Metimia saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa wia na saa moja na nusu asubuhi huko Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka. Idi Mubarak kwa waumini wote wa dini ya Kiislamu ulimwenguni pote. Karibu msikilizaji, na miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia ni pamoja na mashauriano kuhusu kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa kule DRC yaanza tena Jumatatu hii. Mashirika Gini ya kiraia nchini Gini yamtaka kiongozi wa kijeshi kutangaza msamaha zaidi kwa wafungwa baada ya kumsamehe mtawala wa zamani wa kijeshi Musa Dadi Kamara. Naye Trump akerwa na rais wa Urusi Vladimir Putin kuhusu mazungumzo ya kusitisha mapigano na Ukraine. Ni Jumatatu ya tarehe thelathini na moja mwezi Machi mwaka wa elfu mbili ishirini na tano. Serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, DRC, inarejelea tena hivi leo mashauriano ya kitaifa ya uundwaji wa serikali ya umoja wa kitaifa yaliyoanza wiki moja iliyopita na kususiwa na kiasi kikubwa na wanasiasa wa upinzani. Victor Abuso anaeleza zaidi. Rais Felix Chisekedi anaamini kuwa uundwaji wa serikali ya umoja wa kitaifa utasaidia kupatikana kwa suluhu kuhusu mzozo wa mashariki mwa DRC baada ya waasi wa M23 kudhibiti maeneo mbalimbali likiwemo jiji la Goma na Bukavu. Mashauriano haya yanaongozwa na kamati maalum inayomshauri rais Chisekedi kuhusu masuala ya usalama, yanatarajiwa kumalizika wiki hii. Tayari ya mashauriano hayo yamewahusisha watendaji wakuu serikalini na wiki hii wabunge kutoka muungano wa siasa wa rais Tshisekedi, mashirika ya kiraia na baadhi ya viongozi wa upinzani wanatarajiwa kufikiwa. Hata hivyo, vigogo upinzani wa upinzani wakiongozwa na Martin Fayulu wamekataa wa mashauriano hayo na uunduaji wa serikali ya umoja wa kitaifa na badala yake wanataka viongozi wa dini kuachiwa jukumu la kuwaunganisha wananchi wa DRC katika kipindi hiki. Naye spika wa bunge la taifa Vital Kamerhe amesema mashauriano hayo yasalie kwenye malengo yake ya kuunganisha upinzani na serikali kwa lengo ya kupata mwafaka wa ndani kuhusu mzozo wa mashariki mwa nchi hiyo. Taarifa ya mwandishi wetu Victor Melkisedek Abuso. Jiji la Bukavu ni huko Kivu Kusini, mashariki mwa DRC msikilizaji, limerekodi visa vipya vya mauaji ya usiku katika vitongoji tofauti, ambapo watu watatu waliuawa, mmoja kwa kupigwa risasi na wengine kwa uh, kulilipiza kisasi katika wilaya ya Kadutu, wilaya za Kadutu na Ibanda, ambapo maeneo ya Nyamugo katika wilaya ya Kadutu watu walishtushwa na mauaji ya mvulana mdogo usiku wa kuamkia jana siku ya Jumapili. Kiongozi mkuu wa kanisa Katoliki nchini Sudan Kusini, kardinali Stephen Ameyu, ametoa wito kwa viongozi wa nchi hiyo kuheshimu mkataba wa amani wa mwaka wa 2018 na kujizuia kurejea kwenye vita. Kauli yake akiitoa kufuatia kukamatwa na kuzuiwa nyumbani kwa makamu wa kwanza wa rais Riek Machar wiki iliyopita. Askofu Stephen Ameyu amesema makabiliano ambayo yametokea kati ya vikosi vya serikali SSPDF na vile vya upinzani SPLMIO SPLM. Kukamatwa kwa viongozi wa siasa akiwemo makamu wa rais wa kwanza and, Rek Machar pamoja na raia wengine ni ishara ya kuathirika kwa amani ambayo sote tunatarajia na kuiombea tunatoa wito kwa Rais Salva Kiir na viongozi wote wa kisiasa waliotia saini mkataba wa amani, ikiwemo serikali ya umoja wa kitaifa, waheshimu wajibu wao kwa raia wa Sudani Kusini na kujizuia kurejea kwenye vita. Wiki iliyopita waziri mkuu wa zamani wa Kenya Raila Odinga alitumwa na jumuiya ya IGAD kwenda Juba kujaribu kuzungumza na wakuu wa nchi hiyo baada ya hali kuonekana kuwa mbaya. Nam minzilet ijai. Na kuna habari nyingine hapa, msikilizaji. Kiongozi wa kundi la wanamgambo wa RSF nchini Sudan amethibitisha wapiganaji wake kujiondoa kwenye jiji kuu la Khartum. Undani wa taarifa hii na Emmanuel Makundi. Tangazo la Jenerali Mohamed Hamdan Daglo limekuja siku tatu kupita tangu kundi lake lidai kuwa halina mpango wa kuachia mji wa Khartoum na kwamba wapiganaji wake wanajipanga upya. Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari, Daglo amekiri wapiganaji wake kuondoka Khartoum, lakini akaapa kuwa watarejea kwa nguvu, bila hata hivyo kutaja ni lini watafanya hivyo. Vita nchini Sudan vimesababisha kile ambacho Umoja wa Mataifa wanasema njaa mbaya zaidi duniani, watu zaidi ya milioni 12 wakikosa makazi na wengine maelfu wakiuawa. Haya yakijiri kiongozi wa kijeshi Jenerali Abdul Fatah Al Burhani, baada ya kutangaza kuukomboa mji wa Khatum toka kwa wapiganaji wa RSF hapo jana, alisema hakutakuwa na msamaha kwa wapiganaji wa RSF wala mazungumzo nao, huku pia akiapa kuwafurusha toka kwenye jimbo la Dafur. Na Emmanuel Makundi. Jeshi la Marekani limefanya shambulio la anga mwishoni mwa juma lilopita dhidi ya kundi linalojiita Islamic State katika eneo la Puntland huko Somalia na kuwaua maafisa kadhaa wa IS, Islamic State. Kamandi ya jeshi hilo iliyoko Afrika imesema. Namna sasa, Minslet, tuambie nini mada ya bara rafiki leo? na katika makala ya habari rafiki hivi leo msikilizaji, Waislamu duniani kote wameadhimisha sikukuu ya Eid, huku dunia ikiendelea kushuhudia majanga mbalimbali, kuanzia vita hadi katika mabadiliko ya tabia nchi. Tunamuuliza msikilizaji atuambie ameshiriki vipi na nchini mwake hali ikoje. Kushiriki atume mada ya sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 254110000420. Msikilizaji, baada ya kusamehewa kwa aliyekuwa dikteta wa Guini Musa Dadis Kamara kwa sababu za kiafya na kiongozi wa serikali ya mpito Mamadi Dumbuya kufuatia kifungo cha miaka ishirini jela kwa kuhusika kwake na uhalifu wa kivita aa, sasa mashirika ya kiraia kule Guini yametoa wito kwa kiongozi ama uongozi wa kijeshi kutoa msamaha zaidi kwa wafungwa wengine. Lancinet Sila ni wakili wake Tumba anatoa wito kwa msamaha huo kutolewa kwa wafungwa wengine. Hatua hii ambayo imechukuliwa kwa kumsamehe rais wa zamani Dadis tunafikiria ni kwa ajili la upatanisho unaoongoza rais wa jamhuri ingelipaswa pia kutoa msamaha huu kwa wafungwa wengine miongoni mwao Abubakar Diakite almaarufu Tumba. Tunahimiza rais aende hadi mwisho wa njia ambayo ameanza kuifuata Son na kuhakikisha kwamba msamaha kama huu unatolewa kwa wote waliohusika katika kesi hiyo. Ni hapo tutaona kwamba ana utashi wa kuwapatanisha watu bila ubaguzi. Baadhi ya wachambuzi wa, wa siasa nchini Guinea wanasema kusamehewa kwa Musa Dadis Camara kutasaidia kuharakisha mchakato wa maridhiano ya kitaifa. Msikilizaji, nchi tatu zilizo chini ya tawala za kijeshi katika eneo la Afrika Magharibi, Mali, Burkina Faso na Niger zimetangaza to mpya ya asilimia 0.5 kwa bidhaa zinazoagizwa kutoka nje ya muungano wao wa AES baada ya kuondoka katika jumuiya ya ECOWAS. Taarifa ya jeshi la Ghana imefahamisha kuwa raia watatu wa China waliotoweka mwishoni mwa juma lililopita wanaaminika kutekwa nyara na maharamia kwenye meli yao ya uvuvi iliyosajiliwa na Ghana. Rais wa mpito wa Gabon, Brice Clotaire Oligingema, amewahutubia wafuasi katika eneo la kaskazini mwa mji mkuu wa nchi hiyo, Libreville, hapo jana siku moja baada ya kuzinduliwa kwa kampeni za uchaguzi wa urais uliopangwa kufanyika Aprili 12 nchini humo RFI. Matangazo haya pia yanasikika kupitia radio la Voi de Moku kule Wacha uh, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, lakini kupitia radio television Rwanzururu jijini Beni, mashariki mwa DRC, pia radio Semliki FM. Rais wa Marekani Donald Trump hapo jana amewasuta uh, rais wa Urusi Vladimir Putin na mwenzake wa Ukraine Volodimir Zelenski wakati huu juhudi za za mazungumzo ya kusitisha mapigano yakiendelea kukwama. Maelezo zaidi na Minslet Ijai. Mwanzo rais Trump ameelezea kughadhabishwa na rais Putin, ambapo amemkosoa kwa kutilia shaka uaminifu wa rais Zelenski kama mshirika katika mazungumzo hayo. Baada ya kumsuta Putin, Trump alimgeukia rais Zelenski, akimwonya kuwa Ukraine itapata matatizo makubwa iwapo atajiondoa kwenye makubaliano kuhusu kuipa Marekani haki ya kipekee Nam ni taarifa ya mwandishi wetu Minslet Ijai.