RFI. Saa mbili na nusu, msikilizaji tatokana nchini Kenya. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Benson Wakoli Awamu ya pili ya matangazo yetu yale ambayo tumekuandalia ni pamoja na kwamba makamu wa kwanza wa rais nchini Sudan Kusini, Riek Machar aripotiwa kukamatwa. Kiongozi wa kiongozo kijeshi nchini Nigeria, Abdurahman Shani aapishwa kuhudumu kama rais, wakati rais wa Marekani Donald Trump akitangaza ushuru mpya kwa magari yanayoingizwa Marekani. Jambo na karibu kwa awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi hii, ikiwa ni Machi 27 mwaka ni 2025. Makamu wa kwanza wa rais wa Sudani Kusini, Riek Machar, ambaye ni hasimu wa muda mrefu wa rais Salva Kiir, ameripotiwa kukamatwa hapo jana na idara za usalama, hatua ambayo Umoja wa Mataifa umesema inaiweka nchi hiyo katika ncha ya kurejea kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe. Undani wa taarifa hii na mwanahabari wetu Emmanuel Richard Makundi. Taarifa zinasema msafara wa magari zaidi ya ishirini ya vikosi vya usalama vya serikali vilizingira na kuingia kwa nguvu katika makazi ya Machari mjini Juba, ambapo alimpa hati ya kukamatwa kwake kabla ya kuondoka naye, vyanzo vya karibu vimethibitisha. msemaji wa chama cha Mashara anayehusika na uhusiano wa kimataifa wa chama hicho Rieth Muoch kupitia ukurasa wake wa Facebook amelaani kila alichosema ukiukaji wa wazi wa katiba ya nchi na mkataba wa wa amani wa mwaka elfu mbili kumi na nane uliofanywa na waziri wa ulinzi pamoja na mkuu wa idara ya usalama wa taifa. Muoch amesema walinzi wa macha Machar walinyanganywa silaha na kisha kukabidhi hati ya kukamatwa kwa Machar bila hata hivyo serikali kueleza kiongozi huyo amekamatwa kwa tuhuma gani, ingawa anahusishwa na kundi la wapiganaji la White Army ambao hivi karibuni walishambulia kambi za jeshi la serikali. Tume ya umoja mataifa nchini humo imeonya kuhusu hatua hii ya serikali, ambapo imezitaka pande hasimu kujiepusha na vitendo vyovyote ambavyo vinaweza kuitumbukiza nchi hiyo katika vita nyingine ya wenyewe kwa wenyewe. Mapigano ya mwaka 2013 kati ya vikosi vya Machar na Rais Kiir yalisababisha vifo vya ya watu laki nne kabla ya mwaka 2018 kutiliana saini mkataba wa amani uliopelekea kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa, serikali ambayo hata hivyo tangu wakati huo imeshindwa kutekeleza vipengele muhimu vya mkataba huo. Umoja wa Afrika kupitia taarifa umesema taifa la Somalia na mataifa yanayochangia majeshi yake ya kulinda amani nchini humo yamekamilisha mpango wa kutoa kikosi cha umoja huo nchini Somalia chini ya mwavuli wa AUSOM. Nchi ni miezi miwili sasa, msikilizaji, tangu jiji la Goma lianguke mikononi mwa kundi la waasi wa M23. Eh, tangu wakati huo benki zote zimefungwa kwa maagizo ya mamlaka jijini Kinshasa. Kutokana na hali hiyo, wakazi zaidi ya milioni moja hawapati huduma za kifedha, huku fedha za kigeni ni chache na uchumi wa ndani ukiendelea kuyumba. Ali Bilali na maelezo zaidi. Licha ya baadhi kufanikiwa kutoa pesa kwa kutumia kiotamotela maarufu kama atm za Rwanda, wengine pia hutumia njia za kielektroniki za uhamishaji, lakini