya kikazi katika eneo la mlima Kenya ambayo ni ngome ya kisiasa ya Gashagwa. Vyanzo vya matibabu nchini Sudan vimethibitisha kuuawa kwa watu wawili katika kambi ya wa wakimbizi katika jimbo la Darfur Kaskazini, katika shambulio la RSF ambalo pia lilisababisha majeruhi saba. Ali Bilali, tujuze mada ya habari rafiki na mizileti jai. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inarejelea mashauriano ya kitaifa ya uundwaji wa serikali ya umoja wa kitaifa yaliyoanza juma moja iliyopita na kususiwa kwa kiasi kikubwa na wanasiasa wa upinzani. Unafikiri kuna haja ya kuendelea na mashauriano haya baada ya kususiwa na wadau wakuu wa upinzani? Na je, una matumaini yoyote kwamba uundwaji wa serikali mpya utachangia kumaliza mzozo uliopo? kutumia ujumbe mfupi kwenda kwenye nambari kwanza alama kujumlisha 254 110 000 420. Na nchini Mali imepita mwaka mmoja tangu kutiwa saini kwa mkataba kati ya wanasiasa na viongozi wa mashirika ya kiraia kushinikiza uongozi wa kijeshi kurejesha uongozi wa kikatiba Hillary Ingati anaeleza zaidi hii inakuja baada ya wanajeshi kuchukua madaraka Agosti mwaka wa elfu mbili na ishirini na mpango wa kurejeshwa madaraka kwa raia kuahirishwa mara kadhaa. Tarehe ya mwisho ya jeshi kurejesha madaraka kwa raia ilikuwa ni Machi tarehe ishirini na sita mwaka elfu mbili na ishirini na nne lakini hilo halikufanyika. Miongoni mwa wanasiasa wanaohusika na shinikizo za kutaka kurejeshwa kwa uongozi wa kikatiba ni Ishmael Sako anayeishi nje ya nchi. Anasema hali imeendelea kuwa mbaya na haifahamiki ni lini jeshi litaondoka madaraka darakani Sako amelalamikia kuendelea kukamatwa na kuteswa kwa wakosoaji na uongozi wa kijeshi na uhuru wa vyombo vya habari kuminywa katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Uongozi wa jeshi umekuwa ukisema kipaumbele chake kwa sasa ni kuhakikisha kuwa kuna amani katika nchi hiyo. Nchi ya Algeria na Ufaransa zimetangaza kurejelea mara moja ushirikiano wao wa kiusalama na uhamiaji. Hii ni baada ya mazungumzo ya simu kati ya Rais Abdelmadjid Tebboune na mwenzake Emmanuel Macron. Nchini Zimbabwe, makundi madogo ya waandamanaji wamejitokeza barabarani hapo jana, wakiitikia wito wa kuandamana kushinikiza Rais Emmerson Mnangagwa kuondoka madarakani, maandamano yaliyoitishwa na mwanasiasa mkongwe wa chama tawala Zanu Dakika 37 baada ya saa mbili asubuhi ya Afrika Mashariki, mwanasiasa maarufu wa siasa za mrengo wa kulia nchini Ufaransa, Marine Le Pen, baada ya kupigwa marufuku ya kutoania wadhifa wowote wa kisiasa kwa miaka mitano baada ya mahakama siku ya Jumatatu kumpata na hatia ufujaji wa fedha za umma kwa kuwaajiri wafanyakazi hewa alipohudumu kwenye bunge la Umoja wa Ulaya, amelaani kitendo hicho na kusema ni ukandamizaji wa demokrasia. Le Pen alikuwa anajiandaa kuwania tena urais mwaka elfu mbili ishirini na saba. Amesema atakata rufaa. Alichokifanya hapo kile alichosema, ninataka kufanya usichaguliwe, nami ninaifanya ili ni kuzuia usichaguliwe kuwa rais wa jamhuri. Kama sio uamuzi wa kisiasa sijui tutaitaje. Kuna mamilioni ya Wafaransa wameghadhibishwa kuona katika nchi kama Ufaransa, nchi ya haki za binadamu, siku ya msiba kama Jumatatu, Machi 31 mwaka 2025, kitu kama hiki kinafanyika. Nami nitakata rufaa, sababu mimi sina hatia, na tangu mwanzo wa kesi nililiona hili, nilifahamu kwamba nitahukumiwa kwa njia ya upendeleo. Marin Le Pen, mwanasiasa maarufu wa siasa za mrengo wa kulia nchini Ufaransa. Waziri Mkuu wa Israeli Kerstama ametoa wito kwa mataifa duniani kushirikiana kuyatokomeza makundi ya wahalifu wanaosafirisha wahamiaji haramu. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kuwa anatarajia rais Vladimir Putin wa Urusi kutimiza sehemu yake ya makubaliano ya kumaliza vita nchini Ukraine. Kauli yake akiitoa ya baada yake mwishoni mwa juma kuwakosoa rais Putin na mwenzake wa Ukraine Volodimir Zelenski wakati akishinikiza kumaliza mzozo huo. Jeshi la Israeli limetangaza kutekeleza shambulio kulenga ngome ya kundi la Hezbollah kusini mwa mji mkuu wa Lebanon, Beirut, na kuwaua watu wawili, huku wengine saba wakijeruhiwa, shambulio hili likiwa la pili tangu kuwafikiwa kwa mkataba wa kusitisha vita mnamo Novemba mwaka jana.