Saa moja na nusu, msikilizaji Lubumbashi, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli na baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia asubuhi hii ni pamoja na kwamba mkuu wa tume ya kulinda amani nchini DRC ataka juhudi zaidi kufanywa ili kumaliza mzozo mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Human Rights Watch yazitaka mamlaka nchini Burkina Faso kuachilia huru wanahabari watatu, wakati mataifa ya Ulaya yakisitiza kutuma kikosi cha pamoja nchini Ukraine <coughs> na msikilizaji, uh, tuanze na taarifa kwamba mkuu wa tume ya kulinda amani nchini DRC Bintu Keita ametaka jumuia ya kimataifa kuungana na, na kuongeza juhudi za kuhakikisha amani na usitishaji wa mapigano wa kudumu vinatekelezwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Akihutubia katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, Keita amesema ni muhimu kwa pande husika kusitisha mapigano na kukubali kuzungumza ili kupata suluhu ya mzozo unaoendelea mashariki mwa nchi hiyo. Ninaguswa na vurugu zinazoendelea mashariki mwa Kongo na kwamba zinadumaza utangamano wa kitaifa. Wakati huu watu zaidi wakikimbia makazi yao toka majimbo ya mashariki na kwenda katika maeneo yanayokaliwa na, na serikali upande wa magharibi. Taarifa za uzushi na uongo kuwataja kama wavamizi zinaenea kwa kasi na hasa kupitia mitandao ya kijamii. Mashambulio dhidi ya Watutsi na wakongomani wanaozungumza Kiswahili vinatatiza utangamano wa kijamii. Sauti ya Kibindi ukiita mkuu wa tume ya kulinda amani nchini DRC. Watu milioni 28 wanakabiliwa na njaa kule DRC, hii ikiwa ni idadi ya juu zaidi kwa nchi hiyo, inayochochewa na mzozo unaoendelea kati ya serikali na waasi wanaoungwa mkono na serikali ya Rwanda mashariki mwa nchi hiyo, Umoja wa Mataifa umesema. Kufahamu mengi zaidi, hii hapa taarifa yake, Hilary Ingati. Umoja wa Mataifa unasema watu zaidi ya milioni mbili wanakabiliwa na njaa tangu kutokea kwa ghasia za mwezi Desemba na mwanzoni mwa mwaka huu. Mapigano kati ya vikosi vya serikali na waasi wa M23 wanaungwa mkono na Rwanda yameongezeka tangu mwanzoni mwa mwaka huu, ambapo mamia kwa maelfu ya raia wamekimbia makazi yao. Aidha, katika taarifa yao mashirika haya yanasema zaidi ya watu milioni kumi ya wale wanaokabiliwa na njaa wako mashariki mwa Kongo ambako kuna shuhudiwa ukosefu wa usalama tangu vita vya baada ya mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 yaliyosababisha vifo vya mamilioni ya watu na kusababisha kuundwa kwa mamia ya makundi ya wanamgambo mashariki mwa Kongo. Tukisalia DRC jeshi la FARDC limetuhumu M23 kwa kukiuka ahadi yao ya kuachia baadhi ya miji wanayoendelea kushikilia mashariki mwa DRC ikiwemo mji wa Walikale, FARDC ikisema imekuwa ikijizuia kutekeleza mashambulizi dhidi ya waasi wa M23. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limeeleza wasiwasi wake kuhusu ukiukwaji wa haki za binadamu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakati huu waasi wa M23 wakiendeleza mashambulizi katika maeneo mbalimbali ya taifa hilo. Shirika hilo sasa linayataka mataifa ya ukanda kuchukua hatua za pamoja kukomesha mzozo huo. Victor Muturi ana maelezo zaidi. Iba, BRC, Iba. Iba, BRC. katika mkutano na wanaharakati wa haki za binadamu kutoka DRC jijini Nairobi, Amnesty International imeitaka jumuiya ya kimataifa na mataifa ya kikanda kuchukua hatua madhubuti kukomesha ukatili unaoshuhudiwa mashariki mwa nchi hiyo. Flavia Mwangovia ni afisa wa shirika hilo. Tungependa kuwa na suluhisho la kudumu katika nchi la uh, DRC na kama nchi nyingine Kenya, Uganda, Afrika Kusini, Angola, wengine wote waangalie ni vipi wanaweza kuangazia masuala ya raia kwanza. Wanaharakati wanasema tangu waasi wa M23 kuteka maeneo kama Goma, Bukavu na Walikale, hali ya usalama imezorota huku raia na wanaharakati wakikamatwa kiholela na wengine kuwawa. Nimetoka Goma kwa sababu nimekimbia usalama mdogo unaopatikana katika mji mkuu wa Goma. Sisi ni watoto wa huko, nimekuja tu mimi mwenyewe sababu niko activist na nawaza niko immediate target kwa waasi wa M23. Kwa mujibu wa mtaalamu wa haki za binadamu Jean Mobe Mzozo wa mashariki mwa DRC ni changamoto ya kikanda. Watu lazima wajifunze kabisa nini inaendelea, wajue uh, nchi kama Kenya ama Tanzania, Uganda na zingine zinaingilia vipi hiyo maneno na vile