shughuli za kawaida za kila siku kama vile kuweka au kutoa pesa kwenye matawi haziwezekani tena. Ni katika muktadha huo ambapo AFC mventra inataka kuunda mfumo wake wa kifedha unaoitwa mamlaka ya udhibiti wa sekta ya uchumi fedha na bima. Kulingana na RF muundo huu tayari umeundwa kwenye karatasi inatarajiwa kutekelezwa jukumu la benki kuu katika maeneo yaliyo chini ya udhibiti wa M23. Vuguvugu hili la kisiasa na kijeshi linaloungwa mkono na Kigali pia linataka kuanzisha upya matukio hivi karibuni. Ni taarifa yake Ali Bilali. Kwingineko ni kwamba rais wa DRC Felix Tshisekedi na mwenyekiti wa Muungano wa Afrika, ambaye pia alikuwa mpatanishi mkuu wa mzozo wa DRC, rais wa Angola Joao Lourenco, wamekubaliana kuendeleza majadiliano kuhusu mzozo wa mashariki mwa DRC licha ya Angola kutangaza kujiondoa kwenye mchakato huo. Majadiliano ya kitaifa nchini DRC kuelekea kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa yameendelea jijini Kinshasa, ingawa hadi jana ujumbe unaoongoza majadiliano hayo ulikutana na, mwanasi, uh, ulikutana na wanasiasa wanaounda serikali. Hata hivyo, kiongozi wa chama cha MLC Jean Pierre Bemba anasema majadiliano yasiwe tu kuunda serikali, lakini kuhakisha serikali inachukua maeneo yote yanayokaliwa na wasi wa M23. Nafikiri mnafahamu kwamba tumeshambuliwa na Rwanda kwa mara ya nne. Lengo letu nafikiri ni kurejesha jumla ya maeneo yote ya kitaifa, lakini hasa kuwakomboa wananchi wetu wa kaskazini na kusini, ambao kupitia uvamizi huu wa Rwanda wanapitia madhila ya vita, mauaji, ubakaji vya kila siku. Kama tunavyosikia sauti yake, Jean-Pierre Pemba, kiongozi wa chama cha LC, nchini DRC. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amesema atateua kiongozi mpya wa jimbo lenye utata la Tigray kufuatisha taharuki ya kisiasa inayoendelea kushuhudiwa eneo hilo. Kwa mara ya kwanza baada ya karibu miaka miwili tangu vita nchini Sudan ianze kati ya wanajeshi wa Sudan na wapiganaji wa RSF, kiongozi wa kijeshi nchini humo Abdul Fatah Al Burhan amezuru mji mkuu wa nchi hiyo Hartum, baada ya kuwafurusha wapiganaji wa Muhamed Hamdan Dagalo. Wachambuzi wa maswala ya usalama wanazungumzia aje kinachotokea nchini Sudan. George Msamali anaangazia hili akiwa Nairobi, Kenya. Matokeo hivi karibuni yanaonyesha wazi ya kwamba jeshi la Sudani hivi sasa limeanza kuwalemea nguvu wale wanajeshi ambao wanapigana na RSF na kwamba walichukua ikulu ikarudi mikononi mwao, na hivi sasa wamechukua uwanja wa kimataifa, ni dhihirisho wazi ya kwamba kutakuwa na mabadiliko katika vita ambavyo vimekuwa vikiendelea katika taifa hilo. Ikiwa hali itakuwa ni hivi hivi, basi inamaanisha kwamba wana RSF watakuwa wamevurushwa kutoka jiji la Khartoum na litaanguka katika mikono ya wanajeshi wa, wa Sudan. George Msamali, mchambuzi na mtaalamu wa masuala ya usalama, akiwa Nairobi, Kenya. Nammenzie na tijaa jai leo kwenye makala. Hmm. Habari, rafiki. Tunajadili nini kuhusu tamaduni za wanawake kupigwa kama ishara ya kupendwa na waume zao, au wasichana kukeketwa katika mataifa mbalimbali mbali barani Afrika kuendelea kukumbatiwa licha ya kupingwa na serikali na watetezi wa haki za binadamu? tunakuuliza msikilizaji, ni mila gani zinazoendelea katika nchi yako unayoona inapaswa kupigwa marufuku na iwapo unadhani elimu ya kutosha imetolewa kuhusu athari za mila potofu. Shiriki mada hii kwa kutuma maoni ya sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 25411420. Kiongozi wa kijeshi wa Niger Abdurahman Shani hapo jana aliapishwa kuhudumu kama rais wa kipindi cha mpito cha miaka mitano chini ya mkataba mpya ulioridhiwa hivi karibuni, anavyofahamisha Hilary Ingati. Jenerali Tiani ameapishwa kuongoza nchi hiyo ya Afrika Magharibi na kusaini mkataba mpya wa uongozi unaobadilisha katiba ya nchi hiyo. Hatua hii inafuata jitihada za kikanda ambazo zimekuwa zikiendelea kujaribu kurejesha uongozi wa kiraia nchini Niger baada ya mapinduzi ya kijeshi mwaka wa 2023. Mahamane Rufai, katibu mkuu wa serikali akizungumza jijini Niamey amesema mkataba huo unaanza kutekelezwa siku ya Jumatano na umetokana na majadiliano ya kitaifa pendekezwa na Jenerali Thiani kuongoza kwa kipindi cha mpito cha miaka mitano. Wanajihadi wa Boko Haram waliojihami wametekeleza shambulio katika kambi ya kijeshi ya Wajeruko nchini ni Nigeria na kusababisha vifo vya watu 16. Shirika la fedha duniani IMF linataka serikali ya Senegal kuondoa ruzuku kwenye bidhaa za mafuta ikiwa ni moja ya juhudi za kukusanya ushuru ili kuliwezesha taifa hilo kulipa madeni yake. RFI. Katika kile kinaonekana ni mwendelezo wa vita vya kibiashara, rais wa Marekani Donald Trump jana alitangaza ushuru mpya wa asilimia 25 kwa magari yanayoingia Marekani kutoka mataifa ya kigeni, tangazo ambalo huenda likasababisha majibo kutoka kwa washirika wake wa kibiashara. Huu ni mwanzo wa siku ya ukombozi wa Marekani. Tunaenda kurudisha baadhi tu ya pesa ambazo zimechukuliwa kutoka kwetu na watu walioketi nyuma ya dawati hili au dawati jingine ambalo sio zuri sana, lakini wana chaguo lao. Kama unavyojua, tutazitoza nchi kwa kufanya biashara katika nchi yetu na kuchukua kazi zetu, kuchukua utajiri wetu, kuchukua vitu vingi ambavyo wamekuwa wakichukua kwa miaka mingi. Wameondoka na vingi kutoka kwenye nchi yetu, marafiki na hata maadui, na kwa kweli marafiki ndio wamekuwa wabaya zaidi. So, frankly, oh. Tangazo lake limekuja majuma kadhaa kupita tangu atangaza ushuru wa asilimia 25 kwa bidhaa kutoka mataifa ya Kanada na Mexico, hatua ambayo imeathiri pakubwa biashara baina ya pande hizo. Zaidi ya watoto milioni kumi na nne wanakabiliwa na utapiamlo na njaa na huenda wakafariki mwaka huu pekee, kwa mujibu wa shirika mataifa, la kimataifa la kushughulikia haki za watoto UNICEF. Wakati huu wafadhili kama vile Marekani nao wakitangaza kupunguza msaada wao kwa mataifa yanayoendelea Jopo la majaji wa mahakama ya juu zaidi nchini Brazil kwa kauli moja limeidhinisha rais wa zamani Jair Bolsonaro kufunguliwa mashtaka ya kutaka kufanya mapinduzi kutokana na tuma kwamba alitaka kuzuia kuapishwa kwa, kwa rais wa sasa Luis Inacio Lula de Silva. Msikilizaji, ni matangazo yanayokujia mbashara kutoka jiji kuu la Kenya, Nairobi. Msikilizaji, unaweza pia kutufuata kupitia mtandao wetu wa RFI Kiswahili.