inaingilia uh, inasaidia ama haisaidii uh, hali kukua vizuri. Mashirika ya haki za binadamu yanaonya kuwa iwapo hatua za dharura hazitachukuliwa mamilioni ya raia wa DRC wataendelea kuadhirika na mapigano hayo yanayochochewa na migogoro ya kisiasa na rasilimali. Victor Muturi, Nairobi RFI, Kiswahili. Ya ya serikali ya Rwanda imeagiza mashirika yote nchini humo ya kimataifa na kitaifa kusitisha mara moja ushirikiano wao na taifa la Ubelgiji. Chama kikuu cha upinzani nchini Sudani Kusini SPLM-IO kimesema makubaliano ya amani yaliyomaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu miaka ya tano yamevunjika rasmi, anavyoeleza ya Emmanuel Makundi. Naibu mwenyekiti wa chama hicho Oyet Nathaniel Pierino amesema katika taarifa kwamba makubaliano hayo yamevunjika na kwamba kukamatwa kwa, kwa Machar kunaonyesha ukosefu wa nia njema ya kisiasa kufikia amani ya kudumu na utulivu kwenye taifa hilo. Aidha, mkuu wa ujumbe wa kulinda amani wa Umoja Mataifa nchini Sudani Kusini Nicolas Haysom amesema kufuatia ripoti za kuzuiliwa kwa Machar katika makazi yake, pande husika zinapaswa kujizuia na kuheshimu mkataba wa amani wa mwaka 2018. Mvutano kati ya rais Salva Kir na naibu wake Riek Machar uliongezeka mwezi Machi mwaka huu, wakati jeshi la White Army, kundi lenye silaha linalomtii Machar, lilipovamia kambi ya jeshi katika jimbo la Apanil na kushambulia pia helikopta ya Umoja wa Mataifa. Habari ndiyo kila siku za Ijumaa katika makala ya Habari Rafiki ni madahuru tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru kuchangia tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya whatsapp ukianza na alama kujumulisha 254 110 000 420 ndiyo habari rafiki Nchini Mali, taifa hilo limelaani kile limetaja kuwa uhalifu uliotendewa raia wake waliorejeshwa kutoka nchini Mauritania, Mali ikitaka dhuluma hizo kukomeshwa mara moja dhidi ya raia wake. Mahakama ya juu zaidi nchini Afrika Kusini imefuta rufaa ya shirika la AfriForum la kutaka kauli ya Kill the Boer inayotumiwa na kiongozi wa upinzani Julius Malema kusitishwa kutumika kwa misingi kuwa inachochea kauli za chuki, mahakama hiyo ikisema kwamba upande wa mashtaka ulishindwa kudhibitisha kwamba kauli hiyo ni ya kichochezi. Kiongozi wa mashtaka nchini Ufaransa anataka mahakama nchini humo kumfunga jela miaka saba rais wa zamani Nicolas Sarkozy kwa tuhuma za kuchukua pesa kutoka kwa aliyekuwa rais wa Libya Muammar Gadafi ili kufanikisha kampeni zake za mwaka elfu mbili na saba. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Tunakutangazia mbashara kutoka Nairobi, Kenya. Viongozi wa dunia wamekashifu uamuzi wa, wa rais wa Marekani Donald Trump ambaye juma hili alitangaza ushuru mpya wa magari yanayoingizwa nchini Marekani. Miongoni mwa viongozi hao ambao hawakuficha sera zao ni waziri mkuu wa Canada Mark Carney ambaye amesema tangazo la Trump ni ishara ya kumalizika kwa uhusiano wa kindugu baina ya Washington na Otawa. States, uhusiano wa zamani tuliokuwa are... nao na Marekani kwa msingi wa kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi, ulinzi President na ushirikiano wa kijeshi umekwisha. Rais Trump ametangaza tena ushuru usio na msingi kwa taifa letu kinyume na mikataba yetu ya kibiashara iliyopo. Tutajibu kwa nguvu. Hakuna tutakachoacha kukitazama ili kutetea wafanyakazi wetu na nchi yetu. Na majibu yetu kwa ushuru huu wa hivi karibuni ni kupigana. Ni kulinda na kujijenga. Wiki hii Marekani ilitangaza ushuru wa asilimia 25 wa magari ambayo hayajatengenezewa Marekani. Makamu rais wa Marekani, James David Vance, anatarajiwa kufanya ziara katika kisiwa cha Greenland, ziara ambayo Copenhagen imesema ni ya kichokozi, wakati huu Rais Donald Trump akidai anataka kunyakua kisiwa hicho na kukifanya kuwa sehemu ya Marekani. Iran kupitia Oman imejibu barua ya rais wa Marekani Donald Trump kutaka kuafikiwa kwa mkataba mpya wa silaha za nyuklia, Iran ikisema haiwezi kushiriki mkataba mpya chini ya vitisho. Waziri Mkuu wa Australia Anton Albanes ameitisha uchaguzi wa mapema utakaofanyika Mei tatu. Albanes atakuwa na wania muhula wa pili kupitia chama chake cha Leba. Ni matangazo ya msikilizaji ambayo pia unaweza yafuata mbashara kupitia mtandao wa YouTube pamoja na Facebook na vilevile, unaweza pakua application ya RFI, pure radio ili kutufuata mbashara.